จับหมูสิวมาปรับผิวซะใหม่ !! ลดรอยสิว ปรับหน้าใส ให้ผู้ชายกัน :)

30 15

สวัสดีครับ แนะนำตัวเองก่อน ผมชื่อ ฟิวส์ น่ะครับ วันนี้ผมจะมาเขียนถึงสินค้า Skincare ที่ผมใช้จริงและใช้ต่อเนื่องมานานหลายเดือน ออกเงินซื้อเอง รวมทั้งวิธีการรักษาต่างๆ การใช้ชีวิตประจำวันทำยังไง เพื่อไม่ให้สิวขึ้นครับ

โดยกว่าผมจะกลับมาหายสิว ต้องใช้เวลานานถึง 6-7 เดือนน่ะครับ ต้องใช้เวลาค่อยๆรักษามัน ไม่มีหรอกครับ ครีมวิเศษที่ทาแล้วรอยสิวหายในเวลาอันรวดเร็ว ต้องใจเย็นๆ ดูแลรักษามันให้ดี แล้วก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ อย่ารีบอย่าไปกังวลกับมันเยอะ ยิ่งกังวลสิวยิ่งขึ้นครับ

ตัวผมจะเป็นคนที่มีผิวสภาพ ผิวมัน น่ะครับ มันค่อนข้างมากเลยแหละ แค่ครึ่งเช้าถ้าไม่ได้ทาครีมบำรุงหน้าก็มันแล้วครับ โดยการใช้ชีวิตช่วงนั้นส่วนใหญ่จะชอบขับมอเตอร์ไซต์ ไปเรียนหนังสือไม่ทากันแดด ลุยแดดตากลม ผิวหน้าได้รับฝุ่นละออง มลภาวะทางอากาศเต็มที่ รวมทั้งเป็นคนที่ติดเกมส์ทำให้นอนดึกมากกกก จะนอน ตี1-2 ทุกวันครับ เป็นสาเหตุให้สิวขึ้นเต็มหน้าดังภาพนี้เลยครับ

นี้ก็เป็นสภาพผิวหน้าของผมสมัยที่ไม่เคยดูแลอะไรมันเลย ผิวมัน กร้าน ดำแดด สิวขึ้นได้ทุกส่วน โดยเฉพาะริมหน้าจะขึ้นเยอะมาก อาจเพราะผมที่ยาวด้วย สะสมแบคทีเรียไว้ ทำให้ขึ้นตามขอบหน้าค่อนข้างเยอะเลย และชอบบีบสิวด้วย ทำให้ทิ้งริ้วรอยไว้ค่อนข้างเยอะครับ กว่าจะหาย ต้องดูแลรักษาค่อนข้างนานกันเลยที่เดียว มาดูปัจจุบันผิวหน้าผมเป็นยังไง

จริงๆก็ยังไม่ใส 100% น่ะครับ ก็ยังมีสิวขึ้นอยู่บ้าง และรอยสิวก็ยังมีอยู่ เพราะริ้วรอยเก่าทิ้งไว้ค่อนข้างลึก รักษายากมากๆครับ บางทีอาจเป็นรอยถาวรด้วยซ้ำ ได้เท่านี้ก็ดีใจมากๆแล้วครับ มาดู Skincare ที่ผมใช้กันเลยดีกว่า

