[เที่ยวเกาหลีกับโอปป้า] ❝ โอปป้าพาเที่ยววันเด็ก... Children's day in Korea ❞

13 5

อันนยองง~! สวัสดีค่า โอปป้ามาพาเที่ยวอีกแล้ววว เมื่อวานตรงกับวันเด็กที่ไทย ฮีเลยถือโอกาสพาเด็ก (ใสๆ อย่างเรา ฮ่าๆ) เที่ยวแบบเด็กๆวัยรุ่นนนนที่นี่ เหมือนกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง ได้เล่นเกม wii หนีบตุ๊กตา กินชาบู และต่อด้วยคาเฟ่คิ้วท์ๆ แต่ละที่จะเป็นยังไงบ้าง ตามไปดูกันเลยค่าา~

อ่าา สำหรับคนอยากสัมผัสบรรากาศจริงๆ เลื่อนลงไปด้านล่างสุดกดชมวิดีโอได้เลยน้าา ข้อมูลแน่น ครบบบ ตลก มันส์ ฮาค่าา

ที่แรกเลย Multi Bang (Bang ในภาษาเกาหลีแปลว่า "ห้อง") เป็นห้องที่สามารถร้องคาราโอเกะ เล่นเกม ดูหนัง เล่นเน็ทได้ คนเกาหลีนิยมมากับแฟน หรือกับเพื่อนๆ ให้ความเป็นส่วนตัว โดยเสียเงินเป็นชั่วโมง ชั่วโมงละประมาณ 12,000 วอน อันนี้ย่านคังนัมเลยค่อนข้างแพงหน่อย ที่อื่นอาจจะถูกกว่านี้นิดหน่อยค่ะ ด้านนอกห้องมีน้ำอัดลม ป็อปคอร์น ไอศกรีม คุ้กกี้ขนม ให้ตักเข้าไปทานในห้องได้ด้วย เพลิดเพลินกันไปอีก

มาต่อกันที่ Oluk-sil (Sil ในภาษาเกาหลีก็แปลว่า "ห้อง" ค่ะ) โอรักชิลเป็นสถานที่เล่นเกม แต่ไม่ได้แยกเป็นห้องเหมือนมัลติบังนะคะ ส่วนใหญ่จะอยู่ใต้ดิน เป็นทั้งชั้นเลย มีทั้งที่หนีบตุ๊กตา เกมตู้ เกมเต้น ชู้ทบาส ห้องร้องคาราโอเกะแบบเล็กๆสำหรับคนเปลี่ยวๆมาคนเดียวก็ร้องได้อะไรแบบนี้

เล่นเหนื่อยแล้วก็ถึงเวลากินข้าวเย็นนน อากาศคือหนาวมากก -12 ได้ค่ะเมื่อวาน เลยหาอะไรร้อนๆกินกันดีกว่า จบที่ชาบูค่ะ ร้านนี้เพื่อนคนเกาหลีแนะนำมา เพราะมีน้ำซุปให้เลือกหลายแบบ และหนึ่งในนั้นมีซุปต้มยำด้วยยย เย่ อันอื่นก็ตามรูปด้านบนเลยค่ะ ซุปเกาหลี จีน ญี่ปุ่น เราสั่งไทยกับเกาหลีค่ะ อิอิ

เกาหลีจะเป็นแบบน้ำใสๆ ใส่เนื้อไปต้มสักพัก เข้มข้นหน่อย อร่อยเลยยยค่ะ ซุปต้มยำก็โอเคนะเผ็ดดี แต่ไม่ค่อยเปรี้ยว กลิ่นพริกแห้งนี่เข้าจมูกเลย ฮ่าๆ พร้อมมีสลัดบาร์ให้ตักทานไม่อั้นด้วย ในราคา 19,800 วอน ถ้าคนไม่อยากทานเนื้อแบบบุฟเฟ่ต์ก็สั่งเป็นชุดๆได้ค่ะ ประมาณหมื่นกว่าๆ แต่สลัดบาร์ทานฟรีหมดเหมือนกันค่ะ

ชื่อร้าน:: Shabu O (샤브오) ใกล้สถานีรถไฟฟ้าคังนัม

ตบท้ายด้วยของหวานน ตามสไตล์เกาหลี ต้องไปต่อที่คาเฟ่กันสิ ร้าน Rocky Mountain Chocolate Factory เป็นเชนจากอเมริกา ชื่อก็บอกอยู่แล้วเนอะว่าชอกโกแลต ทีเด็ดของเค้าก็ชอกโกแลตนี่แหละค่ะ มีหลากหลายให้เลือกสรรมากก แต่ราคาก็แพงอยู่นะ ชิ้นละ 3,500 วอน (~100 บาท) ถ้าเป็นแอปเปิ้ลเคลือบชอกโกแลตแบบต่างๆก็ประมาณ 8,000~12,000 วอน (~300 กว่าบาทแน่ะ) แต่รสชาติก็สมราคาแหละ เครื่องดื่มแนะนำเป็นพวกชอกโกแลต กับ Milk tea ค่ะ Cheese Latte ก็มีนะ แต่เราว่าคล้ายนมสดมากกว่า ฮ่าๆ

ชื่อร้าน:: Rocky Mountain Chocolate Factory (Gangnam Branch)ที่อยู่:: Seoul Gangnam-daero 421 Samyeong Building 2F

อย่าลืมกดดูวิดีโอกันน้าาา จะได้อินกับบรรยากาศมากขึ้น ถ้าชอบก็อย่าลืมไลค์ และกดติดตามยูทูปเค้าด้วยน้าาา

ช่องทางอื่นๆใส่ไว้ในโพรไฟล์แล้ว ตามไปดูชีวิตความเป็นอยู่ที่เกาหลี และสอบถามได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับเกาหลีนะคะ ไว้เจอกันใหม่รีวิวหน้าค่าาา อันนยองงง~!

bewitch.bewty

bewitch.bewty

Business inquiry please add line: buta_beauty

FULL PROFILE