ไปเกาหลี ช่วงนี้ต้องดู !! แฟชั่นหน้าหนาวของสาวเกาหลี มกราคม-กุมภาพันธ์ (อัพเดต)

12 7

안녕하세요สวัสดีค่าาาา กลับมาเจอกันอีกแล้ว กับกระทู้เกาหลี๊ เกาหลีเนอะ

ช่วงนี้ที่ประเทศเกาหลี หิมะกำลังตก อากาศกำลังหนาวได้ใจแถมเทรนด์เเฟชั่นหน้าหนาวของสาวๆ เกาหลี เค้าก็ชิคไม่แพ้ความหนาวเหมือนกันนะคะ

วันนี้เราเลยอยากจะเอาเทรนด์การแต่งตัวช่วงหน้าหนาวของเกาหลีมาให้เพื่อนๆ ได้ดูกัน และใครไปเกาหลีช่วงนี้ อย่าลืมตามเทรนด์ให้ทันนะคะ

ก่อนอื่น เราจะเเบ่งเป็น 2 สไตล์หลัก คือ สไตล์นักเรียน VS สไตล์นักศึกษาและคนวัยทำงานนะคะ

เพราะการแต่งตัว อายุก็เป็นสิ่งที่คำนึงอยู่เหมือนกัน 55555

สไตล์นักเรียนมัธยมต้น มัธยมปลาย จนถึงนักศึกษามหาวิทลัยเราจะเห็นน้องๆ แต่งตัวแบบนี้กันเยอะมากๆเลยค่ะ ถือว่าเป็นแฟชั่นยอดฮิตของน้องๆ เกาหลีเลยก็ว่าได้ ส่วนตัวเราคิดว่า แฟชั่นหน้าหนาวสไตล์นักเรียนเกาหลี ก็ฮิตมาถึงไทยนะคะ บ้านเราก็ใส่กันหนาวในห้องแอร์ หรือกันแดด ก็ชิค ตามเทรนด์เค้าได้เหมือนกันน้า หนูๆ 5555

สไตล์ที่นักศึกษา หรือคนวัยทำงานแต่งกัน สไตล์นี้ พอเจอปั๊บเราจะรู้เลยว่า เนี่ยเป็นนักกศึกษา แบบนี้เป็นคนทำงาน

เพราะโทนสี และสไตล์เสื้อผ้าจะเป็นแบบเรียบง่าย แต่ดูดี ดูขรึม มีความเป็นผู้ใหญ่ แต่ก็ไม่แก่นะเธอ เพราะสีของเสื้อผ้า กับการ mix & match ที่ดูเข้ากัน ทำให้ดูดีแบบไม่รู้ตัวเล้ยยย

สไตล์เด็กฮงแด เด็กแนว street

ใครเคยไปเกาหลี แล้วไม่ไปย่านฮงแด ถือว่าพลาดมากกกกกกกกกกก

เพราะโอปป้าที่นั่นงานดีสุดๆ ทั้งร้อง เต้น เท่มากกกกกก ส่วนสาวๆ ก็ชิคไม่แพ้กันนะเธอออออ

มาดูสไตล์นี้ไว้ ถ้าไปเกาหลีหน้าหนาว แล้วอย่าง chic & cool แข่งกับพวกนาง 5555

รองเท้าที่มักจะใส้กันในหน้าหนาวส่วนมาก ถ้าเป็นน้องๆ วัยรุ่น นักศึกษาจะนิยมใส่รองเท้าผ้าใบกันค่ะ ให้อารมณ์แบบเด็กน้อย hipster!  แต่ถ้าเป็นรุ่นผู้ใหญ่ หรือคนที่ทำงานแล้ว ส่วนมากจะนิยมใส่บูทส์ หรือรองเท้าหนังสีดำ เพิ่มความสุภาพ แต่เก๋มากกกกก

ชุดเซทที่แต่งกันเป็นปกติถ้าไปเกาหลี เดินที่ไหน เจอชุดสไตล์นี้แบบนี้แน่นอนค่ะ

และสาวๆ หรือน้องคนไหน ที่บอกว่าเราจะเลือกสีที่มันคุมโทน หรือสีที่ดูเข้ากันได้ไม่เก่งลองดูพวกเซ็ตเสื้อผ้าแบบนี้นะคะ จะทำให้เราเลือกชุด เลือกสีได้ง่ายขึ้น

แหล่งช้อปยอดฮิต

ที่เกาหลี ส่วนใหญ่ถ้าเป็นวัยรุ่น น้องนักศึกษา หรือสาวๆ มหาวิทยาลัย ก็จะชอบไป แถวฮงแด หรือ แถวมหาวิทยาลัยอีฮวากันค่ะ อ่อ แล้วถามสถานีรถไป ส่วนมากตรงประตูทางเข้า และทางออกก็จะมีร้านเสื้อผ้าให้ช้อปปิ้งกัน ในราคาที่ไม่แพงเลย

แต่หากเป็นคนวัยทำงาน เป็นผู้ใหญ่ขึ้นมานิด ก็จะมีแถวถนน คาซูโรกิล ไม่ก็ตามห้างสรรพสินค้า Lotte World นอกจากนั้น ก็จะมีบางส่วนที่มาช้อปแถว ฮงแด หรืออีฮวาเหมือนกันนะคะ เพราะแถวนั้นมีร้านที่เป็นแบรนด์ตัดเย็บเองของคนเกาหลีเยอะอยู่เหมือนกัน

ปิดท้ายด้วย Tips เล็กๆ น้อยๆ คนเกาหลีมักจะชอบใส่สีเสื้อผ้าให้เข้ากับฤดูกาลนะคะ อย่างในช่วงฤดูหนาว ก็จะฮิตใส่สีหม่นๆ สีมืดๆ ค่ะ แต่ก็ไม่ใช่อยากแต่งตัวคุมโทนกับอากาศเสมอไป แต่เป็นเพราะสีครึ้มๆ สีหม่น มันดูดความร้อนได้ดีนั่นเอง

บ๊ายบาย เจอกันกระทู้หน้านะคะ

เครดิตรูปภาพจาก IG : maybling.md,codibook,around_official,littlesaikong,ganibanis,oing_10,fromfit_days,thebrightonlu,kkim_hye

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE