เห่อ + รีวิว แป้งตาข่ายเกาหลี Missha the original tension pact ใหม่กว่า Cushion ก็ต้อง Tension pact นี่แหล่ะ

20 7

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆเพื่อนๆบ้านจีบันทุกๆท่าน

ตอนนี้ที่เกาหลีเหมือนจะเริ่มอิ่มตัวกับ Cushion กันแล้ว เลยเริ่มหาทางแตกไลน์ใหม่ออกมาเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น Metal cushion, Air cushion ฯลฯ อีกมากมาย

1 ในนั้นก็คือ Tension pact จากแบรนด์ Missha และแบรนด์ในเครือ Able C&C ค่ะ

มีหรือที่มี่จะพลาด ประจบเหมาะกับรุ่นน้องรับหิ้วเกาหลีพอดี เลยฝากจัดมาซักอันสวยๆ

มายลโฉมก่อนนะคะ

(รูปจาก Missha นะคะ)

นางทำมาด้วยกัน 4 สูตรค่ะ สูตรที่มี่จัดมา คือ สูตรตลับสีส้ม Natural cover ค่ะ

ทางแบรนด์ Claim ว่า ให้ลุคที่ดูเป็นธรรมชาติ ปกปิดได้ปานกลาง

มาดูของจริงดีกว่าค่ะ

เริ่มกันตั้งแต่กล่อง

กล่องเป็นกล่องกระดาษสีพีช มีลายสีรุ้งดูหรูหรา และคลาสสิค

ตรงนี้เป็นด้านหลังค่ะ

ไม่มีภาษาอังกฤษเลย 5555

ตลับด้านในดูแข็งแรง และดูหรูหรา ด้วยสีพีช สลับลายสีรุ้ง

ด้านในจะมีพัฟค่ะ

พัฟของแป้งเนื้อตาข่ายนี้ ส่วนตัวมี่คิดว่า ไม่ค่อยต่างกับ Air puff ที่ใช้กับคูชั่นปกติเท่าไหร่ค่ะ แต่จะนุ่มและมีความยืดหยุ่นกว่า

ด้านในก็จะมีพลาสติกซีลอยู่อีกชั้นหนึ่ง

พอแกะออกจะเจอตาข่ายของเรา และรองพื้นด้านในที่เป็นครีมข้นๆ

แป้งตาข่ายรุ่นนี้อย่าโหลดในกระเป๋าเดินทางนะคะ แล้วจะหาว่าไม่เตือน

(อิชั้นเจ็บมาแล้ว 555555555555)

ใช้พัฟแปะออกมา จะให้ความรู้สึกหยุ่นๆตอนกดเหมือนจิ้มโยเกิร์ตบัลแกเรียของพี่เจมส์จิ (ว่าแล้วก็ หิวเลย)

ลองลงบนแขนก่อนค่ะ

แสงธรรมชาติ

แสงแฟลช

อารมณ์จะได้ลุคที่ดูฉ่ำวาว โกลวๆ สไตล์เกาหลีค่ะ

ผิวมันไม่ผ่านแน่นอน เพราะช่วงบ่ายๆ/เย็นๆ T-zone อิชั้นละลายแหลกเหลวเรียบเลย ขนาดอิชั้นผิวผสม/แห้งนะคะ

ลงหน้าจริงค่ะ 

ตัวนี้จะปกปิดได้ในระดับที่ค่อนข้างดีค่ะ ให้ลุคโกลวๆ คุมมันได้ค่อนข้างน้อย จึงน่าจะเหมาะกับคนผิวแห้ง หรือ ผิวผสม มากกว่าคนที่มีผิวมันนะคะ

มาทั้งทีไม่วิเคราะห์ส่วนผสมคงไม่ได้

ส่วนผสมมาค่ะ

มี่ใช้กูเกิ้ลแปลช่วยแกะส่วนผสมจากหน้าเวบของแบรนด์นะคะ และอาศัยการเดานิดหน่อย อาจจะผิดพลาดไปบ้าง ถ้ามีตรงไหนผิดพลาดไปช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ^^

จากส่วนผสม จะมีส่วนของเม็ด Pigment อย่าง Titanium dioxide กับ Zinc oxide เข้าใจว่า น่าจะทำหน้าที่เป็นตัวกันแดด เพราะแป้งนี้มีค่า SPF อยู่ที่ 37 PA+++ ค่ะ

มีส่วนของสารบำรุงอยู่หลายชนิดเชียวหล่ะ

ในโดยรวม เน้นไปที่เรื่องความชุ่มชื้นเป็นหลัก รองๆมาน่าจะเป็นเรื่อง Whitening กับ ริ้วรอยค่ะ

ประเดิมกันที่ Niacinamide ซึ่งมาในลำดับที่ไม่น่าเกลียดมากนัก

Niacinamide เป็นรูปแบบหนึ่งของวิตามินบี 3 ซึ่งมีประโยชน์กับผิวค่อนข้างกว้าง ไม่ว่าจะเป็น Whitening, ลดการอักเสบ Antioxidant และช่วยเพิ่มการสร้างไขมันที่เป็น ฺBarrier ผิว รวมถึงเรื่องสิว

