' how-to งัดตา2ชั้นหลบใน ให้เห็นชัดขึ้น โดยใช้เงาช่วย '

11 4

สวัสดีค่า วันนี้ จะมาทำ how-to ตามหัวข้อเลย เราเป็นคนตา2ชั้นแต่หลบใน ไม่รุ้จะงัดยังไง สติกเกอร์ตา2ชั้นก็ไม่ชอบเลยคิดว่า ใช้แสงและเงาช่วยเอาแล้วกัน หน้ายัง contour ได้ ตาก็ต้องทำได้สิ

การงัดตา2ชั้นหลบในของเราเป็นการงัดแบบไม่เอะอะนะคะ กลั้นใจมากๆนะคะเวลาแต่ง สำหรับคนที่คัดเบ้าหนักๆหรือฟาด สโมคกี้บ่อยๆ ลุคนี้ต้องเบามือ น้อยเข้าไว้ค่ะ 

ท่องไว้ ไม่สโมคกี้ ไม่ฟาดทั้งตานะคะ!!!!

อุปกรณ์

1.eyeshadow mac amber times nine จริงๆ eyeshadow ของอะไรก็ได้ขอเป็น สี น้ำตาล อ่อน กลาง เข้ม ไม่ shimmer

เอามาสร้างเงา ห้าม วิ้งเนอะ เดียวตาบวม

2.แปรงแต่งหน้า blending blush ,pencil blush ,eyeliner blush

3.gel eyeliner สีน้ำตาล

4.ที่ดัดขนตา

5.mascara

ขั้นตอนการงัด

1.สภาพตาของเรา เป็นตาสองชั้นแต่หลบใน หนังตาตก

2.วิธีการของเราคือ เอา gel eyeliner สีน้ำตาล ลากเป็นเส้น ตามเส้นตาชั้นที่2ของเรา ลากเบาๆมือ ให้เส้นไม่ใหญ่มาก ตามรูปที่3 ลางตามเส้นชมพู แล้วเกลี่ยให้ฟุ้ง แต่ไม่ฟุ้งมาก แค่ไม่ให้เห็นขอบเส้น

3.ตามรูปที่4 คือการคัดเบ้าแบบเบาสุดๆ ใช่สีน้ำตาลกลาง ย้ำว่าเบาๆมือพอนะคะ

4.ตามภาพที่5 เอา eyeshadow สีน้ำตาลเข้ม มาทำเป็น liner เหตุที่เราไม่ใช้ liner เขียนเพราะมันจะดูตั้งใจเกินไป เราอยากได้เส้นขอบขนตาที่ธรรมชาติ และเขียนให้สุดแค่ขนตาเท่านั้นไม่ลากเกินนะคะ

5.ภาพที่6 คือ ภาพที่คัดเบ้า เขียน liner(by eyeshadow) แล้ว

จะเห็นว่ามีเบ้านิดๆ เน้นชั้นตาล่างให้ชัด

6. ตามภาพที่7 อันนี้เป็น option เสริม ถ้าใครขาดความวิ้งใต้ตาไม่ได้ ก็ใช้ eyeshadow สีทอง ชมพู rose gold ที่มีเหลือบ glitter สักนิดเพิ่มความสว่างที่หัวตาและขนตาล่างได้

7.ปัด mascara ทั้งขนตาบนและขนตาล่าง เพิ่งความฟูให้กะขนตาเรา

ส่วนตัวเป็นคนปัดหลายโค้ดมาก ขนตามา ไก่กากลายเป็นหงส์นะคะ

ผลสรุปถามว่ามันงัดได้100% มั้ยก็ไม่ขนาดนั้น เพียงแต่เราอาศัยเงา ทำให้ชั้นตามันชัดขึ้นมาได้ประมาณนึง สำหรับคนสะดวกใช้สติกเกอร์ตาสองชั้น คุณโชคดีมากเพราะมันน่าจะงัดได้ชัดเจน แต่เราใช้บ่ได้จริงๆ สำหรับคนที่ชอบแบบธรรมชาติ มีเวลาในการแต่งหน้าจำกัด ลองใช้วิธีของเราดูนะคะ

ขอบคุนที่เข้ามารับชมนะคะ

มีอะไรติชมได้

วันนี้ไปก่อนแล้ว สวัสดีค่ะ

VipaveeT

VipaveeT

....

FULL PROFILE