How To แต่งหน้าสวยใส ไม่สนใจอายุ แต่งน้อย...งานดี เปลี่ยนพี่ให้เป็นสาวโบฮีเมี่ยน

20 14

ฮาโหลลลลล....พี่โอ๋ สาว 42 คนเดิม เพิ่มเติมคือปีนี้ ย่าง 43 กลับมาทักทายสาว ๆ จีบันอีกแล้วจ้า

ครั้งที่แล้ว จัดลุคแซ่บ ๆ ไปครั้งนี้เลยอยากลองแต่งแบบสวย ๆ ใส ๆ ดูบ้างแต่งหน้าอย่างเดียว อาจจะดูเฉย ๆ เลยขอครีเอทลุคแบบสาวโบฮีเมี่ยน ในโทนส้ม ๆ มาฝากสาว ๆ จีบันกันเพราะจริง ๆ ลุคนี้ทุกคนน่าจะสามารถเอาไปปรับใช้ แล้วแต่งเป็น Everyday Look ได้นะคะ แต่งไปเรียน ไปทำงาน ไปชอปปิ้ง สวย ๆ สบาย ๆ 

มาดู Before& After กันก่อนดีกว่าว่าพี่โอ๋จะแปลงร่างเป็นสาวโบฮีเมี่ยนยังไงนะคะ

ก่อนจะไปดูขั้นตอนการแต่งหน้ามาดูอาวุธของเรากันก่อนว่าพี่โอ๋ใช้อะไรกันบ้างนะคะ

1. Unicorn Tears Farsali Rose Gold Elixir2. รองพื้นของ Burberry Beige No.263. แป้งฝุ่นของ Translucent ของ Laura Mercier4. ที่เขียนคิ้วแบบแท่ง ของ Sweet Heart สีน้ำตาล5. ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่น Brown Pro Palette ของ Anastasia6. คอนซิลเลอร์ ของ กิฟฟารีน เบอร์ FS327. อาย ไพร์มเมอร์ ของ Urban Decay8. พาเลทอายแชโดว์ของ Kylie The Burgundy Palette9. อินลายเนอร์ สีขาว10.อายไลเนอร์ ของ Mee11.ขนตาปลอม Top Lash Natural Hair Black12.มาสคาร่า Mac13.เฉดดิ้งฝุ่น ของ NYX Matte Bronzer สี MBB0214.บลัชออน Nars สี Torrid15.ไฮไลต์  The Balm16.ไฮไลต์ ของ Becca สี Champagne POP17.ลิปสติก YSL Rouge Pur Couture 23..มาเริ่มกันเลยค่ะ ขั้นตอนแรกก่อนการแต่งหน้า

ทาครีมเพื่อให้ผิวหน้าชุ่มชื้นกันก่อน

ใครใช้ครีมบำรุงยี่ห้อไหนอยู่ ก็ใช้ยี่ห้อนั้นเลยจ้า

วันนี้พี่โอ๋ขอเพิ่มไอเทม ใช้ Unicorn Tears Farsali Rose Gold Elixir

ลงให้ทั่วหน้าก่อนลงรองพื้น

Unicorn Tears  ก็จะอารมณ์คล้าย ๆ พวก Makeup Oil ที่จะช่วยให้ผิวชุ่มชื้น แล้วก็ช่วยให้เครื่องสำอางค์ที่เราแต่งติดทน แต่ถ้าใครที่มีผิวมันอยู่แล้ว ก็อาจจะไม่ต้องใช้ก็ได้นะคะเขาบอกว่า Farsali ตัวนี้ มีส่วนผสมของทองคำ 24K เวลาใช้ก็มีกลิ่นส้มอ่อน ๆ หอมดีค่ะ

