“Age of Youth” ซีรีส์เกาหลีข้อคิดดีที่วัยรุ่นไม่ควรพลาด!

3 3

อันนยองงงงกระทู้เราจะมาแนะนำซีรีส์เกาหลีอีกแล้วนั่นก็คือ “Age of Youth”

แต่ขอบอกก่อนเลย ว่าซีรีส์เรื่องนี้เป็นอีกเรื่องที่แฝงไปด้วยข้อคิดต่างๆ ของเหล่าวัยรุ่น แล้วยังสะท้อนความคิด ความสนุกสนาน ความสุข และความเศร้าของวัยแห่งความสุขนี้ออกมาได้อย่างดี  แต่อย่างที่บอกเนอะ แม้ว่าเรื่องราวหลักๆ จะเป็นชีวิตในมหาวิทยาลัยของวัยรุ่นสาวทั้ง 5 คน แต่ผู้ปกครอง หรือใครที่มีลูกหลานที่อยู่ในวัยนี้ เราก็แนะนำนะคะ เพราะเราจะได้เข้าใจในตัวน้องๆ มากขึ้นนะคะ

มาดูเนื้อเรื่องคร่าวๆ กันซีรีส์เรื่องนี้ จะบอกเล่าเรื่องราว ของสาวๆ ทั้ง 5 คนที่อยู่ในช่วงวัยรุ่นที่ได้มาแชร์บ้านอยู่ด้วยกัน  และทั้ง 5 คนนี้ ต่างมีนิสัย บุคลิกและปัญหาชีวิตของแต่ละคนที่ต่างกัน ทำให้ในบางครั้งการอยู่ด้วยกันก็เกิดปัญหาได้ ตรงนี้แหละค่ะ ที่เวลาเราดู เราจะได้แง่คิดต่างๆ ทั้งความคิดของเด็กว่าเค้าจะแก้ปัญหาอย่างไร  ในความคิดเห็นส่วนตัวของเรา เราว่าเรื่องนี้ถ่ายทอดออกมาได้ชัดเจน และเป็นธรรมชาติของผู้หญิงในช่วงวัยรุ่นจริงๆ นะคะ นอกจากนั้น ยังมีปมต่างๆ ให้เราได้ติดตาม แต่ตรงนี้ขออุบไว้ก่อนเนอะฉายทางช่อง :  Jtbcจำนวน : 12 ตอน (จบแล้วนะคะ)

นักแสดงหลักก็จะมีกันทั้งหมด 5 คนนะคะ  1. พัคฮเยซู   รับบทเป็น ยุนอึนแจ  น้องเล็กที่เพิ่งย้ายเข้ามาใหม่ในบ้าน อึนแจเป็นคนที่แสดงออกไม่เก่ง ชอบเก็บความรู้สึก และดูเหมือนเธอจะอ่อนต่อโลกในช่วงแรก แต่ตอนหลังจากค่อยๆ เผยอดีตของเธอ น่าจับตามองนะคะ แต่ขออุบเนอะ ไปตามดูกันเอาเองเด้อ

2. ฮันซึงยอน รับบทเป็น จองเยอึน   สาวน้อยที่มีบุคลิกร่าเริง นิสัยเป็นผู้หญิง ผู้หญิ๊ง แต่เธอค่อนข้างจะหลงแฟน และยอมทุ่มเทให้กับแฟนมากๆ จนทำให้เกิดปัญหาหลายอย่างที่ทำให้เธอเป็นทุกข์

3. รยูฮวายอง รับบทเป็น  คังอีนา  สาวสวยที่สุดในกลุ่ม อีนาเป็นผู้หญิงที่มีความมั่นใจ สวย เริ่ด เชิด มีคนชอบยีนาหลายคนมาก และเธอก็คบแฟนหลายๆ คนไปพร้อมกัน แต่เรื่องราวก็จะค่อยๆ เผยชีวิตของเธอเรื่อยๆ ขอบอกว่าน่าติดตามนะคะ

4.ฮันเยริ รับบทเป็น ยุนจินมยอง พี่ใหญ่ของบ้าน เธอมีปัญหาเรื่องเงินจากที่บ้าน ดังนั้นเธอต้องทำงานพาร์ทไทม์หลายที่มาก เพื่อจะส่งตัวเองเรียน ในซีรีส์เราจะได้เห็นการใช้ชีวิตที่มีความอดทนต่อสิ่งรอบข้างมากมาย

5.พัคอึนบิน รับบทเป็น ซงจีวอน  สาวน้อยจากบ้านนอกที่มีความร่าเริง กล้าแสดงออก เป็นคนที่สามารถมอบรอยยิ้ม และทำให้คนอื่นหัวเราะตามได้เสมอ แต่แล้วทำไม เธอถึงไม่มีแฟนล่ะ สงสัยกันใช่มั้ยล่ะ ตามไปดูในเรื่องเล้ยยย ><  แอบบอกว่าจีวอนมีเซ้นต์บางอย่างด้วยนะ

ความรู้สึกส่วนตัวของเราหลังที่ดู  : เราว่าเรื่องนี้เป็นซีรีส์ที่ครบรสในแง่ของการใช้ชีวิตวัยรุ่นแบบผู้หญิง และก็สามารถถ่ายทอดการใช้ชีวิตแบบจริงๆ ออกมาได้น่าติดตาม ทั้งนิสัย และบุคลิกของตัวละครที่แตกต่างกันอย่างมาก แต่กลับนำมาใส่ในเรื่องได้อย่างลงตัว นอกจากนั้น ถ้าดูเรื่องนี้ เราจะได้เห็นมิตรภาพที่งดงามมาก แม้ว่าจะโกรธกัน แต่พวกเขาก็สามารถปรับความเข้าใจกัน เราเลยว่าเรื่องนี้ น้องๆ ที่เป็นเฟรชชี่ควรดูนะคะ เราคิดว่ามันจะช่วยในเรื่องการปรับตัวได้เยอะ และยังช่วยให้เราปรับทัศนคติต่อคนอื่นที่เราอาจมองเค้าแค่ภายนอกได้ดีขึ้นด้วยนะคะ

อีกอย่างที่เราชอบเรื่องนี้ เพราะว่า เราชอบสไตล์การแต่งตัวของสาวๆ ทั้ง 5 คนมากเลยย เป็นสไตล์ที่แต่งตามไม่ยาก แถมเอามาใส่ในชีวิตประจำวันได้จริงๆ ด้วย เพราะว่าตอนที่ซีรีส์นี้ถ่ายทำ น่าจะถ่ายทำช่วงหน้าร้อน เสื้อผ้าเลยสีสดใส กระโปรง กางเกงขาสั้น สามารถเอามาใส่ในบ้านเราได้เลยย

สุดท้ายนี้ เราจะบอกว่า ถึงแม้ว่าซีรีส์ “Age of Youth” จะไม่ได้เน้นผู้ชาย หรือโอปป้าแต่อย่างใด แต่ถ้าสาวๆ ดูแล้ว จะต้องซึ้ง มีความสุขแน่นอน  ส่วนสาวๆ วัยทำงาน ถ้าหากได้ดูเรื่องนี้แล้ว รับรองว่าสาวๆ จะคิดถึงมิตรภาพในวัยรุ่น และการใช้ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัยแน่นอนไว้เจอกัน กระทู้หน้านะคะ บ๊าย บาย

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE