Pokemon อะไรบนแพ็คเกจนั้น??

13 5

สวัสดีค่า จิงโจ้นะคะ หลังจากที่ คสอ.โปเกม่อนได้วางจำน่ายที่ 7/11 บ้านเรา เหล่าแฟนคลับโปเกม่อนทั้งหลายต่างก็ต้องไปเหมามาให้ครบ เพราะแพ็คเกจมันช่างน่าร้ากกกกก ล่อเงินล่อใจพวกเราอย่างมาก ที่สำคัญราคาที่ไม่ได้โหดร้ายมากนัก (ชิ้นละ 169 บาท) ทำให้กลายเป็นสินค้าขายดี และหมดเกือบทุกสาขา

และเห็นว่า มีเพื่อนๆหลายคนได้นำมาเห่อและรีวิวกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว วันนี้จิงโจ้จึงไม่ได้มารีวิวให้ดู แต่จะมานำเสนอ profile ของโปเกม่อนเหล่านี้ซักหน่อย ว่าเรียกว่าอะไรและที่มาที่ไปค่ะ ว่าทำไมโปเกม่อนมีอยู่เป็นพันชนิด แต่จึงเป็นเจ้า 3 ตัวนี้มา ^^

ทั้ง 3 ตัวนี้คือตัวเดียวกันค่ะ แต่อยู่ในขั้นพัฒนาที่แตกต่างกัน บลัชสีชมพูคือตัว ปิจู (Pichu) ร่างแรกของปิกาจูนั่นเองคูชั่นสีเหลืองคือ ปิกาจู ที่ทุกคนต่างรู้จักกันดีอยู่แล้วบลัชออนสีส้มคือ ไรจู ร่างที่พัฒนาต่อจากปิกาจูค่า

1. ปิจู เป็นร่างก่อนจะมาเป็นปิกาจู ซึ่งจะพัฒนาได้ก็ต่อเมื่อความผูกพันระหว่างปิจูกับเทรนเนอร์มีมากจนเต็มเปรี่ยม(ในเกมส์) เป็นโปเกม่อนหนู หรือที่บางคนเรียกว่าหนูไฟฟ้า ด้วยความไซส์จิ๋วของมัน มันจึงไม่ค่อยอยู่ตัวคนเดียว มีนิสัยเหมือนเด็กเล็กซนๆที่แม้แต่แค่จะเก็บไฟฟ้าไว้ที่แก้มสีแดงของมันก็ยังไม่เสถียร จะปล่อยออกมาตามอารมณ์ของเจ้าตัวค่ะ

2. ปิกาจู ตัวนี้เชื่อว่าทุกคนรู้จักกันดีอยู่แล้ว เป็นโปเกม่อนตัวแรกของซาโตชิ ที่ได้ปิกาจูมาตัวแรกก็เพราะว่า วันที่ซาโตชิจะออกเดินทาง ดั๋นน ตื่นสาย starter pokemon ธรรมดาตัวอื่นจึงโดนแย่งไปหมดแล้ว จะพัฒนาต่อไปได้ด้วยหินไฟฟ้า (Thunder Stone) เพราะฉะนั้นไม่ว่าปิกาจูจะเก่งแค่ไหนก็พัฒนาไปเป็นไรจูไม่ได้ถ้าไม่ใช่หินไฟฟ้า

3. ไรจู ร่างที่พัฒนามาจากปิกาจูค่ะ ตัวจะใหญ่กว่าปิกาจู เปลี่ยนเป็นสีส้มและหางยาวขึ้น แต่ไม่ว่าจะพัฒนาไปโตแค่ไหน ยังไงมันก็ยังคือ หนูไฟฟ้าอยู่ดีนั่นหล่ะค่ะ ^^ น่าร้ากก

"งั้นแปลว่า ไรจูเก่งกว่าปิกาจูหน่ะสิ?" อันนี้ไม่เสมอไปค่ะ จริงอยู่ที่ถ้าได้พัฒนา ความสามารถและพลังจะสูงขึ้น แต่การต่อสู้นั่นมันก็ใช้หลายอย่างกว่านั้น อย่างเช่น ปิกาจูของซาโตชินี่ ก็เคยเอาชนะไรจูมาแล้วด้วย ปิกาจูของซาโตชินั่นไม่อยากพัฒนาร่างค่ะ เพราะมันต้องการพิสูจน์ให้ซาโตชิเห็นว่า แม้ไม่พัฒนาร่าง มันก็เอาชนะโปเกม่อนที่แข็งแกร่งกว่ามันได้ค่ะ

JingjoKanga

JingjoKanga

FULL PROFILE