โอ้โห เยอะขนาดนี้เลยหรอเนี้ยย ฮ่าฮ่า บอกก่อนตัวผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านผิวพรรณน่ะครับ โดยผมก็ได้ลองผิดลองถูกใช้ผลิตภัณฑ์ขึ้นมาใช้กับผิวหน้าตัวเอง และมันเห็นผลขึ้นอย่างชัดเจน ผมจึงนำมาบอกต่อ มาแนะนำให้ใช้กันน่ะครับ บางทีผลิตภัณฑ์เหล่านี้อาจจะเหมาะกับผิวหน้าของผม แต่บางคนอาจจะแพ้ก็ได้น่ะครับ ดังนั้นควรใช้ขนาดทดลอง ลองใช้ดูก่อนน่ะครับที่โชว์ให้เห็นบางผลิตภัณฑ์มี 2 ขวดคือ ผมใช้ติดต่อกันหมดไปแล้ว 1 ขวด และมีการใช้ต่อครับ ด้วยตัวผมที่ชอบใช้อะไรต่อเนื่องนานๆ ไม่ชอบใช้แบบแปปๆเลิก เหมือนมันยังไม่ได้พิสูจน์อะไรเลย เวลาผมซื้ออะไรจึงเลือกซื้อแบบ ไซส์ใหญ่ทั้งหมดเพื่อที่จะได้ใช้เวลากับมันและดูผลลัพธ์ว่าเป็นยังไงนั้นเองครับ ซึ่งผลิตภัณฑ์ทั้งหมดเนี้ย ค่อนข้างเยอะ โดยผมขอแบ่งเป็น 3 หมวดหลักๆน่ะครับ ทำหน้าที่ไม่เหมือนกัน คือ 1.ทำความสะอาดผิวหน้า 2.บำรุงรักษา 3.ปกป้องผิว นั้นเองครับ เริ่มที่หมวดแรกกันก่อนเลย

หมวดนี้บางคนมองข้าม จริงๆแล้วโคตรสำคัญเลยน่ะครับ เพราะผู้ชายทั่วๆไปคิดว่า โฟมล้างหน้าหลอดเดียวอยู่ ซึ่งอดีตใช่ครับผมคิดแบบนั้น ก็ใช้มันไปเรื่อยๆ ผลเป็นยังไงครับ ยังไงสิวก็ไม่หายครับ เพราะคุณยังไม่ได้เตรียมผิวหน้าให้สะอาดอย่างแท้จริงเพื่อที่จะรับสารบำรุงเข้าสู่ผิวนั้นเองครับ จึงค่อนข้างสำคัญมากๆครับ การทำความสะอาดผิว ผมจึงลงทุนซื้อผลิตภัณฑ์ค่อนข้างดีมาใช้กันเลยครับ

