มาเสริมโหวงเฮ้งให้สวยรับทรัพย์ตรุษจีน!!! ปังๆเฮงๆ : By Ladylilac-J

21 6

สาวักลีฮา ทู๊กๆท่านนนน 5555 มาสำเนียงจีนหน่อยวันนี้เพราะจอยจะมาสอนแต่งหน้าเสริมโหงวเฮ้งไปรับทรัพย์ช่วงตรุษจีนกันคะ จริงๆแค่อยากแต่งต้อนรับตรุษจีนแต่จะแต่งธรรมดาๆคนก็แต่งกันเยอะแล้ว เลยเพิ่มการเสริมโหงวเฮ้งให้ใบหน้าเข้าไปด้วย แต่งยังไงให้ผู้ใหญ่แจกอั่งเปาเยอะๆ แต่งยังไงให้ปังๆๆๆ มาชมกันดีกว่าคะ!!!ขอเท้าความก่อนบางคนไม่เข้าใจว่าโหงวเฮ้งคืออะไร!!"หลายคนจะเข้าใจว่า โหงวเฮ้งคือการดูลักษณะบนใบหน้า อันได้แก่ หู ตา จมูก ปาก คิ้ว คางกราม เท่านั้น หากคิดอย่างนั้น พวกท่านกำลังโดนหลอกให้เดินหลงทาง เพราะโหงวเฮ้งแท้ๆคือการพิจารณาลักษณะห้าประการ อันได้แก่ ใบหน้า แขน ขา ลำตัว การเคลื่อนไหวหรืออากัปกิริยาต่างๆ" โดยในวันนี้จอยเลือกการเสริมโหงวเฮ้งที่ใบหน้า เพราะจริงๆแล้วโหงวเฮ้งของแต่ละคนเปลี่ยนไม่ได้นะ!!เพราะดวงชะตาของแต่ละคนกำหนดไว้แล้ว ว่าคนๆ นี้ลักษณะโหนกแก้มแบบนี้ ตาแบบนี้ จมูกแบบนี้ จะเป็นคนอย่างไร นอกจากจะไปศัลยกรรม หรืออีกวิธีคือการแต่งหน้าเพื่อเสริมโหงวเฮ้งนั้นเองงงงง โอเครเราก็ได้รู้เบื้งต้นเกี่ยวกับเรื่องโหงวเฮ้งแล้วเนอะ งั้นต่อไปเรามาเริ่มแต่งกันเลยนะคะ Let goooo!!

มาเริ่มกันที่หน้าสดเช่นเคยนะคะ ให้เพื่อนๆลงบำรุงต่างๆที่ใช้เป็นประจำเลยคะ โดยวันนี้จอยจะเริ่มแต่งหน้าจากดวงตากันก่อนเลย 

ใช้ WetnWild Photo focus Eyeshadow Primer  หลายๆท่านอาจจะมองข้ามการใช้อายไพรเมอร์ไปนะคะ ในการทำให้อายแชโดว์ของเราสีแจ่มสีชัดขึ้นมานั้น เราจำเป็นที่จะต้องลงอายไพเมอร์ก่อน สาวๆบางคนอาจจะเคยเจอปัญหาอายแชโดว์ไหลเยิ้มหรือหนังตามัน ยิ่งต้องใช้อายไพเมอร์เลยคะ แอบมีรีวิวให้ดูด้วย!!

