How-to แต่งหน้ารับตรุษจีน Chinese New Year

13 6

สวัสดีค่ะ ฝนมาอีกแล้วค่ะ มากับลุค อาหมวย อาหมวย ใกล้ตรุษจีน เข้ามาแล้ว เรามาแต่งหน้ารับทรัพย์กันดีกว่าค่ะ เครื่องสำอางค์ในลุคนี้ ( ยกเว้น Smashbox master class palette ) เป็นเครื่องสำอางค์ถูกและดีทุกตัวเลย แนะนำ must have สำหรับสาวๆเลยค่ะ

คลิปวิดีโอค่ะ ^^

มาเริ่มแต่งหน้ากันดีกว่าค่ะ วันนี้ฝนขอบาย base make up ทุกตัวนะคะ จะลงแค่ คอนซีลเลอร์ใต้ตาพอ แต่บอกก่อนว่า ที่หน้า ฝนลง สกินแคร์ และกันแดดมาเรียบร้อยแล้วค่ะ   

แตะที่ใต้ตาเลยนะคะ แล้วใช้ Beauty blender เกลี่ยโดยการแตะๆเบาๆค่ะตัวนี้ฝนใช้มาทั้งปีเลยค่ะ ไม่หมดเลยนะ อยู่ด้วยกันมานานแสนนาน

วันนี้ฝนขอข้ามรองพื้นไปเลยนะค่ะ ฝนจะใช้การลงแป้งเจ้านางแบบเปียกค่ะ คือแป้งเจ้านางเป็นแบบ Two way powder ตามชื่อเค้าเลยค่ะ แบบเปียกจะให้ความรู้สึกเนียนกริปพร้อมความปกปิดเหมือนลงรองพื้นไปเลยค่ะ ปกติแล้วฝนเป็นคนหน้าแห้งมาก ถ้าไม่ลงรองพื้นแป้งจะไม่ติดหน้าเลยค่ะ  แต่แป้งเจ้านางเอาอยู่มาก ติดตั้งแต่เช้าถึงเย็นเลยค่ะ ปลื้มมมมมมากวิธีลงแป้งลุคนี้ ฝนจะใช้แป้ง 2 เบอร์ค่ะ 

• แป้งเจ้านาง 01 สีสว่างกว่าผิวนิดนึงค่ะ จะใช้บริเวณ T zone ที่ต้องการให้หน้าเด่น เป็นมิติ ขึ้นมา
  • แป้งเจ้านาง 02 สีเข้มกว่าผิว 1 เฉด จะใช้กรอบหน้า รอบหน้าบริเวณ กรอบหน้า เพื่อให้หน้าดูมีมิติแบบไม่โดด มาก จะให้ความกลมกลืน กับผิวหน้าและในรอยต่อกับสีอ่อน
ทำไม ??? ถึงต้องใช้แป้ง 2 สี เพราะ อยากได้ลุคที่ไม่คอนทรัวแบบโฉ่งฉ่าง หมวยๆ ไม่คอนทรัวหน้าค่ะ แต่ หมวย 2017 แอบมีลูกเล่น

เขียนตามโครงคิ้วเลยค่ะ หัวคิ้วแค่แตะเบาๆนะ เพราะไม่อยากให้สีชัดมาก แล้วใช้แปรงอีกด้านมา        เกลี่ยๆให้คิ้วดูละมุนๆวันนี้ฝนใช้สีอ่อนกว่าผมนะค่ะ อยากได้ลุคที่ไม่ดูดุมาก เพราะต้องทาปากแดง

ตา ฝนจะใช้โทนสีทอง เพื่อเสริม สิริมงคลให้แก่วันตรุษจีนค่ะ

•       ใช้สีทอง (แถว 2 ช่อง 3 ) เกลี่ยทั่วเปลือกตา
  •       ใช้สีเข้มมาอีกนิด ( แถว 3 ช่อง 3 ) แตะช่วงหางตาถึงกลางตา
  •       ใช้สีดำ ( แถว 3 ช่อง 2 ) เกลี่ยให้ชิดอายไลเนอร์ที่กรีดไว้ให้ดูฟุ้งๆ 

ใช้ 2 สีผสมกันค่ะปัดวนๆ ตามรูปหน้าเลยค่ะ สีช่องกลางและช่องที่ 3 ค่ะ

ใช้สีกลาง ปัดบริเวณ โหนกแก้ม และ ทีโซนค่ะ

ลิปดีต่อใจ ซื้อลิปได้บุญ เป็นลิขวิดลิปสติกค่ะ สีชัด ปากไม่แห้ง 

Fonza_

Fonza_

Makeup lover & Food aholic
ฝนค่ะสาวที่รักเครื่องสำอางค์และหลงไหลในอาหาร อย่างมาก

FULL PROFILE