How To : Natural Makeup look แต่งใสๆ ก็สวยได้

15 3

สวัสดีค่าา นี่เป็นกระทู้แรกของเราในjebanนะคะ แนะนำตัวก่อน เราชื่อ ฟาง อายุ 20 ปีนะคะ วันนี้ก็ตั้งใจจะมาทำ How to everyday natural look ที่ทุกคนสามารถแต่งได้ ไม่ว่าจะแต่งไปเรียน ไปเดท หรือว่าจะเป็นลุควันสบายๆก็ได้ และโทนสีที่ใช้ก็เหมาะกับเกือบทุกสีผิวเลยน้าา หวังว่าสาวๆจะชอบกันนะคะ

นี่คือสภาพหน้าสดค่ะ อย่าตกใจกันไป555

เริ่มกันที่ผิว

1. ลงรองพื้น Nars Velvet matte skin tint สี St. Moritz medium1 ให้ทั่วใบหน้าด้วยฟองน้ำไข่ โดยใช้ลักษณะการกดเพื่อให้รองพื้นไม่เป็นคราบนะคะ

2. ใช้คอนซีลเลอร์ของ Collection เบอร์ 2 กลบรอยคล้ำบริเวณถุงใต้ตา รอยสิว ที่เลือกเป็นสีที่ค่อนข้างขาวเพราะจะใช้เป็นไฮไลท์ไปในตัวด้วยเลยค่ะ จากนั้นก็ใช้ฟองน้ำไข่เกลี่ยเหมือนเดิม

ใช้แป้งผสมรองพื้น Cezanne UV foundation Ex plus ตลับสีเขียว เบอร์ Ex4 ในการเซทรองพื้นและคอนซีลเลอร์ที่ลงไว้ได้เลยค่ะ ขอบอกว่าชอบแป้งตัวนี้มากกกกกก คือลงแล้วไม่รู้สึกว่าหนักหน้า มีความผิว แต่ก็ยังคุมมัน ไม่ดรอป ไม่หมองระหว่างวันเลย ดีสุดๆ

ต่อกันที่คิ้วเลยค่ะ

1. ใช้แปรงปัดคิ้วให้เป็นระเบียบ

2. ใช้ดินสอเขียนคิ้ว วาดโครงคิ้วและถมบริเวณหางคิ้วค่ะ เราใช้ของ Daiso แท่งสีน้ำตาล คือดีมากกก เขียนง่าย เนื้อนุ่ม ทนทั้งวัน ถือว่าถูกและดีค่ะ

3. ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นของ Sivanna color eyebrow สีน้ำตาล ถมบริเวณหัวคิ้ว

4. ใช้แปรงปัดคิ้วให้สีดูเนียน เป็นธรรมชาติ

5. ใช้มาสคาร่าคิ้ว Maybelline ปัดเพื่อให้คิ้วอยู่ทรงทั้งวัน

6. ใช้คอนซีลเลอร์เก็บรายละเอียด

มาที่ส่วนของตา

1.ใช้บลัชออนของ Nature republic สี 01 핑크 블라 썸 เป็นสีพื้น ทาบริเวณทั่วเปลือกตา

2. ใช้ Sivanna colours eyebrow สีน้ำตาลจากอันเดิมที่ใช้ในการเขียนคิ้ว มาทาบริเวณกระบอกตา ไปจนถึงหางตา เป็นลักษณะรูปตัว V ทำให้ดวงตาดูคมชัดและมีมิติยิ่งขึ้น

3. ใช้ Beauty cottage beauty bloom delight duo shadow สี purity & innocence สีน้ำตาลมี shimmer มาทาบริเวณกลางเปลือกตา เพื่อเพิ่มมิติ

4. ใช้ Paponk the eyeliner's pencil สี sepia ในการเขียนอายไลน์เนอร์ ที่เลือกใช้เป็นสีน้ำตาลเพราะไม่อยากให้ดวงตาดูดุ และแข็งกระด้างเกินไป เขียนชิดโคนขนตาและลากหางออกมาเล็กน้อย แล้วใช้ปลายนิ้วเกลี่ยๆ เพื่อไม่ให้ดูเป็นเส้นชัดเกิน แล้วใช้อายไลน์เนอร์อันเดิมเขียนบริเวณปลายขอบตาด้านล่าง แล้วใช้แปรงหัวตัดเกลี่ยให้ฟุ้งเลยค่ะ

5. ใช้ Baby bright black Charchol pen eyeliner เขียนชิดโคนขนตาเลยค่ะ จะได้ดูขนตาหนามากขึ้น

6.ดัดขนตา แล้วใช้ Maybelline the hyper curl volum' express ปัดขนตาได้เลยค่ะ

ขั้นตอนนี้หากใครอยากติดขนตาปลอมก็ติดได้ตามความชอบเลยนะคะ

แก้ม

1.ปัดบลัชออน Maybelline cheeky glow สี peachy sweetie ปัดเป็นแนวเฉียงขึ้นนะคะ พยายามอย่าให้บลัชออนเลยจมูกลงมา เพราะจะให้หน้าเราดูแก่ขึ้นค่ะ

2.ไฮไลท์ใช้เป็นของ E.l.f. Baked highlighter สี Moonlight pearls ปัดตรงโหนกแก้มและสันจมูก

3. ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นสีน้ำตาลอันเดิม มาคอนทัวร์จมูกได้เลย

ขั้นตอนสุดท้าย ลิปสติก

ใช้เป็นของ Maybelline colorshow creamy matte lipcolor สี M401 Lively Violet ค่ะ

เสร็จแล้วววววววววว

เราตั้งใจทำมากๆ เลย หวังว่าทุกคนจะถูกใจกับลุคนี้กันนะ ขอบคุณค่ะ xoxo

Siri.fang

Siri.fang

FULL PROFILE