เริ่มจากอันแรกที่ทาเนื้อผลิตภัณฑ์ลงไปก่อนเลย จะเห็นได้ว่าข้างที่ทามีความเรียบเนียนอย่างเห็นได้ชัดเลย ต่อมาลองลงอายแชโดว์สีเดียวกันด้วยแปรง ชัดเจนเลยนะคะว่าข้างที่ทาเนี้ยสีแจ่มสีชัดมากกก โอเคร !!เมื่อรู้แบบนี้แล้วสาวๆก็อย่าลืมหาอายไพเมอร์มาใช้กันนะคะ ขอจบมินิรีวิวไว้เท่านี้ 55555

ต่อๆ บีบเนื้อไพเมอร์ออกมาประมาณเม็ดถั่ว จากนั้นใช้นิ้วค่อยๆวอมและเกลี่ยลงที่เปลืองตาคะ

ก่อนที่จะไปแต่งตาเรามาเขียนคิ้วเตรียมรอกันก่อนเลยเขาว่ากันว่า "ลักษณะคิ้วที่ไม่ดี คือ คนที่สั้นมากๆ ก็จะมีปัญหาในเรื่องของครอบครัว""ลักษณะของคิ้วที่ดีสำหรับผู้หญิงไม่ควรจะเป็นคิ้วที่หนาจนเกินไป เพราะจะส่งผลในเรื่องของการมีคู่ยาก" สรุป ได้ว่าเราควรจะมีคิ้วที่พอดีๆ ไม่แหว่งไม่ขาด ไม่หนา ไม่สั้น นะ เอาให้พอดีรับกับใบหน้าแบบประมาณที่จอยเขียนเลยคะ

• เริ่มจากการวาดโครงคิ้วขึ้นมาก่อน ใช้ดินสอสีที่อ่อนกว่าสีผม1เชด เพื่อหลีกเลี่ยงการเป็นชินจังนะคะสาวๆ
  • หลังจากนั้นใช้อายแชโดว์คิ้วแบบฝุ่นในการถมสีเข้มจากหางคิ้วและค่อยไล่ไปสีอ่อนที่หัวคิ้วคะ
  • เพื่อให้ขนคิ้วไม่รกเราก็จัดการปัด ให้เป๊ะ ด้วยการใช้่มาสคาร่าคิ้วปัดเพื่อให้เส้นขนคิ้วเรียงตัวกันอย่างสวยงาม แต่มาสคาร่าคิ้วจอยหมดเลยใช้เป็นมาสคาร่าปกติแทน 55555
เป็นอันเสร็จเรียบร้อยคะ สำหรับการเขียนคิ้ว

เขียนคิ้วเสร็จไปแล้วก็มาเริ่มแต่งตากันเลยค่า

• อันดับแรกเลย ติดสก๊อปเทปให้เฉียงๆเฉี่ยวๆ คะเพราะวันนี้อยากได้ลุคจีนๆหน่อย
  • ต่อมาคัดเบ้ากันด้วยสีออกโทนส้มๆเหลืองๆในพาเลท morphe the little palette เฉด Copper Popper แต่ถ้าใครไม่มีก็ลองหาสีที่ใกล้ๆเคียงดูก็ได้นะคะ
  • เพิ่มมิติให้ดวงตาด้วยสีส้มอมน้ำตาลๆแบบในรูป ครั้งนี้คัดเบ้าให้ต่ำกว่าครั้งตะกี้และเบลนให้ฟุ้งๆคะ
  • ใช้สีน้ำตาลเข้มในพาเลท wet n wild color icon eyeshadow e3951 ในการลงที่ปลายกระบอกตาคะ จากนั้นก็เบลนเช่นเดิมให้ฟุ้งๆ
  • มาเพิ่มความวิ้งให้ตาดูสดใสด้วยสีทองๆเหลือบส้มในพาเลท PHYSICIANS FORMULA Shimmer Strips Extreme Shimmer Disco Glam Shadow #Bronze Nude ลงไปในบริเวณกลางเปลือกตา และใช้แปรงเบลนขอบให้ฟุ้งๆ
  • ใช้สีทองๆมุขๆ ในพาเลทเดียวกัน ลงในช่วงหัวตาคะ
  • วันนี้จะไม่กรีดอายไลเนอร์เพราะไม่อยากได้ลุคที่ดูดุจนเกินไปเลยจะ ใช้สีดำในพาเลทABSOLUTE NEW YORK ICON EYESHADOW PALETTE #TWILIGHT ในการลงให้ชิดโคนขนตามากที่สุดเพื่อให้ตาดูกรมโตคะ
ก็จะหยุดการแต่งตาไว้แค่ตรงนี้ก่อนนะคะ แล้เดี๋ยวเราลงรองพื้นลงแป้งแล้วค่อยมาต่อกันที่ใต้ตาเพื่อกันไม่ให้ตอนลงคอนซีลเลอร์เลอะนะคะ

