HOW TO แต่งหน้าไปเที่ยวกลางวัน สวยเด้ง เช้าจรดเย็น | gamgy

23 7

สวัสดีค่ะสาวๆทุกคน วันนี้แก้มมาทำ How to จะตั้งชื่อว่าไรดีคือใจจริงๆตั้งใจทำลุคแต่งหน้าติดทน แบบเหมาะกับสาวๆที่อยากจะออกไปทำกิจกรรมตอนกลางวัน ไม่ว่าจะไปกับเพื่อน แฟน หรือครอบครัวก็ได้ คือวันนี้หน้าจะแน่นมากแต่ไม่ดูหนานะคะ โทนที่ได้ก็จะเป็นโทน ธรรมชาติๆ ไม่จืดจนเกินไปสีกำลังดีไม่อยากจะแบบออกจากบ้านตอนเช้าไปอย่างสวย ตอนกลับกลับอย่างผี 555555หน้าเยิ้มบ้างหล่ะ หน้ามัน หรือแม้กระทั่งอายชาโดวหรือมาสคาร่าไหลมารวมกัน ปัญหาพวกนั้นจะหมดไป เราไปดูกันดีกว่าว่าจะมีขั้นตอนยังไงบ้าง

ใครขี้เกียจอ่าน หรือดูภาพ แก้มทำ Video มาให้ด้วยค่ะ อยู่ท้ายกระทู้เลย เลื่อนลงไปสุดก็จะเจอค่ะไงแก้มฝาก Like ฝาก Share. เป็นกำลังใจให้ด้วยน้า ขอบคุณค้าบ

ขั้นแรกวันนี้จะไม่ทาครีมหรือกันแดดใดๆทั้งสิ้น ขอเป็นลงไพร์มเมอร์ก่อนเลยละกันค่ะ วันนี้จะใช้ตัว Ticha Sunscreen Primer พึ่งได้ลองใช้แล้วชอบเลยตัวนี้ คือเนื้อของเค้าเป็นเจลใสๆ ใช้ง่ายแบบเกลี่ยแล้วมันซึมหายไปกับผิวเลย มันสามารถอำพรางรูขุมขนได้ดี แบบดีมากจริงๆ ทาไปแล้วรูขุมขนเบลอไปหมดเลย ชอบตรงที่เค้ามีกันแดดในตัวด้วย SPF ถึง 50 PA+++ ตัวเดียวจบเลย

ต่อมาจะลงในส่วนของเบสกันค่ะจะมาใช้ของแบรนด์เดิม สอยมาทั้งไพร์มเมอร์แล้วก็เบส ทางแบรนด์เค้ามีด้วยกันสองสีนะคะ ซึ่งเค้าทำออกมาได้ดีทั้งสองตัวเลย เพราะเค้าทำออกมาได้เหมาะสมกับสภาพผิวของสาวๆ เบสโปร จะเหมาะกับผู้ที่มีผิวมัน หรือผู้ที่มีแนวโน้มที่จะเกิดสิว เพราะตัวนี้ช่วยลดการเกิดสิว เน้นคุมมันเป็นหลัก อีกตัวเป็นเบสฟ้าตัวนี้จะเหมาะกับสาวๆที่มีผิวแห้ง หรือใครที่เวลาแต่งหน้าแล้วชอบเป็นขุยๆ ตัวนี้ค่ะเหมาะเลย เค้าจะช่วยคงความชุ่มชื้นให้ผิวเรา และยังคุมมันระหว่างวันอีกด้วย ทั้งสองมีกันแดดในตัวถึง SPF 50 PA+++ แก้มใช้เบสฟ้าค่ะ หน้าดูกระจ่างใสขึ้นมาก

ต่อมาแก้มจะทารองพื้นของ Nars sheer glow foundation #light4  ตัวนี้จะบางเบามาก และไม่คุมมันเลย แต่ชอบตรงมันธรรมชาติดีค่ะ แบบทาไปแล้วดูผิวสุขภาพดีปกปิดระดับกลางๆ จะใช้คู่กับฟองน้ำ จะช่วยให้ดูเบาขึ้นเยอะเลยค่ะ วิธีที่ดีที่สุดก็คือการแท็ปๆกดๆ อย่าปาดปืดๆ เพราะการกดทับจะทำให้รองพื้นเกาะหน้าได้ดีขึ้น ติดทนนานขึ้นค่ะ 