Bioderma Cleansing Water Crealine (Sensibio) TS H2O ขวดใหญ่สุด 1250 บาท แพคคู่ 1700 บาท- ขั้นตอนแรกสุดสำคัญครับ ผู้ชายหลายคนมองข้าม นั้นคือการคลีนหน้านั้นเองครับ ปกติผู้ชายไม่แต่งหน้ากันก็เลยไม่คลีนหน้า แต่เชื่อมั๊ยครับ ฝุ่นที่เกาะหน้าเรา เจอแสงแดด มลภาวะต่างๆ เช็ด 1 แผ่นออกมา มีคราบดำเยอะมากน่ะครับ ไหนจะความมันที่เกาะบนหน้าด้วย จึงจำเป็นต้องคลีนหน้าครับ ซึ่งจริงๆแล้ว ผลิตภัณฑ์ประเภท Cleansing Water มีเยอะมากในตลาดน่ะครับ แต่ผมก็ต้องยอมกับความพรีเมี่ยมของตัวนี้จริงๆ นอกจากจะไม่มีกลิ่นแล้วยังทำความสะอาดได้ลึกและสะอาดหมดจดจริงๆครับ สำลี 1 แผ่นเท่านั้น เช้า เย็น ก่อนล้างหน้า 1 ครั้งครับSmooth E White Babyface Gel หลอดใหญ่ 329 บาท- เจลล้างหน้า ที่หาซื้อได้ง่ายมากตาม Boots Watson มีขายหมดครับ ตัวนี้ขึ้นชื่อสำหรับผิวแพ้ง่ายครับ ใช้แล้วจะไม่มีฟอง เจลมีกลิ่นหอมเบาๆ แต่ต้องใช้ปริมาณเยอะหน่อยในการล้างถึงจะสะอาดหมดจดครับ เป็นตัวที่ผมชอบไว้ใช้ล้างหน้าตอนเช้าครับ เพราะผิวหน้าตอนเช้าไม่ได้รับมลภาวะมา จึงไม่จำเป็นต้องใช้ เจลล้างหน้าที่รุนแรงมากนัก ผมจึงเลือกใช้ตัวนี้ครับEucerin Acne Oil Control Dermo Purifyer Cleanser กระปุกใหญ่ 900 บาท- เป็นน้ำใสๆ ไว้สำหรับล้างหน้าตอนเย็นของผมครับ กลิ่นจะค่อนข้างเป็นเคมีแรงๆนิดนึง เหมือนเค้าทำมาแบบไม่ใส่สีไม่ใส่กลิ่นหอม เพื่อผลลัพธ์ที่ดีในการทำความสะอาดครับ ค่อนข้างดีมากๆเลยครับ นอกจากจะล้างผิวหน้าได้สะอาดแล้ว ผิวหน้าไม่แห้งจนเกินไป ยังคงความฉุ่มฉ่ำของผิวหน้าได้ดี ตัวนี้ใช้แล้วดีครับ แนะนำเลยMake Me Regenerate Vita Skin Cleanser 890 บาท- ตัวนี้ผมบังเอิญเจอใน eve and boy เห็นกล่องสวยเลยหยิบมาเอาไปใช้ดู ตอนนั้นกำลังหา เจลล้างหน้าดีๆใช้อยู่ พอซื้อกลับมาพบว่า เป็นเจลที่มีเม็ดบีทด้วย ไม่มั่นใจว่าเม็ดสครับหรือเปล่า ผมเลยตีให้เป็นสครับไปเลย ซึ่งเจ้าตัวนี้ก็ทำให้ประหลาดใจเหมือนกัน เพราะล้างแล้วรู้สึกหน้าสะอาดมาก แถมหน้าไม่แห้งด้วย ซึ่งปกติการสครับจะทำให้หน้าแห้ง แต่ตัวนี้ไม่เลย แถมยังมีกลิ่นหอมอีกต่างหาก มีฟองเล็กน้อย ผมจึงใช้ตัวนี้เป็นสัปดาห์ล่ะ 2 ครั้งเท่านั้นครับผลิตภัณฑ์สำหรับทำความสะอาดผิวหน้าในตลาดค่อนข้างมีให้เลือกซื้อเยอะมากๆน่ะครับ ก็ลองหาซื้อมาใช้กันดู สำหรับผม 4 ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่ผมไว้ใจครับ

หมวดนี้ค่อนข้างทำให้ผมกระเป๋าฉีกเหมือนกัน แต่ล่ะตัวจะซื้อได้ต้องเก็บเงินระยะนึงเลย ทำให้ก่อนผมเลือกซื้อผลิตภัณฑ์บำรุงผิวหน้าเนี้ย ต้องมีการศึกษาข้อมูลค่อนข้างเยอะ ดูรีวิวจากหลายๆแห่ง เพราะการบำรุงของต้องดีจริงๆมีการวิจัยมาต่างๆนาๆ จะควักเงิน 4-5 พัน มาซื้อเนี้ยต้องดูข้อมูลเยอะจริงๆ จึงตกผลึกมาเป็น 4 ตัวนี้ครับ โดยผมจะแบ่งเป็น เช้า 2 ตัว ก่อนนอน 2 ตัวครับ