หลังจากนั้นลงรองพื้น วันนี้พี่โอ๋ใช้รองพื้นของ ของ Burberry Beige No.26Burberry นี่ก็ถือเป็นอีกหนึ่งรองพื้นในดวงใจเลยปกปิดดี แต่ไม่ได้หนา ยังดูเป็นธรรมชาติวันนี้ขอใช้ฟองน้ำในการเกลี่ยรองพื้นนะคะ ใครอยากเกลี่ยรองพื้นให้ดูเรียบเนียน แนะนำให้ใช้ฟองน้ำนะคะ ดีมาก

เซตทุกอย่างด้วยแป้งฝุ่น พี่โอ๋ใช้แป้งฝุ่นของ Laura Mercier การลงแปรงฝุ่นแนะนำให้ใช้แปรงนะคะ จะดูเนียน ไม่หนาเกินไปพอลงแป้งแล้ว ใช้หลังนิ้วไล้ ๆ ที่ผิวนะคะ ถ้าผิวลื่น ๆ ถือว่าเราลงแป้งโอเคแล้วค่ะ

มาที่งานคิ้วกันบ้าง ขอเขียนโครงคิ้ว ด้วยดินสอเขียนคิ้ว Sweet Heart สีน้ำตาลก่อนคิ้วอยากได้สีอ่อน ๆ ใช้สีฝุ่นจากพาเลทของ Anastasiaใช้สีที่ 1 เขียนลงหางคิ้วสีที่ 2 ลงกลางคิ้ว และสีที่ 3 วาดเป็นเส้น ๆ ที่หัวคิ้ว

วาดโครงคิ้วเป็น 4 เส้นตามรูป ใช้สี 1 Caramel ฝนที่หางคิ้วและใช้ที่ 2 สีเข้ม ในโทนสี Blonde ฝนที่ กลางคิ้ว สุดท้ายอยากได้หัวคิ้วที่ยังเห็นเป็นเส้น ๆ ก็ใช้ สีที่ 3 สีอ่อนในโทนสี Blonde วาดเป็นเส้น ๆ ที่หัวคิ้วของเราแล้วก็เก็บคิ้วให้เรียบร้อยด้วย คอนซิลเลอร์

งานตา วันนี้อยากได้โทนสี ส้ม ๆ น้ำตาล เลยขอหยิบ Kylie The Burgundy Palette มาใช้3 สีในพาเลทที่เลือกมาใช้ คือ Penny, Beach แล้วก็ Brick

มาดูขั้นตอนของงานตากันค่ะ

ขั้นตอนการแต่งตาวันนี้ ก็ง่าย ๆ ค่ะเริ่มจากลงอาย ไพร์มเมอร์ให้ทั่วเปลือกตาทั้ง 2 ข้าง เพื่อให้อายแชโดว์ของเราติดทน

1. ลงสี ที่ 1 ซึ่งเป็นอายแชโดว์สีน้ำตาลออกทอง ๆ นิด ๆ (Penny)ทาจากหัวตามากึ่งกลางตา หรือทาแค่ครึ่งเบ้า2. ทาสีที่ 2 สีจะออกน้ำตาลอมส้มนิดหน่อย (Beach) ทาครึ่งเบ้าตาที่เหลือ3. ทาสีที่ 3 สีน้ำตาลเข้ม (Brick) แต้มเป็นตัว V ตรงหางตาเบรนด์ ๆ แต่ละสีให้เนียน ๆ4. ใช้สี Beach ระบายขอบตาล่าง ให้ดูฟุ้ง ๆ  5. เขียนอินลายเนอร์สีขาวที่ขอบตาล่าง6.กรีดอายไลเนอร์ ลุคนี้หางไม่ต้องยาวนะคะ กรีดหางออกมานิดเดียวพอจ้าเพราะเราอยากได้ลุคธรรมชาติ ใสๆ.หลังจากนั้นก็ดัดขนตา ติดขนตาปลอม แล้วก็ปัดมาสคาร่า