เขาว่าผิวหน้าดีชีวิตก็จะไม่มัวหมองนะ อย่าให้ผิวหน้าหยาบกร้านไม่เรียบเนียนเพราะจะนำมาซึ่งอุปสรรค์ไม่ราบรื่นนั้นเองงงงก็จะเริ่มจากการปรับสภาพผิวหน้าให้เรียบเนียนเด้งใสกันด้วยไพเมอร์ก่อนเลย

• ใช้ Wet n Wild Cover all Primer ในการปรับสภาพผิวให้เรียบเนียนก่อนการลงรองพื้นและยังช่วยควบคุมความมันบนใบหน้าด้วยคะ 
  • นำมาวอมที่นิ้วมือ
  • จากนั้นค่อยๆแท๊ปๆกดๆลงบนผิวในบริเวณทีโซนคะ 

หน้าเรียบเนียนแล้วเราก็อย่าลืมใต้ตาด้วย

• ใช้ GOSH Prime n' refresh illuminating eye roll on ในการปรับสภาพผิวใต้ตาให้เรียบเนียนไร้รอยต่อท่อเต็มพื้น 5555 ไม่ใช่ๆ
  • จากนั้นใช้นิ้วของเราค่อยๆเกลี่ยให้เรียบเนียนคะ

ผิวหน้าก็แลดูเรียบเนียนขึ้นมาแล้ว ทั้งหน้าทั้ใต้ต้า ต่อไปเรามาลงรองพื้นกันต่อเลย

ต่อไปเราก็มาลงรองพื้นที่มีการปกปิดซักนัดนึงเพื่อให้ผิวที่ออกมาเนียนสดใส สะอาดสะอ้านใครเห็นก็อยากจะเข้ามาหา มารู้จัก!! วันนี้จอยเลยเลือกใช้ NOTE MATTIFYING EXTREME WEAR FOUNDATIONเบอร์ 03 medium beige เพราะเขาให้การปกปิดที่ดีจริงๆ อยากจะแนะนำสาวๆเลยตัวนี้

• แต้มรองพื้น 5 จุดบนใบหน้า จากนั้นก็ใช้ฟองน้ำในการเกลี่ยให้เรียบเนียนคะ
ใต้ตาเราไม่ควรจะให้ดำใต้ตาดำหมายถึงทุกข์โศกนะจ๊ะ เราก็จะมาแก้กันด้วยการลงคอนซีลเลอร์เพื่อใต้ตาดูสว่างไม่หมนหมองนะหากใครยังมีรอยสิวหรือรอยฟ้ากระจุดด่างดำให้เห็นก็จัดการลงคอนซีลเลอร์ให้เรียบร้อยค่า
  • จอยใช้ PHYSICIANS FORMULAYouth-Boosting Dark Circle Corrector + Concealer # Medium + Yellow  ใช้ด้าน medium ในการลงให้เป็นรูป 3 เหลี่ยมคว่ำ 
  • จากนั้นก็ใช้ฟองน้ำเหมือนเดิมในการเกลี่ย