เนื่องจากผมที่เป็น ผู้ชาย จะไม่ชอบพวกครีมบำรุงที่เป็นเนื้อครีมหนักๆมันๆ เพราะมันทำให้รู้สึกใช้ชีวิตได้ลำบากมาก รู้สึกรำคาญหน้าตลอดเวลา หมวดบำรุงผมจึงเน้นไปที่ essence, serum ส่ะส่วนใหญ่ครับLoreal Paris White Perfect Clinical White Essence 30ml 690 บาท- หาซื้อง่ายตาม Boots Watson ครับ ช่วยดูแลเรื่องริ้วรอย รูขุมขน รอยสิวต่างๆ จะเป็นขวดแบบ Dropper ครับ ผมจะใช้ 1 ครั้งตอนเช้า 1 Drop สีจะออกขาวขุ่นๆ มีกลิ่นหอมครับ ซึมเข้าสู่ผิวได้ดีมาก ใช้เวลาในการทา ไม่มากครับ สำหรับผู้ชายที่ชอบความเร่งรีบ ตัวนี้แจ่มครับEucerin Dermo Purifyer Day Mat Whitening SPF30 50ml ราคา 1200 บาท- ด้วยตอนเช้าที่ต้องใช้ชีวิตเจอแสงแดด จำเป็นต้องหาครีมบำรุงที่มีกันแดดระดับนึงไว้ด้วย จึงเลือกมาเป็นตัวนี้ครับ ข้อเสียตรงที่มันอาจจะเป็นเนื้อครีม แต่ทาแล้วรู้สึกเบาหน้าน่ะครับ ซึมดีเหมือนกัน กลิ่นไม่แรง ตัวนี้สำหรับบำรุงรักษารอยสิว ริ้วรอยต่างๆ เพิ่มความกระจ่างใส แถมมี SPF30 กันแดดมาให้เราเบาๆด้วยครับ ผมจึงเลือกใช้ตัวนี้ครับ

2 ตัวยอดนิยมที่บรรดารีวิวบล๊อคเกอร์แนะนำให้ใช้กันครับ ผมจึงเลือกไว้ใช้ตอนก่อนนอนครับ จะได้บำรุงอย่างเต็มที่Sulwhasoo first care activating serum [limited edition] 120ml 4700 บาท- ตัวนี้ผมชอบมาก แต่ราคาแรงเอาเรื่องอยู่ จะใช้ทาก่อนนอนตัวแรกเลยครับ ช่วยฟื้นฟูผิวได้ดี ทำให้หน้านุ่มขึ้น เนื้อ serum เป็นสีน้ำตาลสกัดมาจากสมุนไพร ทาไปบนผิวหน้าได้กลิ่นสมุนไพรลอยมาเลยครับ ไม่เหนอะหนะหน้า ซึมเข้าสู่ผิวได้เร็ว ขนาดราคาสูงใช้หมดขวด จำเป็นต้องซื้อมาใช้ต่อครับ ใช้ดีจริงๆ ผมจะใช้ 2 ปั้ม ทาได้ทั่วหน้าพอดีครับ ขวดใหญ่ 120ml ก่อนหน้านี้ผมใช้ ครั้งล่ะ 3 ปั้ม ทาเช้าและก่อนนอน 2 เดือนหมดไวมาก ขวดที่ 2 จึงเลือกใช้แค่ช่วง ก่อนนอนเท่านั้นพอครับ 2 ปั้มก็ทั่วหน้าแล้ว จะได้ใช้นานๆครับBiotherm Life Plankton Essence 200ml 3200 บาท- ขึ้นชื่อเรื่องการดูแลริ้วรอยได้ดีครับ ทำให้หน้าดูใสขึ้น ชุ่มชื่นมากขึ้นครับ เนื้อ essence มีความรู้สึกเหนอะหนะหน้านิดนึง เหมือนทาเมือกเข้าผิวหน้า ต้องช่วยกดให้ซึมเข้าสู่ผิว มีกลิ่นของเชื้อ plankton ระดับนึง ไม่ค่อยหอมครับ แต่ผลลัพธ์ที่ได้ถือว่าดีมากๆครับ กำลังจะใช้หมดขวดแรกแล้ว ปกติจะทาปริมาณประมาณ เหรียญ 10 หยอดลงบนฝ่ามือแล้วค่อยๆกดให้ทั่วหน้า ตัวนี้ผมซื้อขวดที่ 2 มารอใช้ต่อเลย เป็นตัว Life Essence ที่ทำขึ้นมาสำหรับผิวหน้าผู้ชายโดยเฉพาะด้วย ลองใช้แล้วเป็นยังไงจะมาบอกน่ะครับหมวดบำรุงมีส่วนช่วยให้การลดริ้วรอย เพิ่มความชุ่มชื่น ทำให้หน้าใสด้วยน่ะครับ ดังนั้นเลือกผลิตภัณฑ์ ที่เหมาะกับผิวหน้าตัวเอง ใช้แล้วไม่แพ้ ขอให้ใช้ต่อเนื่องนานๆครับ ผมเชื่อว่าตัวบำรุงเนี้ย ยี่ห้อตามเค้าเตอร์แบรนด์สามารถใช้ได้ทุกตัวครับ ขอแค่ใช้อย่างต่อเนื่องอย่าพึ่งยอมแพ้ เพราะแรกๆที่ผมใช้สิวก็ยังไม่หาย ต้องใช้ไปเรื่อยๆครับ แล้วจะเห็นผลลัพธ์ที่ดีเองครับ

