'I'm Sexy And I Know It' สวย ไม่ แคร์ แต่งหน้าไปปาร์ตี้งานนี้ต้องเกิด

10 5

สวัสดีค่ะ วันนี้มาใน Look สาวปาร์ตี้ Make for a Party แต่งหน้าไปปาร์ตี้ 'I'm Sexy And I Know It' แต่งยังไงให้ดูสนุกมีสีสัน แค่คุณเดินเข้างานทุกคนก็รู้สึกFunไปกับคุณแล้วหล่ะ  เชื่อกันว่าสาวๆหลายคนมักจะได้รับเชิญไปงานเลี้ยงอยู่บ่อยๆ คริสต์มาส ปีใหม่ วาเลนไทน์ ไหนจะงานวันเกิดเพื่อนที่ขยันเกิดกันทุกเดือนอีก แล้วจะแต่งตัวยังไง? แต่งหน้ายังไงดีล่ะคะ? หนูไปแบบซ้ำๆกันตลอดเลย... วันนี้พี่ม่อนมีเคล็ดลับดีๆมาแนะนำกันค่ะ

เคล็ดลับการแต่งตัว แต่งหน้าไปงานปาร์ตี้ให้สวยเกิดมาแต่งตัวกันก่อนละกัน ควรเลือกเสื้อผ้าที่ใส่แล้วได้โชว์สัดส่วนสวยๆกันหน่อย กระโปรงไม่ควรยาวมากเพราะมันดูไม่คล่องตัวขัดกับปาร์ตี้สนุกๆ จัดรองเท้าส้นสูงไปเลยจะได้ช่วยให้รูปร่างดูผอมเพรียวจ้าโทนสีเสื้อผ้าควรเน้นสีสันสดใส หรืออาจมีเลื่อมวิบๆวับๆกระทบแสงไฟแล้วช่วยให้คุณดูโดดเด่นกว่าใคร ดูน่าสนใจ ชุดดำก็ดูน่าค้นหานะคะสาวๆ หาเครื่องประดับพวก สร้อยคอ ต่างหู แหวน ดีไซน์เก๋ๆ มาใส่เสริมให้ดูมีลูกเล่นและเข้ากับชุดมากยิ่งขึ้น  และที่สำคัญต้องเข้ากับคอนเซปท์ของงานนะคะ อ่านคำเชิญกันดีๆด้วยอ้ออันนี้จำเป็นมากนะ คืออย่าใส่ชุดสั้นแต่งตัวโป๊ะและดื่มจนเมามายเกินไป เพราะมันจะทำให้เรากลายเป็นราคาถูก ไม่น่ามองในทันที อีกอย่างเสี่ยงกับการโดนลวนลามง่าย  ไม่คุ้มกันเลยนะคะ

แต่งตัวกันไปเรียบร้อยละว่าแต่จะแต่งหน้ากันดีกว่า สาวผิวขาวแต่งหน้าไปปาร์ตี้สามารถแต่งลุ๊กสนุกได้ง่ายมาก แล้วสาวผิวแทนอย่างเราหล่ะ ทำยังไงดีน๊ะ ให้มันออกมาดูดีไม่เหมือนตัวตลกในงานวัด วันนี้ม่อนก็ครีเอทสองลุ๊คแบบสนุกๆมาให้สาวๆได้แต่งตามกันค่ะเลือกใช้สีสะท้องแสง ค่ะ ฟังไม่ผิด วันนี้เราจะเลือกใช้สี Shocking Pink มาแต่งหน้ากัน

OMG!! Oh My Gosh!!! Oh My Gosh!!! แต่งยังไงไปลุยกันเลย

ชอบอ่านทางนี้เลยค่ะ สำหรับการแต่งหน้าในวันนี้ ขั้นตอนแรกเรามาแต่งตากันก่อนค่

1. ลง NYX Eyeshadow Base ทั่วเปลือกตาแล้วเบลนด์ด้วยฟองน้ำไข่จาก Real Techniquesค่ะ ตัวเบสจะช่วยให้Eyeshadow ของเราติดทนนานทั้งวัน ยิ่งถ้าใครมีเปลือกตามันๆจำเป็นมากเลยนะคะ

2. ลง Eye Shadow สำหรับวันนี้ม่อนเลือกใช้ Urban Decay Vice4 Palette ซึ่งเป็นพาเลทที่มีสีให้เลือกทุกโทนจะแต่งโทนธรรมชาติหรือ Look ที่เป็นสีสันก็มีให้เลือกหลายสีเลยค่ะ 

-       ใช้สี FRAMEDกับพู่กันคัดเบ้าหัวฟูๆลงเป็นสีรองพื้นไว้ทั่วเปลือกตาค่ะ การลงสีอ่อนก่อนแบบนี้จะช่วยให้Eye shadow สีถัดไปเกลี่ยสีง่ายและสีดูชัดมากขึ้นค่ะ-       ใช้สี BITTER เป็นสีน้ำตาลอิฐ ในการคัดเบ้าใช้กับพู่กันอันเดิม ลงตรงกลางชั้นพับตาแล้วเกลี่ยไปซ้ายขวา จะทำให้ตาเราดูมีมิติและเพิ่มความลึกของชั้นตาค่ะ-       เลือสี FLAME ซึ่งเป็นสีโทนRoseGold ที่มีกลิ๊ตเตอร์มาลงตรงเปลือกตาเพื่อให้เปลือกตาเราดูนูนสูงขึ้นมา ช่วยให้ตาเราดูโดดเด่นขึ้นมากเลยทีเดียว-       ใช้สี DEADBEAT เป็นสีดำประกายมุขในการคัดเบ้าและวิงหางเป็น ตัวV เพิ่มความยาวตรงหางตานั่นเอง-       สำหรับขอบตาล่างนั้นม่อนใช้สี BITTER เป็นสีน้ำตาลอิฐลงทั่วเปลือกตาไว้ก่อนเลย แล้วใช้สี DEADBEAT เกลี่ยหางตาให้เชื่อมกับหางตาบนค่ะ-       ใช้แปรงเปล่าเกลี่ยสีให้ดูฟุ้งๆแล้วไม่เป็นขอบ-       ใช้สี 1985 ลงหัวตา วิงหางเข้าหาสันจมูก

1. ใช้Eye liner แบบดินสอ ม่อนใช้ L'Oreal Paris -Colour Riche Le Kohl Pencil Eyeliner เขียนขอบตาบนแบบ InnerLiner คือเขียนลงไปในแพขนตาเราเลยการเขียนแบบนี้จะทำให้ตาเราดูกลมโตขึ้นแต่มองไม่ออกว่าไปเขียนขอบตามาค่ะ และเขียนขอบตาล่างจากกลางตามากหางตาโดยเขียนทับขอบตาด้านในเลยค่ะ2. ติดเทปตาวันนี้ม่อนเลือกใช้แบบตาข่ายจาก Mei Linda DazzlingClear Double Eyelid ค่ะติดยากกว่าเทปตาปกติแต่พอกาวแห้งแล้วดูเป็นธรรมชาติมากค่ะแทบมองไม่ออกเลยว่าติดเทปตา3. ติดขนตาปลอมม่อนใช้ขนตาปลอม จาก Annasia ค่ะ เบอร์118 4. ปัดมาสคาร่าลูกรักในตำนานMaybelline Hyper Curl Washable Shade Mascara ปัดทับขนตาปลอม และเน้นขนตาล่างให้ดูฟูๆ 

ขั้นตอนที่สองเรามาเขียนคิ้ว กัน มงกุฏ หรือ ดัชนีชี้วัดความงามของเรานั่นเอง1. เริ่มจากใช้มาสคาร่าสีน้ำตาลปัดคิ้วก่อนเลยทีแรกว่าจะลงแค่นี้ แต่ดูอ่อนไป2. ใช้ อายเชโดว์สี DELETE จากพาเลทUrban Decay Vice4 เขียนกรอบคิ้วโดยเฉพาะหางคิ้ว3. ใช้ Wet n Wild Coverall Concealer Palette สีครีมเก็บรายละเอียดรอบๆคิ้ว ทำให้คิ้วดูคมขี้น

มาถึงงานผิวกันบ้างค่ะ วันนี้ม่อนได้ใช้  Saborino Morning Mask มาร์กหน้าไว้ก่อนแต่งหน้าแล้วนะคะ วันนี้เลยตั้งใจจะข้ามการบำรุงไป1.  มาลง Concealer กันก่อนเลย ใช้ Wet n WildCoverall Concealer Palette   - ใช้สีชมพูปิดรอยแพนด้าใต้ตา   - ใช้สีครีมปิดรอยสิวใช้คู่กับแปรงสำหรับ Concealer จาก Real Techniquesค่ะ หัวแปรงจะเล็กแหลมปิดสิวได้ตรงจุดดี (รอยดำเยอะมาก)ลงรองพื้น MAC Studio Fix Fluid - NC42 ใช้แปรงลงรองพื้นReal Techniques ลงทั่วใบหน้า ลงแบบกดๆไม่ลาก ไม่ถู เพื่อใม่ให้คอลซิลเลอร์ที่เราลงไว้หลุดค่ะ ลงทับเลย แล้วใช้ฟองน้ำไข่ชุบน้ำหมาดๆ เกลี่ยจนดูเนียนเรียบแบบนี้จ๊ะ