และตบด้วยคอนซีลเลอร์ ARS Concealers - Radiant Creamy Concealer #custard  จะแต้มบางจุดค่ะ แบบเล็กๆน้อยๆพอ เพื่อความธรรมชาติ และเก็บพวกรอยเล็กๆน้อยๆให้เรียบ ตัวนี้ไม่ต้องพูดถึง เป็นของโปรดประจำปีแก้มไปแล้ว

เมื่อลงพวกครีมเสร็จเรียบร้อย ขั้นต่อมาแก้มจะลงแป้งฝุ่นค่ะ ตัวนี้แก้มจะใช้เบคบริเวณใต้ตาไว้อย่างเดียวค่ะ เพราะเทคนิคนี้จะช่วยให้ใต้ตาของเราไม่เกิดร่องระหว่างวัน คอนซีลเลอร์ติดทน อีกอย่างช่วยไปไฮไลท์บริเวณใต้ตาให้สว่างขึ้นด้วยค่ะ

ต่อด้วยขั้นตอนแป้ง Ticha Cosmetics Two Way Cake Powder SPF 25 PA , Total Perfect Oil Control  แก้มใช้เบอ 22  แป้งพัฟตัวนี้ดีค่ะ เค้าเนียนมาก ทาแล้วหน้าเด้งแบบ เหมือนไปช่วยเบลอรูขุมขนต่างๆให้หน้าดูอ่อนเยาขึ้นด้วยค่ะ แล้วที่สำคัญคือ เค้ามีส่วนผสมของ Victamin E และ C ที่ช่วยต่อต้านการเกิดริ้วรอย จะสังเกตได้ว่าเค้าสามารถปกปิดรอยต่างๆไปได้ดี ตอนนี้หน้าเนียนเด้งมาก ให้ความรู้สึกไม่หนักหน้าและคุมมัน ทนยันเย็นเลยค่ะ บอกเลยว่าตัวนี้ไม่จำเป็นต้องเติมแป้งระหว่างวัน อาจจะมีซับมันบ้างสักรอบ ยิ่งตอนเหงื่อออกตอนกลางวันยิ่งผิวผ่อง ถ่ายรูปสวยมากค่ะ

ต่อมาเป็นขั้นตอนคอนทัวร์ แก้มใช้ Benefit Cosmetics Hoola Bronzer ปัดเบามือนะคะ วันนี้งานออกแดดแก้มไม่อยากให้มันเข้มจนเห็นเป็นรอยคอนทัวร์ที่ชัดจนเกินไป ปัดตามแนวหน้า กรอบหน้าอ่อนๆ สันจมูกไรผม ตัวนี้สีเค้าสวยอยู่แล้ว อันนี้แก้มชอบมาก มีแปรงมาให้ในตัวด้วย สะดวกมากค่ะ

คิ้ววันนี้ใช้ตัวเดิมเจ้าเก่า แต่แย่ตรงที่แก้มทำตกแล้วแปรงที่เค้าให้มาด้วยหักด้านใน สรุปเลยต้องไปหาแปรงอันอื่นมาเขียนแทน TT แต่ไม่ไช่ปัญหา ยังไงเราก็ยังรักนาง ติดทน เขียนง่าย และสีสวยค่ะ

ขั้นต่อมาเป็นการแต่งตากันค่ะ ตาวันนี้แก้มขอเห่ออายพาเลตตัวใหม่ ตัวนี้ชอบมากจริงๆค่ะ นั่นก็คือ Juvia's Place The Nubian 2nd Edition Palette (Yellow) เป็นอะไรที่โอ้ยปลื้มปริ่มมากกกกกกกกก เนื้อนางดีและสีนางสวย อวยเกินไปไหม แต่ของนางดีจริงๆ แก้มพรีมาจาก แอป Shopee เอาชื่อพาเลตไปเสริทเลยค่ะ มีหลายร้านเค้ารับพรีอยู่

