Product ลบเหนียงงงงงง แบบ high end : Charlotte Tilbury, Kevyn Aucoin, etc

11 0

สวัสดีค่ะทุกคน

เนื่องจากการตั้ง resolution ของปี2016ในเรื่องการลบน้ำหนักไม่เป็นผล เราเลยต้องใช้วิธีลัดคือการคอนทัวร์นั่นเองค่ะ วันนี้จะมารีวิวproduct ที่เป็น contour หรือ bronzerหรือที่ทำได้ทั้งสองอย่าง ที่จะช่วยเราลบเหนียงและทำให้หน้ากลมน้อยลงค่ะ

นี่คือ4ตัวหลักที่จะพูดถึงวันนี้นะคะ มีทั้ง Kevyn Aucoin, Charlotte Tilbury, Hourglass และ Benefit ค่า ถ้าสนใจเลื่อไปอ่านต่อข้างล่างเลยค่า 

ตัวแรกที่จะรีวิวคือ Charlotte Tilbury Film Star Bronze and Glowนะคะ

เลือกที่จะพูดถึงตัวนี้ก่อนเพราะเป็นลูกรักที่สุดและเลอค่าที่สุด ทั้งตัวproductเองและแพคเกจสีrose gold

ข้อดี: สีฝั่ง Sculpt สามารถทำได้ทั้ง bronzeและcontour ในขั้นตอนเดียวกัน

เพราะสีมีทั้งความอุ่นที่ทำให้ดูbronze อย่างเป็นธรรมชาติ และมีความเทาเล็กน้อยทำให้คอนทัวร์ก็ได้ ขึ้นอยู่กับแปรงที่ใช้ ถ้าอยากใช้เป็นbronzer ก็ใช้แปรงใหญ่หน่อย หรือถ้าอยากนำมาคอนทัวร์ก็ใช้แปรงเล็กค่ะ

ส่วนเนื้อแป้งก็เบลนง่ายมากกก ไม่มีเป็นปื้นๆค่ะ

ข้อเสีย: แพงงงงงงงงง!!!! ซื้อที่อังกฤษเองยังแพงมากกกก ที่ราคา 49ปอนด์ ต่อพาเลท แต่เราปลอบใจตัวเองว่าได้ทั้ง highlight ทั้ง bronzer เท่ากับฝั่งละประมาณ 25ปอนด์เองงงงง(หรอออ)

อีกข้อเสียคือเรื่องความติดทนค่ะ เพราะเราเป็นคนเหงื่อออกง่าย ตัวนี้ก็ติดทนแบบปานกลาง ประมาณว่าตอนเย็น ที่ร่องแก้มและที่เหนียงยังติดอยู่ประมาณ60% แต่ที่หน้าผากจะหายไปหมดแล้ว

พิสูจน์ความรักได้จากความบุ๋มเลยค่ะ ใช้มากที่ทุดถ้าเทียบกับตัวอื่นๆที่มี และสังเกตุได้ว่าในเนื้อแป้งมีความวิ้งเล็กน้อยมากกก แต่พอปัดบนหน้าจะไม่เห็นนะคะ

ตัวต่อมีคือ Kevyn Aucoin Sculpting power สีmeduimค่ะ

ตัวนี้ควรเอามาใช้แค่คอนทัวร์ ด้วยแปรงเล็กเท่านั้น นะคะขอย้ำ เพราะถ้าปัดเยอะเกินไป เราจะเหมือนคนป่วยเลยค่ะ เพราะสีตัวนี้มาความเทามากกกกกก ที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา

ข้อดี:ปัดด้วยแปรง sigma e40ที่ร่องแก้มเบาๆ (จิ้ม1ครั้ง เคาะออกสองที แป้กๆ) จะทำหน้าที่ลดแก้มได้ดีมากเลยค่ะ และตัวนี้ติดทนที่สุดในทุกตัวที่จะพูดถึง

อีกอย่างก็คือ ค่อนข้างจะใช้ได้นานเลยค่ะ เพราะจิ้มนิดดดเดียวต่อครั้งเองค่ะ ในรูปนี่คือใช้มาประมาณ7เดือนแล้วค่ะ

ข้อเสีย: ส่วนตัวแล้วเรารู้สึกว่าสีนี้เทาเกินไปสำหรับคนผิวเหลืองแบบเราค่ะ เพราะมันค่อนข้างจะใช้ยาก ถ้ารีบๆนี่มีพังแน่นอนเลยค่ะ และไม่สามารถใช้เดี่ยวๆได้ หรือใช้ได้แต่ไม่แนะนำเลยค่ะ วิธีใช้ของเราคือเอามาปัดทับbronzerอีกทีนึงค่ะ

ที่สำคัญเราเจอdupeของตัวนี้ด้วยค่ะ คือeyeshadow ของ bobbi brownที่taupe แต่ขออภัยที่ไม่ได้นำมาถ่ายเพราะเป็นของคุณแม่ค่ะ แต่สีมีความคล้ายกันมาก สัก90%ได้เลย

ตัวต่อมาเป็นหนึ่งในพาเลทของHourglass สี Radiant Lightค่ะ

ตัวนี้ทำได้หน้าทีเดียวคือ bronzerเท่านั้น เนื่องจากความวิ้งและความอุ่นของสี ไม่ควรนำมาคอนทัวร์นะคะ แต่ชอบเพราะให้เอฟเฟคที่ดู J-lo มากๆ และปัดง่าย ไม่ต้องเล็งมากค่ะ

ข้อดี:ปัดแล้วดูสวยยยยยย และปัดง่ายไม่ต้องใช้skillมากค่ะ แต่เอาแปรงฟูๆ มาวนแถวกรอบหน้าก็เรียบร้อย เหมาะสำหรับวันเบาๆ

ข้อเสีย:ไม่ค่อยติดทน ไม่เกิน5ชม. ก็หลุดไปเยอะแล้วค่ะ

สุดท้ายคือ benefit hoola ที่เป็นสีน้ำตาลพอดีๆ ทำได้ทั้งbronzeและcontour พร้อมกัน

ข้อดี:มีตัวเดียวก็จบได้ค่ะ ทำได้ดีทั้งสองอย่างขึ้นอยู่กับวิธีปัดเลยค่ะ เนื้อก็ดีมาก เบลนง่ายและติดทนพอสมควร ราคาก็น่ารักที่ทุกจากทุกตัวที่รีวิวเลยค่ะ ตัวนี้ใช้มาแล้วประมาณ5เดือน ยังไม่ค่อยยุบเลยค่ะ เหมาะกับการเอามาใช้ทุกวัน แล้วเก็บของเลอค่าไว้ใช้วันพิเศษๆค่ะ

ข้อเสีย: ยังไม่เจอ

สวอชสีค่ะ เรียงจาก HG Radiant Light > Kevyn Aucoin > Benefit Hoola > Charlotte Tilbury ค่ะ

ขอจบรีวิวเท่านี้นะคะ บายค่ะทุกคนนนน

sparklingunicorn

sparklingunicorn

FULL PROFILE