`♪ How2 : ผิวแทนอย่างเราจะเป็นสายเกาได้ไหมนะ? l by Plaiskyy.

10 2

ชะวิ้งงงง สวัสดีค่าา ฮาวทูวันนี้ขอเสนอ...

ที่มาของฮาวทูนี้ก็คือจะมาตอบโจทย์สาวๆผิวแทนที่มีใจเป็นสายเกา(หลี)แต่ส่วนใหญ่ก็จะแต่งกันยากมากๆ เพราะผลิตภัฑณ์ส่วนใหญ่ของเกาหลีก็จะมีแต่ขาวๆทั้งนั้นเลย ฮืออแต่อย่าได้แคร์ค่ะ!! ฮาวทูนี้จะทำให้รู้ว่าไม่ว่าเราจะสีผิวไหน เราก็ยังสวยได้ทุกแบบค่ะ*ยิ้มแบบนางงาม5555*

มาเริ่มกันที่หน้าสดก่อนค่ะ..... *ช็อกแปป*

อันดับแรกให้ลงรองพื้นที่มีสีเข้ากับเฉดผิวตัวเองตามปกติเลยค่ะ (อยากใช้คุชชั่นแต่เทาตลอด หาเข้ากับสีผิวไม่ไหวTT)

สาวๆเกาหลีนี่เชาหน้าเนียนหน้าใสดูพักผ่อนเต็มที่มากๆ (ซึ่งเราไม่มีในจุดนั้น555)จัดการโบกคอนซีลเลอร์ไปเลยค่ะ!!แต่ด้วยความที่เราเป็นภูมิแพ้ด้วยเลยต้องใช้ลิปติกสีส้มมาหักล้าความคล้ำตามทฤษฎีสีค่ะ

ต่อมา เพื่อความสดใสของใต้ตาเราจะใช้แป้งทาใต้ตาเพื่อเซตคอนซิคเลอร์ค่ะ(สำหรับคนหน้ามันทำตามจุด T-zone ได้นะคะ^^)

งามแก้มมมม ในส่วนนี้เราขอใช้สีส้มนะคะเพราะคิดว่าสาวๆผิวแทนทาสีส้มแล้วขึ้นมากๆแต่ถ้าใครชอบสีชมพูก็จัดไปจ้าา

งาน cute(คิ้ว555) สาวๆเกาหลีจะมีรูปทรงที่ค่อนข้างตรงค่ะ (พยายามเขียนให้ตรงแล้วนะเนี่ยย)เราจะใช้พาเลทเดียวกับที่เขียนคิ้วมาไล้ดั้งด้วยเลยนะคะ (งก55555)

มาถึงงานตาแล้วค่าาา สาวเกาหลีส่วนใหญ่ไม่ค่อยแต่งตาจะเน้นแนวธรรมชาติสดใสแต่ขอนิดนึง โดยใช้สี eye shadow วิ้งๆมาทาเพื่อเพิ่มมิติค่ะจะใช้สีที่ 1บริเวณทั่วเปลือกตา และใช้สีที่สองบริเวฦณปลายตาค่ะอะไรจะง่ายขนาดเนร้!

เพิ่มความแบ้วโดยการใช้ดินสอไลน์เนอร์เขียนขอบตาตรงปลายตาให้ดูตกๆตาจะดูแบ้วและกลมโตมากขึ้นจากนั้นก็ปัดมาสคาร่าค่ะ

จุดเด่นของสาวเกาหลีคือความหน้าเงาฉ่ำวาว(แต่ไม่มันนะ)เราจะใช้สีแรกของพาเลทแต่งตามาไฮไลท์ค่ะ (งกอีกแล้ว555)

สุดท้ายแล้วค่ะ คือการทาลิปติก ปาดตามรูปปากไปโลดดดด

เสร็จแล้ววววว ปล่อยหน้าม้าด้วยเพื่อความแบ้ววว55

เห็นมั๊ยคะว่าผิวแบบเราก็มาสายเกาได้ กริ้ดๆ555 เราเชื่อว่าผู้หญิงทุกคนมีความสวยอยู่ในตัวทุกคนค่ะแต่คงต้อใช้เวลาฝึกฝนเพื่อหาสิ่งที่ดีที่ดีสุดให้เข้ากับตัวเองสู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนภูมิใจในสีผิวของตัวเองกันนะคะ เย้ 

Plaiskyy.

Plaiskyy.

สวัสดีชาวจีบันนะคะ ชื่อ ปายฟ้า อายุ 23 ปีค่าา
NC:40 , oily skin
สนุกกับสิ่งที่เรารักก็พอแล้ว`♪

FULL PROFILE