สีแรกที่ใช้คือสี Madagascar สีนี้เป็นสีที่แก้มชอบมากเลยค่ะ เป็นน้ำตาลอมเหลืองๆ สีนี้แก้มใช้คัดเบ้าบริเวณหางตา คัดฟุ้งๆเลยค่ะแล้วก็เปลี่ยนแปรงเป็นแปรงหัวเล็กหน่อย ทาบริเวณขอบตาล่างด้วยค่ะ หางตาไปจนถึงกึ่งกลางตาค่ะ

ต่อมาใช้สี Nefertiti เป็นอีกสีหนึ่งที่สวยและหายากมากกกก แต่มาเจอในพาเลตนี้รักเลยค่ะ สีออกเหลืองๆทองๆ แล้วมีกากเพชรอ่อนๆ แก้มจะทาบริเวณกลางเปลือกตา แต่เว้นบริเวณหัวตาไว้นะคะ

และแก้มใช้สี Zuri เป็นสีที่อ่อนที่สุดในพาเลตค่ะ สีนี้แก้มจะใช้ทาบริเวณหัวตาค่ะไปเกือบๆกลางตาอย่าให้ไปทับกับสีที่เราทาไปตอนแรกๆนะคะ เอาให้ไล่กันเบาๆก็พอค่ะ

และขั้นสุดท้าย แก้มจะใช้สีส้มในพาเลต อันนี้ชอบมากก มันเล่นได้หลายแบบเลยค่ะ สีสวยจริงจะใช้สีนี้ทาบริเวณ ระหว่างสีเหลืองตอนแรกกับสีน้ำตาล ที่เราไปตอนสองขั้นตอนแรก ทาให้ไล่สีกันเบาๆ แต้มนิดเดียวค่ะ ให้ตามีความสดใสขึ้นมาหน่อย แล้วก็เกลี่ยสีให้เข้ากัน

เขียนอายไลน์เนอร์บางๆ วิงหานิดหน่อยค่ะ ห้ามหนานะคะลุควันนี้

เสร็จแล้วก็ ดัดขนตา ปัดขนตา และติดขนตาปลอมค่ะ เบอร์ที่ใช้อันนี้เป็นเบอร์ธรรมชาติมาก และเป็นขนตาที่สวยมาก ไม่แพงด้วยค่ะใช้บ่อยที่สุดแล้วช่วงนี้

ปัดแก้มสีชมพูอมส้มอ่อนๆ ปัดให้พอเป็นระเรื่อก็พอค่ะ ตัวนี้รอดค่ะ เพราะนางติดทนยาวเลย

ปัดไฮไลท์ด้วยค่ะ ถึงแม้จะเป็นงานกลางวัน แต่เราก็ละเลยขั้นตอนนี้ไปไม่ได้เพราะถ้าสมมติเราหน้าแมทไปเลยหมด มันจะดูเป็นคนที่ผิวแห้งๆ กร้านๆ ไงไม่รุ้เพราะลุควันนี้เราก็แทบจะแมทไปหมดอยุ่แล้ว ควรจะมีชิมเมอร์หรือไฮไลท์ช่วยให้หน้าไบรท์ขึ้นค่ะแต่ห้ามปัดเยอะนะคะ เอาแค่พองามก็พอ เบาๆ

สุดท้ายยยย เป็นขั้นตอนของลิปสติกกัน วันนี้เห่อลิปตัวนี้มากกกกกเป็นอะไรที่รักมากในตอนนี้ เพราะเค้าสีสวยมากจริงๆ แล้วประเด็นคือมันติดทนด้วยค่ะสีนี้เป็นสีส้มอมน้ำตาล. แบบผู้ดีมากเลยค่ะ ไม่ทำให้ดูศพหรือซีดป่วยจนเกินไปด้วยใครชอบแนวๆนี้ หรือสไตล์นี้แนะนำเลยจริงๆ

gam.gamgy

gam.gamgy

Instagram: @gamkotcha

FULL PROFILE