หมวดสุดท้าย เป็น Skincare ประเภทช่วยปกป้องผิวเรานั้นเองครับ ก็คงไม่พ้นเป็นพวกครีมทากันแดด หากผิวหน้าเรามีฝ้าขึ้นมาแล้วการรักษาจะค่อนข้างยากมาก รวมทั้งรังสี UV ที่ทำลายผิวหน้าของเรา ดังนั้นจึงควรทากันแดดไว้ทุกเมื่อที่เราออกไปลุยแดดน่ะครับ รวมถึงผลิตภัณฑ์ที่รักษารอยแผลเป็น รอยแตกลาย ตัวผมก็ได้ใช้เหมือนกัน มาดูกันครับว่าผมใช้ตัวไหนกันบ้าง

Biore UV Aqua Rich Watery Essence SPF 50+/PA++++ 50g 420 บาท- กันแดดตัวนี้ผมทาหน้าแล้วไม่เหนอะหนะ ไม่มัน โดยปกติแล้วครีมกันแดดส่วนใหญ่ทาไปจะเหนอะหนะและมันมาก ตัวนี้เป็นเนื้อ Water Essence ทาแล้วสบายผิวหน้ามากครับ แถม SPF สูงถึง 50+ แนะนำให้พกติดตัวไว้ครับ วันไหนต้องออกไปลุยแดดจริงๆหยิบมาทาก่อนเลยครับVasaline Healthy White Serum SPF PA30++/Instant fair 320ml 299 บาท- ส่วนทาผิวกายน่ะครับ ผมที่เป็นคนจีนผิวเดิมผมจึงค่อนข้างขาวอยู่แล้ว แต่มาดำแดดจากสมัยเรียน พอผมมาเริ่มทาโลชั่นทาผิวก็รู้สึกผิวที่แห้งและดำก็ดูสว่างขึ้น ชุ่มชื่นขึ้นครับ โดยผมจะแบ่งเป็นช่วงเช้าผมจะทาตัวที่เป็น SPF PA30++ ไว้เพื่อกันแดดเล็กน้อย และก่อนนอนจะทา Instant fair เพื่อบำรุงได้อย่างเต็มที่ครับDermatix Ultra 15g 820 บาท- ตัวนี้จะช่วยในเรื่องรอยแผลเป็นครับ ซึ่งสิวบนหน้าผมเนี้ยบางจุดก็เป็นแผลหลุมลึกถึงขั้นเป็นแผลเป็นเลยก็มีครับ จึงเลือกใช้เจลลดรอยแผลตัวนี้ครับ ค่อนข้างเห็นผลได้ชัด จะทาเป็นตัวสุดท้าย แต้มรอยต่างๆ ทำให้รอยแผลหรือรอยดำ ดูจางลงครับBio Oil 200ml 800 บาท- ตัวผมที่อ้วนมากมาก่อน ทำให้พุงผมมีรอยแตกลายหลายเส้นมาก แรกๆรอยแตกลายค่อนข้างชัดมากครับ จำเป็นต้องหาครีมซักตัวมาทาลดรอยแตกลายนี้ ไปยืนเลือกที่ Watson ก็ได้คำแนะนำมาว่าตัวนี้ดีที่สุด เค้าแนะนำกันเลยหยิบไซส์ใหญ่สุดมาเช่นเคยครับ 200ml ตัวนี้ผมจะทาหลังสุด หลังจากทาทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว เพราะมันจะมันมือมาก เป็นน้ำมันทาผิว ผลลัพธ์ที่ได้ค่อนข้างดีมากเลยครับ รอยแตกลายที่ท้องจริงๆหายยากครับมันยังคงมีรอยอยู่ แต่ความเข้มของรอยแผลจางลงอย่างเห็นได้ชัดครับ คือถ้าถอดเสื้อ ดูไกลๆก็จะมองไม่ออกครับว่าท้องแตกลาย ต้องมาดูใกล้ๆเลยถึงจะเห็นรอยแผลครับEucerin Dermo Capillaire Thinning hair Shampoo 550 บาท & Treatment 620 บาท- ยาสระผมมีส่วนทำให้สิวขึ้นเช่นกันน่ะครับ แชมพูบางยี่ห้อมีส่วนผสมของน้ำมันเยอะเพื่อให้ผมเงางาม แต่มันก็ส่งผลให้สิวขึ้น บางคนที่สิวขึ้นตามขอบหน้า หน้าผาก สาเหตุอาจมาจากยาสระผมได้ครับ ผมจึงเลือกหา แชมพูที่สำหรับผิวบอบบาง และช่วงนั้นผมร่วงค่อนข้างเยอะด้วยครับ จึงเลือกใช้ตัวนี้ เป็นแชมพูสระผมที่ค่อนข้างสะอาด สระแล้วผมไม่แห้งนุ่มสบายหัว แถมยังสามารถใช้ได้ทุกวันด้วยครับ ไม่ส่งผลต่อหนังศรีษะแห้งด้วย และก็บำรุงด้วย treatment ต่อครับเพื่อรากผมที่แข็งแรง ใช้แล้ว happy ครับ 2 ตัวนี้หมดแล้วครับสำหรับผลิตภัณฑ์ที่ผมใช้จริงๆ ขนคลัง Skincare ของผมมากองไว้ตรงนี้ทั้งหมดเลยครับ ใช้เองทั้งหมด ไม่ได้รับค่าจ้างมารีวิวหรือได้สินค้าฟรีมาซักตัวครับ ออกเงินซื้อเองทุกตัว ผมใช้แล้วได้ผลลัพธ์ที่ดีจึงนำมาแชร์ครับ หวังว่ารีวิวนี้จะช่วยให้เลือกซื้อผลิตภัณฑ์ได้ง่ายขึ้นน่ะครับ***** ราคาที่ผมลงไว้ในผลิตภัณฑ์ทุกตัวเป็นราคาเต็มน่ะครับ ซึ่งจริงๆแล้วตามเค้าเตอร์แบรนด์ หรือร้านขายเครื่องสำอางค์ชั้นนำ Boots Watson ก็จะมีส่วนลดของแต่ล่ะที่ไม่เท่ากันครับ 10-40% แล้วแต่จะสามารถหาซื้อได้เลยครับ ของผมที่ใช้บริการซื้อบ่อยก็จะเป็น Boots Watson จะมี Promotion บ่อยซื้อ 1 แถม 1 บ้าง ลดราคาบ้างแล้วแต่ทางร้านเลยครับ แล้วก็อีกร้านที่ผมซื้อบ่อยจะเป็น Eve and boy จะได้สินค้าราคาค่อนข้างดีครับ บางแบรนด์มีส่วนลดถึง 30% เลย ก็ลองไปเดินเลือกซื้อดูน่ะครับ