ลงเฉดดิ้ง ปัดแก้ม ไฮไลท์1. ใช้ Mac Bronzing Powderลงเป็นเฉดดิ้งใต้โหนกแก้ม กรอบหน้า และข้างสันจมูก2. ลงบรัชออน IllamasquaPowder Blush in Tremble เป็นสีชมพูนมลงบางๆตรงกลางแก้ม3.ใช้ Anastasia Beverly Hills Highlighter - That Glow สีแรกและสีที่สามผสมกัน ลงตรงจุดที่แสงกระทบ

4.ทาลิปสีชมพู จากNYX Full Throttle Lipstick -02 ซึ่งเป็นสีที่ให้ลุ๊คที่ดูสนุก

เติมความสนุก ให้กับ Lookนี้มากขึ้นด้วย  NYX -LOTD Lip Of The Day Liquid LipLiner เป็นลิปไลเนอร์สีประกายมุข สีติดทนมากแห้งแล้วโดนน้ำโดนเหงื่อก็ไม่หลุด ม่อนเลือกใช้ - สี Kinetic ซึ่งเป็นสีม่วงมุข มาวิงหางหัวตา และหางตา - สี Hex เป็นสีออกน้ำตาลส้มมุขมาเขียนขอบปากบนเลือกสติ๊กเกอร์รูปดาวมาติดใต้ตาซ้ายและขวา 

สำหรับสาวๆที่ไม่ชอบแต่งสีจัดๆ ม่อนก็ได้เปลี่ยนลิปสติกมาเป็นสีนู๊ด โดยเลือกใช้ NYX Soft Matte Lip Cream สี Istanbull ผสมกับสี London ค่ะ ลุ๊คที่ได้ดูคลาสซี่ ดูแพงขึ้นไปอีก แต่ก็ยังคงความสนุกเอาไว้ค่ะ      

วันนี้แต่งหน้าไปค่อนข้างสนุกและมีสีสันแล้วม่อนเลือกใส่ชุดดำ และเพิ่มความสนุกโดยหมวกที่มีอักษรสีเขียวเรืองแสงมาใส่ให้เข้ากันเป็นยังไงบ้างคะแต่งหน้าไปปาร์ตี้  Make for a Party  ลุ๊คแซ่บๆสนุก ไม่ซ้ำใคร เป็นสีสันในงานแบบนี้ ถ้าชอบก็อย่าลืมไปกดไลค์ และ Subscirbe ช่องยูทูปใหม่เป็นกำลังใจให้ม่อนด้วยนะคะ จะได้มีแรงเขียนContent ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามรับชมนะคะขอบคุณที่คลิกเข้ามาดู ขอบคุณที่เลื่อนมาดูจนถึงข้อความนี้ค่ะหวังว่าเพื่อนๆคงสนุกกับ How to วันนี้นะคะ 

Thasa SFX Makeup

Thasa SFX Makeup

Introduction
Hello:) I am Thasa. I create make up, hair and beauty tutorials so that you can try loads of new beautiful & Horror looks. My tutorials are easy to follow, fun and cutting edge so I hope that you enjoy them! They are also in both English and Thai language.

Thankyou for watching my videos.

^^^^ชื่อ ม่อนนะคะ เป็นสาวผิวแทนมีความสุขง่ายๆโดยการเสพศิลปะความงาม ชอบการแต่งหน้าและทำผมเป็นชีวิตจิตใจ ชอบความท้าทาย เป็นคนชอบเขียน How to เพื่อแชร์ประสบการณ์และความรู้ กล้าที่จะเปลี่ยนลุ๊คตัวเองไปตามจินตนาการจึงทำช่องยูทูปขึ้นมากเพื่อไว้ปลดปล่อยจินตนาการ เรียกว่า ThasaSFXMakeup ในช่องนี้จะมีทั้งแต่งหน้าสวยและสยอง แฟนตาซี และช่อง Thasa Linker เป็นช่องสำหรับHowto แต่งหน้า รีวิวผลิตภัณฑ์

รู้จักJebanได้อย่างไร? รุ่นพี่นักอ่านแนะนำให้รู้จัก ตั้งแต่ปี 2009 และสิงเวปมาตลอดเพื่อเรียนรู้การแต่งหน้าและเทคนิคต่างๆ รวมถึงอ่านรีวิวผลิตภัณท์ เวปนี้มีส่วนให้เก่งขึ้นเลือกของได้ดีขึ้นขอบคุณJeban มากจริงๆค่ะ

อดีตข้าราชการกรมสรรพากรที่ผันตัวเองมาท่องโลกและเสพงานศิลปะ

FULL PROFILE