รีวิว+ภาพเก็บตกจากบ้านอีต่อง เหมืองปิล็อก

10 3

บ้านอีต่อง เหมืองปิล็อกเรามาดูกันว่าที่นี่ หมู่บ้านอีต่อง ต.เหมืองปิล็อก อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี มีอะไรให้เราเที่ยวบ้าง ไปดูกัน!!

เราไปพักที่นี่เป็นเวลา 2วัน 1คืน

ภาพทุกภาพที่นำมาลงไม่ได้ผ่านการแต่งสีใดๆเลยนะคะ เป็นภาพที่ถ่ายจากโทรศัพท์ของเราเองคือ IPHONE 5S

ใครที่เคยอ่านตามกระทู้ที่รีวิวมาแล้วก็อาจจะพอทราบมาแล้วว่ากว่าจะขึ้นไปได้ก็ต้องผ่าน 399โค้ง ขึ้นไปซะก่อน ซึ่งตอนแรกเราก็กะว่าจะนับโค้งค่ะ แต่พอนับไปนับมาแล้วเยอะเหลือเกินเลยล้มเลิกการนับโค้งไป5555  แต่ถ้าหากว่าใครไปโดยรถโดยสารประจำทางก็สามารถไปขึ้นสองแถวต่อขึ้นไปได้นะคะ

เรามาเริ่มที่รูปภาพจากจุดชมวิวกันเลยค่ะ  จุดชมวิวนี่เป็นจุดแรกหลังจากขึ้นมาได้สัก 1ใน4 ของเส้นทาง น่าจะประมาณนั้นนะคะ

และแล้วเราก็มาถึง  เย้ๆแต่ตรงนี้ยังไม่ใช่บ้านอีต่องนะคะนี่คือ บ.อีปู่  บ้านอีต่องต้องขับรถต่อไปอีกประมาณ 3กม.

ตอนที่เราไปถึงเราเข้าไปเก็บของที่ ที่พักก่อนค่ะแต่หากว่าใครไม่อยากนอนตามบ้านพักหรือโฮมสเตย์  อยากจะนอนเอาบรรยากาศป่าเขาก็สามารถเอาเตนท์ไปกางได้ค่ะ จะมีจุดกำหนดไว้ให้

เมื่อเก็บของเสร็จเรียบร้อยแล้วเราก็ไปเริ่มออกเที่ยวกันเลยค่าาาาาาาา

ที่แรกที่เราจะพาไปดูหลังจากที่เราเก็บของและทานอาหารเสร็จ ก็คือ.....เนินเสาธง

เนินเสาธงเป็นเนินที่สามารถชมวิวได้ 360องศา  หน้าทางขึ้นจะมีป้อมทหารพม่าอยู่ค่ะ เพราะที่ตรงนี้เป็นเขตชายแดนติดกับพม่า

(ทหารบางคนก็พูดไทยได้บางคนก็พูดไม่ได้เขาก็พูดภาษาอังกฤษเวลาที่เราไปถามอะไรเขา)

ทางขึ้นเนินก็ถือว่าสูงพอสมควรค่ะ เดินขึ้นไปนี่ถึงกับหอบเล็กน้อย555555  ความสูงของเนินน่าจะสูงประมาณตึก 6ชั้นได้นะคะ

จริงๆที่เนินเสาธงมีป้ายข้างหน้ามาแต่รูปอยู่ที่เครื่องหนึ่งต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ลงรูปแล้วก็ไมไ่ด้ถ่ายรูปทางขึ้นมาค่ะ

ที่ต่อไปที่จะพาไปดูก็คือ...ช่องทางมิตรภาพ

เจ้าหน้าที่อนุญ่ติให้เดินลงไปได้ประมาณ 100 เมตรค่ะ  เมื่อเราเดินเข้าไปเท่าที่คิดนี่น่าจะเป็นเขตแดนของพม่าแล้วนะคะ

อากาศตรงนี้ก็ตามที่ป้ายเขียนไว้เลยค่ะ  เป็นอากาศบริสุทธิ์ รู้สึกสดชื่นมากๆเลย

ดวงอาทิตย์ที่นี่ตกช้านะคะ หกโมงกแหนะกว่าจะตก  ช่วงนั้นถ้าเป็นที่บ้านเราก็แค่ห้าโมงกว่าๆก็มืดแล้วค่ะ

ดูดวงอาทิตย์ตกไปแล้วก็กลับไปที่หมู่บ้านกันเถอะ

ที่หมู่บ้านในตอนค่ำจะมีการขายของกันด้วยค่ะ ของส่วนมากก็จะเป็นอาหารนั่นแหละค่ะ อาหารหนัก อาหารกินเล่น  ที่นี่มีอาหารทะเลขายด้วยนะ เพราะอยู่ใกล้ๆกับทะเลอันดามัน

ตอนกลางคืนร้านจะเปิดกันไม่เกิน 2ทุ่มครึ่งประมาณนี้ค่ะ แล้วก็จะเก็บร้านกันหมดแล้ว

ที่นี่เห็นดาวเยอะอยู่นะคะ แต่ถ้าตามบนเนินช้างศึกอาจจะเห็นเยอะกว่า

ภาพด้านล่างต่อๆไปจะเป็นภาพของวันถัดมานะคะ

เดินถัดจาดหมู่บ้านขึ้นมาหน่อยนึง ก็จะถึงที่กางเตนท์ค่ะ ซึ่งนี่มาตอนเขาเก็บเตนท์กันหมดแล้ว5555

แล้วเราก็ไปเก็บของเดินทางออกจากหมู่บ้าน แล้วไปที่เนินช้างศึกกัน เวลาที่เราไปคือ11โมงไปแล้วนะคะ เพราะว่าคิดว่าตอนเช้าคนเยอะเลยไม่ได้ไปดูดวงอาทิตย์ขึ้นที่นั่น

ออกจากตรงนี้ก็ไปต่อกันที่เหมืองสมศักดิ์เลยยยย

อยากจะบอกว่าทางเข้าไปเหมืองสมศักดิ์นี่เข้าได้เฉพาะรถ4WDนะคะ รถขับสองห้ามเข้าไปเลยนะ

ทางเข้านี่สุดๆไปเลย นั่งในรถนี่กระโดดดึ๋งเลยทีเดียว  แต่หากใครต้องการเข้าแล้วไม่มีรถขับสี่ไป ที่นู่นเขามีให้เช่าค่ะขับให้เรานั่งเข้าไปเลย

ต้องขอโทษที่ไม่มีภาพทางมาลงนะคะ รูปอยู่อีกเครื่องนึง ใครอยากรู้ทางเป็นยังไงลองเสิร์ชหาดูในเน็ตได้ค่ะ

สุดท้ายก่อนจากขอฝากรูปเขื่อน

เหมืองปิล็อกเป็นที่นึงที่เราแนะนำว่าถ้ามีโอกาศก็น่าไปนะคะ  ใครชอบเที่ยวเขาก็ลองไปกันดูค่ะ

นี่เป็นกระทู้เกี่ยวกับสถานที่กระทู้แรก เป็นยังไงก็บอกกันด้วยนะ ผิดพลาดตรงไหน ควรเติมอะไร ภาษาดีไหม บอกกันได้เลยค่าาา

สุดท้ายก็ขออบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านะคะ และขอฝากกระทู้นี้ไว้ด้วยน้าาา

Its•M•hope

Its•M•hope

มาพูดคุยกันได้ค่าาาา

FULL PROFILE