กลุ่มถัดมาจะเป็นบรรดา Moisturizer ค่ะ มีกันหลายตัวเลย

• Drumstick seed oil อันนี้กูเกิ้ลแปลมาให้ เข้าใจว่าน่าจะเป็นน้ำมันเมล็ดมะรุมค่ะ
  • Jojoba oil 
  • Xylitol เป็นน้ำตาลชนิดหนึ่ง ช่วยเติมน้ำให้ผิว
  • Sodium hyaluronate ช่วยเรื่องเติมน้ำ ให้ผิวนุ่ม
  • วิตามินบี 5 ช่วยเรื่องชุ่มชื้น ลดการระคายเคือง
มีวิตามินอี อยู่ 2 ตัว ช่วยเป็น Antioxidant ชะลอวัย

Adenosine ช่วยเรื่องริ้วรอย

Zinc gluconate เป็น Zinc ที่ละลายน้ำ น่าจะช่วยเรื่องคุมมัน กับกระชับรูขุมขน

เบสเป็นเบสชนิดซิลิโคนในน้ำ มีน้ำมันอยู่ด้วยเล็กน้อย

ข้อติ คือ มี Alcohol ที่อาจจะระคายเคืองผิวบางคนได้ แต่มาในลำดับท้ายๆ คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร และ มี Ethylhexyl palmitate กับ Isopropyl palmitate ที่อาจจะอุดตันรูขุมขนได้ แต่ก็มาในลำดับท้ายๆเช่นกัน ส่วนตัวมี่เองก็ใช้มาค่อนข้างนานเกือบเดือน ก็ยังไม่มีปัญหาเรื่องสิวนะคะ

แต่อย่างไรก็ดี การตอบสนองแต่ละคนจะไม่เหมือนกันนะคะ คงฟันธงให้ไม่ได้

ดูคะแนนกันดีกว่าค่ะ

1. ส่วนของสารบำรุงผิว หรือ Actives ถือว่าอัดมาแน่นค่อนข้างเยอะ ประหนึ่งจะเป็น Skincare ได้อยู่ละ ให้ผลโดยรวมในหลายๆด้าน ไม่ว่าจะเป็นชุ่มชื้น Whitening ชะลอวัย และลดริ้วรอย เอาไป 5 ฟลาสก์
  2. เนื้อหลัก หรือ Base เป็นชนิดซิลิโคนในน้ำ มีส่วนของ Alcohol กับ น้ำมันที่อาจจะอุดตันรูขุมขนได้ เลยขอหักไปอย่างละคะแนน เอาไป 3 ฟลาสก์
  3. สารปรุงแต่ง หรือ Additives ไม่มีสารที่ไม่เป็นมิตรกับผิว เลยไม่มีที่ให้หักคะแนน ให้ไป 5 ฟลาสก์
  4. การใช้งาน ส่วนตัวมี่ค่อนข้างชอบเนื้อ ชอบสัมผัส ชอบลุค แต่เรื่องการติดทน ตัวนี้อยู่ได้แค่ราวๆ 6 ชม.เองค่ะ โดยเฉพาะตรง T-zone ที่มีความมันมาก เลยขอให้ 4 คะแนนค่ะ

จบแล้วค่า ขอบคุณที่ติดตามรับชมมาจนจบนะคะ

ปล. ตอนนี้ทางแบรนด์ออกแป้งเนื้อตาข่ายในตลับใหม่ที่หรูหรากว่าเดิม (และราคาก็อัพขึ้น) ว่าจะไปสอยมาลองอยู่เหมือนกันค่ะ 55

ขอเอารูปมาอวดกระตุ้นความอยากหน่อยนะคะ

ราคาก็ไม่ได้แรงมากค่ะ อยู่ที่ 34000 วอน (ประมาณ 1000 บาท) ถูกกว่า Cushion เคาน์เตอร์แบรนด์บางยี่ห้ออี๊ก

แต่เรื่องนี้คงต้องยอมใจร้านหิ้ว ชาร์จกันเว่อร์วังมากกกกกก

ไว้รอไปหิ้วเองดีกว่า 555

สำหรับวันนี้มีแค่นี้ พบกันใหม่กระทู้ถัดไป สวัสดีค่ะ

LadyMiyeon

LadyMiyeon

ชื่อมี่ มียอน สาวสกินแคร์สายเกาหลี ชอบอ่านส่วนผสมเครื่องสำอาง เน้นรีวิวส่วนผสมค่ะ กำลังหัดแต่งหน้าอยู่ แต่ยังได้แค่พอไปวัดไปวา คุยกันได้นะคะ ดูเหมือนโหดแต่จริงๆน่ารักแบ๊วๆใสๆ ไม่กัดจ้าาา

FULL PROFILE