นอกจากเราจะทาบำรุงแล้ว สิ่งที่จำเป็นเลยคือต้องเปลี่ยนพฤติกรรมในการใช้ชีวิตใหม่ด้วยน่ะครับ เพราะหากยังมีพฤติกรรมเหล่านี้อยู่ บำรุงแค่ไหนก็เอาไม่อยู่ครับ สิวมันก็ยังคงวนเวียนอยู่กับเราแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆครับ มาดูกันว่ามีอะไรบ้าง1. นอนดึก นอนน้อยการนอนดึกทำให้สิวขึ้นได้ครับ เพราะการพ้กผ่อนไม่เพียงพอส่งผลต่อระดับฮอร์โมนในร่างกายครับ หากฮอร์โมนแกว่งส่งผลให้สิวขึ้นนั้นเองครับ ดังนั้นควรนอนก่อน 5 ทุ่มน่ะครับ และนอนให้เพียงพอที่ 7-9 ชม ต่อวันครับ2. แสงแดด รังสี UVพยายามหลีกเลี่ยงให้ได้มากที่สุดครับ นอกจากจะทำให้หน้ามันแล้ว รังสี uv ทำให้ผิวหน้าเราทรุดโทรมไม่กระจ่างใสด้วยน่ะครับ และเป็นสาเหตุทำให้ฝ้าขึ้นหน้าครับ ซึ่งฝ้ารักษาให้หายยากมากครับหากขึ้นแล้ว3. ห้ามจับหน้าเล่น ลูบ เกา บีบสิวบางคนชอบเอามือไปจับสิว เกา ลูบหน้า ทั้งที่มือนั้นจับสิ่งสกปรกมามากมาย ยิ่งทำให้สิวอักเสบมากยิ่งขึ้นและทำให้สิวขึ้นได้ครับ4. ล้างมือให้สะอาดก่อนทาบำรุง และหมั่นล้างมือสม่ำเสมอหากจะต้องทาครีมบำรุงผิวหน้ามือเราที่ต้องใช้ทาครีมควรสะอาดหมดจดก่อนทาครีมบำรุงน่ะครับ และพยายามล้างมือให้ได้ ทุกๆ 2-3 ชม มือจำเป็นต้องสะอาดครับ ต่อให้ไม่จับหน้าโดยตรงก็ตาม5. ไม่ควรไว้เล็บยาวบางทีการมีเล็บยาวนอกจากจะสะสมแบคทีเรียไว้ในซอกเล็บแล้ว เล็บที่ยาวชอบไปบีบสิว เกาสิวที่หน้า ทำให้สิวไม่หายซักทีครับ รวมถึงเวลาล้างหน้าด้วย เวลาผมตัดเล็บใหม่ๆตอนล้างหน้าจะรู้สึกสะอาดมากกว่าตอนเล็บยาวครับ6. การแต่งหน้า ควรแต่งหน้าในวันที่จำเป็นจริงๆของผมจะแต่งหน้าเฉพาะออกงานหรือเดทสาวเท่านั้นครับ เพื่อที่จะไม่ให้เครื่องสำอางค์นั้นมาอุดตันที่ผิวหน้าน่ะครับ เป็นสาเหตุของการเกิดสิว7. ความเครียดควรหัดปล่อยวาง ฝึกสมาธิทำใจให้สงบดูน่ะครับ การปล่อยให้สมองโล่งไม่เครียด ก็ทำให้สิวลดลงได้น่ะครับ8. ทรงผมหากอยู่บ้านหรือวันที่ไม่ต้องแต่งหน้าทำผม ควรรวบผมให้หมดน่ะครับ จะได้ไม่มีสิ่งสกปรกมาเปรอะเปื้อนผิวหน้า9. อาหาร การกินอาหารที่มีไขมันสูงส่งผลต่อความมันบนผิวหน้าด้วยน่ะครับ ตั้งแต่ผมกินอาหารคลีนมา ความมันบนผิวหน้าลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ10. ดื่มน้ำเยอะๆเพื่อให้สารพิษในร่างกายได้ขับออกอยู่เป็นประจำครับ ควรดื่มน้ำวันนึงไม่ต่ำกว่าวันล่ะ 8 แก้วน่ะครับ11. ไม่ควรล้างหน้าบ่อยเกินไปวันนึงประมาณ 2-3 ครั้งก็พอครับ มากไปจะทำให้หน้าแห้งแล้วผิวหน้าจะเร่งการขับความมันให้เกิดขึ้นบนหน้า ทำให้เกิดสิวได้ครับ12. ผ้าเช็ดหน้า ไม่ควรใช้ร่วมกับผ้าเช็ดตัวของผมจะมีผ้าเช็ดหน้าต่างหาก 1 ผืนไว้สำหรับเช็ดหน้าโดยตรง และจะซักทุกๆ 3 วันครับ ลองคิดดูครับถ้าใช้ผ้าเช็ดตัวมาเช็ดหน้า สิ่งสกปรกในผ้านั้นเยอะขนาดไหน บางคนผ้าเช็ดตัว เดือนนึงซักทีนึง สิ่งสกปรกค่อนข้างเยอะนะครับ หมั่นซักด้วยครับ13. ปลอกหมอน เปลี่ยนทุกๆครึ่งเดือนตอนนอนบางคนชอบนอนตะแคง แล้วสิวจะขึ้นที่แก้มข้างใดข้างนึง สาเหตุอาจมาจากปลอกหมอนที่สกปรกน่ะครับ ทำความสะอาดมันนิดนึง14. ปรับเปลี่ยนความคิดใหม่ครับ พยายามอย่าใจร้อน อย่าโทษตัวเอง ต้องเชื่อมั่นว่าสิวเป็นแค่เรื่องสิวๆครับ ไม่ต้องไปจริงจังกับมันมากครับ หากเราดูแลรักษามันดีแล้ว ผลลัพธ์ย่อมดีขึ้นครับผม บางคนวิตกกังวลมาก กลายเป็นเครียดทำให้สิวไม่หายซักทีครับ

ขอจบกระทู้รีวิวไว้แต่เพียงเท่านี้น่ะครับ หวังว่าเนื้อหาสาระที่ผมนำมาแชร์ คงช่วยในการตัดสินใจเลือกซื้อผลิตภัณฑ์สำหรับตัวเองกันได้น่ะครับ หากอ่านแล้วชอบ ฝากกด + ไลค์ แชร์ กระทู้นี้ให้ด้วยน่ะครับ กราบขอบพระคุณจริงๆครับหากใครที่มีข้อมูลเพิ่มเติมก็สามารถแชร์ความคิดเห็นในคอมเม้นได้เลยน่ะครับ ซึ่งสิ่งที่ผมนำมารีวิวเป็นสิ่งที่ผมใช้เอง รู้สึกเองแต่เพียงผู้เดียว อาจมีความเข้าใจผิดในสินค้าบางตัว หรือเขียนผิดไป ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับส่วนกระทู้หน้าผมจะมาแนะนำการแต่งหน้าผู้ชาย สำหรับไปงานสำคัญต่างๆ นัดเดทสาว งานแต่ง วันรับปริญญา แต่งเบาๆให้หน้าดูกระจ่างใสพอครับ ฝากติดตามด้วยน่ะครับ

Fieldoms

Fieldoms

บอกเล่าสิ่งดีๆ แก่ทุกคนครับ ^^

FULL PROFILE