ขนตาปลอมวันนี้ใช้ของ Top Lash Natural Hair  สี Black นะคะ

ขั้นตอนต่อไป มาสร้างมิติของหน้า ด้วยเฉดดิ้งกันพี่โอ๋ใช้ เฉดดิ้งฝุ่น  NYX Matte Bronzer เบอร์ 02โดยลงลงบริเวณกรอบหน้า โหนกแก้ม สันจมูกด้านข้าง

ปีกจมูก แนวกรามนะคะตรงไหนใหญ่ อยากพรางสายตา ก็วนๆ ไล้ ๆ ไป มือเบา ๆ นะคะ เฉดดิ้งจะได้สวย ๆ ไม่เป็นขอบ ลงตามรูปได้เลยค่ะ

หลังจากลงเฉดดิ้งแล้ว ปัดแก้มกันค่ะพี่โอ๋ใช้ Nars สี Torrid สีจะออกโทนส้ม ๆ

จากนั้นลงไฮไลต์ 5 จุด เพื่อความโดดเด่น และพุ่งของใบหน้าเรา ลงตามรูปได้เลยนะคะ ที่สำคัญมือเบา ๆ เหมือนเดิมค่ะจะได้สวย ๆ วันนี้ขอใช้ไฮไลต์ของ The Balm

วันนี้ไฮไลต์ของ The Balm พี่โอ๋ใช้ 3 สีเลยนะคะสีที่ 1 ใช้หน้าผาก ,สันจมูก , คาง แล้วก็บริเวณรอยหยักปากสีที่2 กับ 3 ใช้ผสมกัน ปัดเบา ๆ บริเวณใต้ตานะคะ

แล้วก็ใช้ Becca สี Champagne POP ปัดเบา ๆ เน้นใต้ตา อีกทีเพื่อความพุ่งสุด ๆ ค่ะ

ใกล้เสร็จแล้วว ขั้นตอนสุดท้ายทาลิปสติกกัน พี่โอ๋ใช้ ลิปสติก YSL Rouge Pur Couture 23 สีจะออกส้ม ๆ ตามลุคที่เราแต่งเลยเพื่อให้ปากของเราสวยย ไม่มีที่ติ ก็ใช้แปรงกับรองพื้นมาเก็บรอยที่เลอะรอบของปาก ให้เรียบร้อย แค่นี้ก็สวยแล้วว

เสร็จเรียบร้อยยยอย่างที่รู้ ตอนนี้พี่โอ๋ผมสั้น จะเป็นสาวโบฮีเมี่ยนก็คงไม่เต็มที่ขอแปลงโฉม ใส่วิกเติมพรอพสักนิดแต่ถ้าใครอยากแต่งลุคนี้เป็นแบบ Everyday Look พี่โอ๋ว่าจัดไปได้เลย สวยยยยแน่นอน.มาๆๆ ตอนนี้มาดูกันว่าหลังจากแปลงโฉมโบฮีเมี่ยนสไตล์พี่โอ๋ จะโอเคไหม ไปดูกันเลยจ้า

เสร็จเรียบร้อย ขอบคุณมากนะคะที่ติดตามเป็นเพื่อนกันมาจนจบกระทู้ ลองแต่งตามกันดูได้เลยจ้า ถ้าผิดพลาด หรือข้อมูลยังไม่ครบถ้วนยังไงต้องขออภัยไว้ด้วยนะคะแล้วจะนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้น ในกระทู้ต่อ ๆ ไปค่ะ.แต่สุดท้าย ก่อนจะลากันไป อย่าลืมนะคะ ผู้หญิงทุกคนมีความสวยในตัวเองจะอายุ หรือหน้าตาแบบไหน เราสวยได่เต็มที่ และสุด ๆ ในเวอร์ชั่นของเรา ขนาดพี่โอ๋ 40 กว่าแล้วยังรู้สึกดีกับตัวเองมาก ๆ เพราะฉะนั้นทุกคนทำได้แน่นอนค่ะ .แล้วพบกันใหม่กระทู้ต่อไปนะคะ .Love U Love U

ohitsgreat

ohitsgreat

FULL PROFILE