จากนั้นมาเฉดดิ้ง ไฮไลท์ให้ใบหน้ากันคะ

• เริ่มจากการเฉดดิ้งกันก่อนเลย ใช้ Wet n Wild Megaglo Dual-Ended Contour Stick #7511 เราจะเฉดเพื่อปรับรูปหน้าให้เป็นทรงไข่สวยงาม และเป็นการงัดโหนกแก้มออกมา เขาว่ากันว่าคนที่มีโหนกแก้มเด่นคือคนขยันอดทน มีอำนาจบุญบารมี แต่สำหรับใครที่มีโหนกแก้มอยู่แล้วก็ข้ามขั้นตอนนี้ไปก็ได้นะคะ ส่วนจมูกนั้นบ่งบอกถึงเรื่องเงินๆทองๆนะ ลักษณะจมูกที่ดีคือไม่ว่าขนาดของจมูกจะเล็กหรือใหญ่ ต้องมีเนื้ออิ่มเต็มจมูกมีสันเด่น และ ตรง เราก็จะเฉดกันประมาณนี้คะ

หลังจากที่เฉดดิ้งกันแล้วเราก็จะใช้แปรงหัวแบบในรูปในการเกลี่ยคะ หรือถ้าใครไม่มีก็ใช้นิ้วค่อยๆเกลี่ยได้เลยคะ เนื้อเขาเกลี่ยง่ายมากๆ

มาต่อกันที่การไฮไลท์คะ ในส่วนที่เราจะไฮไลท์เพิ่มความสว่างเนี้ยจะมี

• หน้าผาก = เขาว่าต้องสว่างใสเพื่อเป็นการรับทรัพย์
  • สันจมูก
  • โหนกแก้มคะ
  • คาง
  • และเพื่อให้โหนกแก้มของเราดูชัดก็ลงไฮไลท์เพิ่มที่ใต้โหนกแก้มคะ
  • จากนั้นก็ใช้ฟองน้ำเกลี่ยเหมือนเดิมเลยคะ

หน้าก็ดูมีมิติลี้ลับขึ้นมาทันที 555 ล้อเล่นๆ ก็เรียวเล็กได้ดังใจกันไปแล้วก็มาเซ็ตแป้งกันซักหน่อยเพื่อให้รองพื้นที่ลงไปตะกี้ไม่ไหลเยิ้มนะจ๊ะ

เมื่อรอจนครบ 1 นาทีแล้วก็ปัดแป้งที่เหลือออกคะ

มาแต่งตาที่เหลือให้เสร็จกันคะ

• ลงใต้ต้าด้วยสีดำสีเดียวกับขั้นตอนสุดท้ายในการแต่งตาครั้งที่แล้ว จากนั้นก็ค่อยๆเบลนให้ฟุ้ง
  • ลงสีทองเหลือบส้ม ที่หัวตา
  • จากนั้นดัดขนตา 
  • ปัดมาสคาร่าด้วย GOSH CATCHY EYES MASCARA ทั้งบนและล่าง
เป็นอันเสร็จเรียบสำหรับงานตา

มาคอนทัวร์เพื่อเพิ่มความแน่นให้กรอบหน้ากันซักนิดนึงนะคะ

•  PHYSICIANS FORMULA Butter Bronzer Murumuru Butter Bronzer # Bronzer  ใช้พัฟที่เขาให้มาค่อยกดเนื้อผลิตภัณฑ์ออกมาเล็กเนี้ย และใช้พัฟเกลี่ยตามแนวเฉียงของโหนกแก้ม สันจมูก ช่วงไร และ เหนียงคะ

ปัดแก้มกันด้วยสีชมพูระเรื่อๆที่ดูเป็รธรรมชาติกันคะ

• PHYSICIANS FORMULA Argan Wear Blush#Natural วันนี้จะปัดให้เฉียงออกไปทางตาซักนิดนึงเพื่อให้ดูแบบจีนๆหมวยๆเนอะ

และมาเพิ่มสีทองโกลว์ให้ใบหน้ากันคะ

• GOSH GIANT SUN POWDER/ METALLIC GOLD ใช้แปรงค่อยๆปัดลงในช่วงโหนกแก้ม สันจมูก คาง และ บริเวณหน้าผาก เพื่อเป็นการทำให้ส่วนนั้นๆสว่าง
 เปิดทางรับทรัพย์ปังๆนั้นเองงงง!!!

มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วนะคะ นั้นคือการทาปากเพื่อเพิ่มสีสันนั้นเอง วันตรุษจีนก็ต้องหนีไม่พ้นปากแดง แต่จะทาแดงทั้งปาก ก็คงจะน่าเบื่อเกินไป เลยจะเพิ่มการไล่สี ให้ดูมีวอลุ่มขึ้นมาคะ

• ใช้สีของ Wet n Wild Mega Last Lip Color#E977 Raving Red ใช้นิ้วแต้มสีให้ทั่วทั้งปากบางๆเป็นเบสก่อน
  • จากนั้นใช้สี Wet n Wild Mega Last Lip Color#E978 From My Head To-Ma-Toes ในการลงปากด้านใน ให้สีเข้มและใช้ทิชชู่ซับ1รอบ จากนั้นลงเพิ่มที่ด้านในเหมือนเดิม เราก็จะได้สีที่เข้มๆแล้วคะ 

ก็แต่งเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะสำหรับลุคเสริมโหงวเฮ้งรับทรัพย์ช่วงตรุษจีน  หวังว่าเพื่อนๆจะนำลุคนี้ไปปรับใช้กันนะคะ แล้วเดี๋ยวเราไปชมคอมพรีสลุคกันคะ !!♥

ก็จบไปแล้วนะคะ สำหรับลุคในวันนี้ ก่อนจะไปจอยขอฝากไว้อย่างนึงคือ "เราแต่งหน้าเพื่อความสบายใจ เมื่อไหร่ที่เราสบายใจ ทุกอย่างจะดีขึ้น อย่างความรู้สึก เช่น วันนี้คุณมีเงินอยู่ในกระเป๋า 200 บาท คุณจะสามารถ วางกระเป๋าโดยตัวเองไม่ต้องกังวลได้เลย ว่าเงินจะหาย แต่หากสมมติว่าในกระเป๋ามีอยู่ 2 แสนบาท เหตุการณ์เดียวกัน คุณจะรู้สึกระมัดระวังกระเป๋ามากเป็นพิเศษ ทั้งที่ไม่มีใครมาแตะต้องกระเป๋าหรอก แต่เรารู้เอง 200 กับ 2 แสน วันนั้นจะรู้สึกเดินๆอยู่ใครมาชนกระเป๋าใจจะหายไปก่อนแล้ว แต่ถ้ามี 200 ใครชนก็ปกติ ดังนั้นทุกอย่างอยู่ที่ใจค่ะ พอเรารู้สึกว่า วันนี้เราสวยขึ้น ดูจมูกโด่ง ตาสวย ปากสวย ไม่ซีดเซียวแล้ว ว้าววันนี้โหงวเฮ้งชั้นดี ใจเป็นนายของทุกอย่าง จิตใจดีทุกอย่างจะดีขึ้นค่ะ"CR.อ.ชัญญ่า

ก็หวังว่าบทความนี้จะมีประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อยนะคะ แล้วครั้งหน้าจะมาในลุคอะไรก็อย่าลืมติดตามและเป็นกำลังใจให้จอยด้วยนะคะ ขอบคุณค่าาาXOXO

Ladylilac-J

Ladylilac-J

สวัสดีค่ะทุกท่านที่หลงเข้ามา 5555
ชื่อ "จอย" ค่ะ อายุ 21 ปี
มีความหลงไหลในเครื่องสำอางค์และความสวยความงามคะ ชอบแต่งหน้าเป็นชีวิตจิตใจ ขอแค่ได้บล็อคตา ทาลิปสีใหม่ๆ ที่บ้านทั้งๆที่ไม่ได้ออกไปไหน จอยก็มีความสุขแล้ว 5555

มีอะไรอยากถามหรืออยากคุยเล่นกับเค้าก็ตามได้ในเฟสบุ๊คเลยนะค่า ^^

FULL PROFILE