พลีชีพ หมั่นดูแลตัวเอง ก็ดูดีขึ้นได้

13 5

สวัสดีสาวๆ Jeban

เรามารีวิวการดูแลตัวเองของเราตลอดระยะเวลา 5 ปีที่ผ่านมา

จากคนอ้วน ดำ กลายเป็นดูดีขึ้น

เราอยากจะบอกทุกคนว่า ไม่มีอะไรทำให้คุณสวยได้แค่ข้ามคืนหรอกนะคะ แม้แต่ศัลยกรรมยังต้องใช้เวลาพักฟื้นเลย

ถ้าอยากดูดี ต้องหมั่นทำ และต้องทำมันอย่างสม่ำเสมอ

​​​​

เราชื่อฟาง อายุ 28 ปี ปีนี้ก็จะ 29 ปีแล้ว

เราเป็นคนชอบความสวยความงาม ปกติจะสิงค์อยู่ในอีกเวบบอร์ดนึง แต่ด้วยอะไรที่เปลี่ยนไปเลยมาอ่าน Jeban แทน สักระยะแล้ว จึงตัดสินใจสมัครสมาชิก กะว่าจะมาเป็นขาประจำที่นี่

ฝากตัวทุกคนด้วยนะคะ

เราเป็นพวกบ้าอาหารเสริม บ้าครีมขัดตัว บ้า Skincare และช่วงนี้กำลังบ้าออกกำลังกาย

นี่คืออหารเสริมที่เรากินทั้งหมดตอนนี้

ต่อไปนี้ เราจะมารีวิว ทีละตัวให้ฟังนะ พร้อมให้คะแนนนะคะ

ภาพแต่ละตัว เราจะก๊อบมาจากเน็ตนะ เพราะเราไม่ด้ถ่ายภาพแยกชิ้นเป็นตัวๆไป

Costa Royal Jelly

เป็นนมผึ้ง เรากินวันละ 1 เม็ดตอนเช้า ตอนท้องว่าง กินมาประมาณ 6 เดือนกว่าแล้ว

ผลที่ได้ รู้สึกผิวเนียนขึ้น ภูมิแพ้ก็ดีขึ้น เราเป็นคนขี้หนาว กินแล้วรู้สึดอบอุ่นขึ้น ไม่รู้คิดไปเองป่าว

คะแนนเราให้ 10/10

Truenature Grape seed

ตัวนี้กินต่อเนื่องมานานหลายปีมากแล้ว ตั้งแต่เม็ดเป็นซอฟเจล วันละ 3 เม็ด จนตอนนี้เค้าเปลี่ยนมาเป็นอัดเม็ด

ทานวัน 1 เม็ด

เราเป็นกระบ้างประปราย ทานตัวนี้รู้สึกกระลดลง ผิวดีขึ้น ต่อต้านอนุมูลอิสระ

คะแนน 10/10

Nc24Vite 

ตัวนี้เรากินต่อเนื่องมานานกว่าตัวเกรปซีดอีก กินตัวนี้เรารู้สึกว่าผิวเราเนียนขึ้น ขาวขึ้น สิวลดลง

ลองกินตัวอื่น ก็กลับมาตายรังทุกที

คะแนน 10/10

Neocell Collagen 

ตอนแรกๆกินวันละ 3 เม็ดกลัวเปลือง หลังๆมาอ่านข้างกล่อง กินสุงสุดได้ 6 เม็ดต่อวัน

นี่จัดเต็มกินวันละ 6 เม็ดก่อนนอนจ้า เราเป็นคนเล็บอ่อน กินตัวนี้แล้วรู้สึกเล็บแข็งแรงไม่เป็นคลื่น ผิวก็เนียนนุ่มขึ้นด้วยงะ

เอาไป 10/10 เหมือนกัน

Kirkland Vitamin c 1000 mg ผสม Rose hips

ตัวนี้ก็กินมานานแล้วนะ ราคาเฉลี่ยต่อเม็ดถูกคุ้มมาก เรากินวันละ 2 เม็ด หลังอาหาร

เคยมีคนบอกว่างให้กินตอนท้องว่าง แต่เราไม่แนะนำนะ บางคนเป็นโรคกระเพาะ วิตามินซีเป็นกรด กันกระเพาะได้อีก

กินตัวนี้ไปรู้สึกผิวใสขึ้นนะ ร่างกายสดชื่นขึ้นด้วย

เอาไป 10/10

Puritan's Pride One daily women multivitamin

วิตามินรวมสำหรับผู้หญิง เราซื้อมากินเผื่อขาดวิตามิน ยังรู้สึกเฉยๆ อาจเพราะกินหลายตัวเกินไป

หมดนี้ว่าจะไม่ซื้อต่อ

ให้ไป 7/10

Ze-Oli

ตัวนี้ซื้อขวดใหญ่มากินกันทั้งบ้าน ผู้ใหญ่ในบ้านชอบมาก ส่วนตัวเราขอบาย เลิกกินกลางอากาศ

กินตัวนี้แล้วน้ำหนักเราขึ้นมา 2 โล ไม่รู้เพราะกินเยอะ หรือเพราะเจ้าตัววนี้

คะแนน ให้ 5/10

Blackmores Multi b

เรากินตัวนี้รู้สึกความจำดีขึ้น กระปรี้กระเปร่ามาก ผิวใสด้วย ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย  กินมาหลายกระปุกแล้ว แต่ไม่ชอบอย่างเดียวตรงฉี่สีเหลืองเข้มมาก ขนาดกินน้ำเยอะ แล้วยังเข้มงะ

คะแนน 8/10 หักตรงฉี่เหลืองจนน่ากลัว

Mega we care Fish oil

ซื้อมาจะครึ่งปีแล้วยังกินไม่หมดเลย กินๆหยุดๆ เลยไม่เห็นผลอะไร

คะแนน 6/10

มาดู Skincare กันบ้าง หลายตัวเราใช้ต่อเนื่องมานาน

น้ำป้าเจี๊ยบ อันโด่งดัง

ขวดที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ รู้แต่ว่าหยุดไม่ได้ขาดใจ ยังไม่ทันหมด ก็ไปสอย รุ่น Limited Edition 2016 มาไว้แล้ว 1

เมื่อก่อนเราใช้ Kose พอเปลี่ยนมาใช้ น้ำป้าเจี๊ยบ ก็ไม่เคยกลับไปใช้ Kose อีกเลย ชอบตรงที่มันทำให้รูขุมขนเราเล็กลงอย่างเห็นได้ชัด เรื่องความขาว ไม่เท่าไหร่

มีคนทักว่าเราหน้าเด็ก ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวนี้หรือป่าว

เอาไปเลย 1000000000 คะแนนเต็ม

Sk-II Clear Lotion 

ตัวนี้ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง แล้วแต่อารมณ์ ไม่รู้เป็นเพราะมีAHA หรือป่าว ทาหน้า หน้าเราไม่ลอกนะ แต่ปากเราลอกแทน

ลองหยุดใช้ ก็ไม่เป็น แต่พอกลับมาใช้อีก ปากตึงๆลอกอีก

อ่อ เวลาเราเช็ดหน้า เราไม่เม้มปากนะ

คะแนน 6/10

La mer

ซื้อกระปุกเล็กมา ไม่สิ ต้องเรียกกว่ากระปุกจิ๋วมาลองมากกว่า เพราะไม่มีตังค์ซื้อกระปุกใหญ่

เราทาตัวนี้แล้วเป็นสิวงะ ลองหยุดใช้แล้วมาทาใหม่ ตื่นเช้ามานี่สิวขึ้นเลย

อาจเป็นเพราะมันคือ มอยเจอร์ แล้วเราหน้ามัน เลยไม่ถูกกัน

คะแนน 4/10

Euderin Daymat whiteining

ตัวนี้เราชอบนะ สิวอุดตันลดลง สิวใหม่ ไม่ค่อยเกิด เนื้อครีมก็ทาง่ายถมมีกันแดดอีกต่างหาก

เอาไป 10/10

Rotho Melano CC

Vitamin c ทาหน้า ตัวนี้เราซื้อมาจาก Ebay ราคาราวๆ 400 แล้ว รวมส่งจาก ญี่ปุ่น คือดีมาก มันจะเป็นคล้าย Serum ทาที่หน้าแล้วจะรู้สึกอุ่น ทาแล้วผิวหน้าขาว ใสแบบเห็นได้ชัดหลังใช้ไปประมาณ 1 สัปดาห์ ตัวนี้ไม่เหมาะสำหรับคนหน้าแพ้ง่ายและบอบบางนะ เรามันค่อนข้างระคายเคืองอยู่

เราให้ 10/10

Jergens Soothing Aloe

ตัวนี้ก็ดีนะ ทาแล้วผิวเนียนนุ่มเหมือนผิวเด็กเลยงะ แต่เราว่ามันแอบเหนอะ เวลาอยู่ในอากาศร้อนง่ะ

คะแนน 7/10

Faris Hokkai do body rerum

ตัวนี้เราชอบกลื่นมากเลย เนื้อครีมค่อนข้างที่จะเข้มข้น เหมาะสำหรับคนผิวแห้งนะ ใครผิวมันบอกลาไปเลย

ความขาวช่วยได้นิดหน่อย

เราให้ 8/10

Biore Uv Essence

กันแดด BIore ตัวนี้ เนื้อกันแดดทาง่ายไม่เหนียวเหนอะหนะ แต่ไม่เหมาะสำหรับคนที่แพ้แอลกอฮอล์เพราะกล่ิ่นแอลกอฮอล์แรงมาก ส่วนตัวเราเป็นคนหน้ามันและไม่แพ้ แอลกอฮอล์เลยชอบตัวนี้

คะแนน 8/10

Physiogel daily moisture therapy cream

แปลกแต่จริง ตัวนี้ เป็นมอยเจอร์ สำหรับคนผิวแห้ง เราเป็นคนผิวมัน แต่ทาตัวนี้แล้ว หน้าชุ่มชื่น ไม่มันเพิ่ม ไม่เป็นสิว ไม่เหนี่ยวเหนอะแนะ แปลกใจมาก ใช้แล้วรู้สึกผิว นุ่ม เด้งฟูมาก

ปล.เราไม่ได้ซื้อตัวนี้เอ พี่เราไปทำเลเซอร์มา แล้วซื้อตัวนี้มาทา เราเลยเอามาลองทาบ้าง สรุปคือดีงาม

ตอนนี้ ก่อนนอน เราทาตอนนี้สลับกับตัว Vitamin C

เอาไปเลย 10/10

นอกจากนี้ เราก็มีดูแลตัวเอง ขัดผิวกับมะขามพะเยาอาทิตย์ละครั้ง ส่วนสบู่ที่เราใช้ประจำคือ สบู่ Bennett สีส้ม

ที่สำคัญ สำหรับเรา เราขาดไม่ได้เลย คือ ครีมกันแดด ทั้งหน้าและตัว เราไม่เคย ไม่ทาก่อนออกจากบ้าน

เราดื่มน้ำขวดละ 1.5 ลิตร์วันละ 2-3 ขวด

เราเริ่มออกกำลงกาย อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง

ขอบคุณทุกคนที่อ่าน ถึงตรงนี้

Fangiis

Fangiis

สวัสดีเพื่อนใหม่ทุกคน

FULL PROFILE