ZJB MAKE UP : แต่งหน้าโทนแดง- ทอง เป๊ะปังดั่งนางพญาฮองเฮาต้อนรับตรุษจีน

23 10

สวัสดีค่าาาาา  ต้อนรับตรุษจีนเบาๆ (เน้นย้ำว่าเบาจริงจริ๊งงง)เบาๆ กันด้วยลุค”ฮองเฮา” เรามาแบบนางพญา..   คือเรื่องของเรื่องด้วยความหมวยในสายเลือดที่ออกมาทางหน้าอย่างน้อยนิดเกินไปทำให้ปิ่นไม่มีความพยายามที่จะแต่งให้ตัวเองหมวยเลยค่ะ ในเมื่อเบ้ามันไม่ยอมหมวย ชั้นไม่หมวยก็ด๊ายยยย อะไรแบบนี้ด้วยลุคนี้คืออย่าตกใจไปว่ามันแต่งจริงๆไม่ได้นะ ..ถ้าแกะเครื่องทองกับชุดฮองเฮา ลุคนี้คือลุคสโมคกี้สีทองเเดง ที่ดูออกไปทางสายฝ.ด้วยซ้ำค่ะปิ่นเน้นให้ดูแซบแบบไม่ใช่เเดงเพลิง แต่เป็นแดงเข้ม โทนเมทัลลิค ที่กำลังอินในกระแสเมคอัพปีนี้เหมือนกันหวังว่าสาวๆ จะชอบฮาวทูอันนี้นะ ไปลองดูกันเลยจ้าาา …

สำหรับลุคนี้ปิ่นจะแต่งตาก่อนสิ่งอื่นใดนะคะ เพราะว่าการแต่งตาแน่นๆ บางทีเม็ดสีจากอายแชโดว์มันจะชอบตกมาที่ใต้ตาใช่มะ การที่เราแต่งตาก่อน ถ้ามันหล่นเลอะใต้ตายังไง มันจะง่ายต่อการทำความสะอาดแล้วพอลงรองพื้นเสร็จจะได้เป๊ะ สวยเลยยยยสำหรับลุคนี้ ปิ่นใช้คอนเเทคเลนส์ โทนฟ้าของ Candy สี Blue Mini Pony จ้า

เริ่มต้นกันที่เขียนคิ้วนะ  ลุคนี้จะเขียนให้โก่งสูงและยาวกว่าปกตินิดนึง เพื่อให้มีพื้นที่ในการแต่งตาเยอะๆจ้า(ลุคนี้ ตอนหลังปิ่นแอบต่อคิ้วให้ยาวเพิ่มไปอีกจากในรูปนะ เพราะยังยาวไม่หนำใจอ้ะ = =’)

ก่อนสิ่งอื่นใด เวลาปิ่นต้องแต่งตาแน่นๆ ปิ่นจะใช้อายไพรเมอร์ลงก่อน เพื่อให้สีอายแชโดว์ติดทน และสีแน่นขึ้นไปอีกค่ะ

สำหรับลุคนี้ พาเหรดสีปิ่นใช้แต่งตาจะไปโทนแดงเข้ม จากพาเหรดของ Anatasia Bevery Hills Modern Renaissance(แต่สีดำแอบใช้จากพาเหรดแต่งตาอื่นนะ = =’ เพราะนางไม่มีสีดำในพาเหรดอะ)ส่วนStep การลงอายแชโดว์ตามภาพเลยจ้า

จากนั้น ปิ่นก็ใช้คอนซีลเลอร์ NYX HD Concealler  เบอร์ที่สว่างกว่าผิวหน่อย ลงบริเวณจุดที่สีผิวไม่สม่ำเสมอเก็บรายละเอียดตามมุมต่างๆของหน้า รวมถึงไฮไลท์ไปในตัวด้วยค่ะ (ลุคนี้บอกก่อนว่าปิ่นไม่ใช้รองพื้นนะ เพราะช่วงนี้ผิวค่อนข้างดีอยุแล้วๆเราก้ต้องลงอีกหลายขั้นตอนไม่อยากได้ลุคที่ดูหนักหน้า จึงลงแค่คอนซีลเฉพาะบางจุดค่ะ)

เห็นมั้ย ตอนนี้หน้าเริ่มเนียนแล้ววววว

ลงคอนทัวร์แบบครีมของ Physician Formula Super BB ค่ะ แล้วใช้แปรง(ฉีดสเปร์น้ำ)เกลี่ยๆ ให้เข้ากับสีผิวที่ให้ฉีดสเปร์น้ำลงเล็กน้อยก่อน เพราะจะช่วยให้การเกลี่ยผลิตภัณฑ์เนื้อครีมง่ายขึ้นเยอะเลยค่า

จากนั้น ปิ่นลงคอนทัวร์แบบฝุ่นอีกทีให้ชัดขึ้นไปอีก รวมถึงงัดสันจมูกด้วยตัวนี้ของ  WET N WILD CONTOURING PALETTE CONTOUR ค่ะ

Highlight สีทอง ตามบริเวณหน้าผาก สันจมูก กระจับปาก โหนกแก้มและคางค่ะไฮไลท์ตัวนี้ พุ่งดีมาก ปิ่นใช้บ่อยหน่อย ตัวนี้เป็นพาเหรด NYX Love Contours All ค่ะ

จากนั้น ปัดแก้มเฉียงขึ้นตามแนวเดียวกับที่คอนทัวร์นะคะ

กลับมาที่ตากันต่อ  ลุคนี้ ปิ่นกรัดอายไลน์เนอร์แบบเมจิค ตวัดหางเชิดสูงนิดนึง  ลุคนี้ใช้ EYELINER จากแบรนด์ EVE ค่ะแล้วก็ใช้อายแชโดว์แบบฝุ่นไลท์บริเวณใต้ตาด้วย แล้วให้ไปเชื่อมกับอายไลน์ตรงช่วงหลังตาแเขียนตาแบบนี้จะทำให้ตาดูยาวขึ้นนะคะ

ลุคนี้ปิ่นเลือกทาปากสีแดงเข้ม เมทัลลิคค่ะ (กำลังอินเลย กระเเสเมทัลลิคปีนี้)ปาดแดงธรรมดา ก็กลัวจิน่าเบื่อไปปปปปป อิอิลุคนี้ใช้ MILANI 02 Matterialistic ค่ะ

กลับมาติดขนตากันสุดท้ายเลยยย  ลุคนี้ ปิ่นขอขนตาแบบยาวมากกก งอนมากกก Wing ด้านหลังด้วยให้เพิ่มความเฉี่ยวความอลังของดวงตา  วันนี้ใช้ Bohktoh รุ่น W-2 ค่ะจากนั้นก็อย่าลืมปัดขนตาล่างกันด้วยนะคะ

zjb wong

zjb wong

Zjb wong.
❤️ cosmetic lover
❤️ make up lover
❤️ fashion lover
❤️ painter
❤️ art and design

FULL PROFILE