(รีวิว) รักษาสิวที่สถาบันโรคผิวหนังราชวิถี

14 9

สวัสดีคะ เพื่อนๆชาวจีบันนนนนนน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกเนอะผิดถูกยังไงก็อภัยด้วยน๊าาาาาา เราชื่อ ฟ้า นะคะ วันนี้ขอมารีวิวรักษาสิวที่สถาบัโรคผิวหนังกันคะ เรื่องสิวเนี่ยเป็นปัญหากวนใจของสาวๆเกือบแทบทุกคนเนอะ ต้องบอกก่อนว่าที่ฟ้าตัดสินใจไปหาหมอเพราะเกิดมาจากการแพ้ครีมคะ ซึ่งก่อนใช้ครีมคือก็สิวนี่มีเม็ดสองเม็ดเองเป็นเม็ดเล็กๆ แล้วก็มีรอยดำแดงคะ  เพราะบางทีชอบบีบ (เชื่อว่าบางคนเป็น) 555555 ซึ่งตอนใช้ครีมเนี่ยหน้าขาวใสเลยคะเป็นปลื้มมากตอนนั้น แต่แบบเพื่อนทักว่าลองหยุดใช้ก่อนมั้ย เผื่อมีสารสเตียรอยดฺ์ เราก็เอ๊ะเลยลองหยุดตามเพื่อนบอก ปรากฏว่าผลทันตาเลยคะสิวผดเม็ดเล็กๆเริ่มขึ้นแ็มหน้าผาก สิวอุดตัวเริ่มมา หนักสิวคือสิวอักเสบเม็ดเท่าช้างข้นนี่แทบหวีดเลยคะ เพราะมันแทบไม่ขึ้นเลย หลังจากนั้นเราก็พยายามหาพวกยาทาแก้สิวมาทาแต่ก็ไม่หายคะ เลยตัดสินใจไปหาหมอเลยดีกว่า พอดีเคยอ่านนรีวิวของที่นี่มาเลยลองไปดูบ้าง

ครั้งแรกที่ไป วันที่ 13.12.2016

เราไปคลีนิกนอกเวลารอบบ่ายคะ ไปช่วงเช้าไม่ทันตื่นไม่รอด อิอิ รอบเช้าปิดรับบัตรคิวตั้งแต่ 07.30 น.แหนะคะ เราเลยเลือกนอกเวลาเสียเงินเพิ่มอีก 250 บาท ไม่รวมค่ายากับค่ารักษาทางการแพทย์ ครั้งแรกไปแบบรอนานมากๆๆ แต่แบบพอได้เข้าไปตรวจแบบแปปเดียวเองอะ เราพยายามแบบบอกหมอว่าเป็นนู้นนี่นั่นมา คุณหมอก็ฟังแล้วพยักหน้าตาม แล้วก็ดูหน้าเราแปปหนึง เราก็แบบโอเคเราเชื่อหมอ เราหมอก็จ่ายยาให้เราแล้วบอกเราว่าเดือนหน้าให้มากดสิว เราก็โอเคค่าาาา หลังจากนั้นก็มาก็มาจ่ายเงิน แล้วก็รอรับยา ครั้งแรกกับการรักษา 936 บาทรวมค่าคลีนิกนอกเวลาแล้วนะ

1.สบู่ล้างหน้า เป็นเจลใสๆเราชอบนะรู้สึกว่าใช้ล้างหน้าแล้วสะอาดดีอะ ขวดใหญ่ด้วยใช้ได้นานมากๆๆ

2.ยาทาฆ่าเชื้อ ตัวนี้ใช้หลังล้างหน้าเราก็ชอบอีกเช่นกัน ตอนแรกจะรู้สึกแสบๆ แต่เช็ดแล้วรู้สึกเหมือนหน้าสะอาดมากขึ้นอะ

3.ครีมบำรุง ครีมนี้ใช้หลังเราทายาฆ่าเชื้อใช้แล้วรู้สึกเหมือนหน้าเรามันๆ แต่มันคงชุ่มชื้นอยู่ 555

4.ยาทาสิว ตัวนี้เราใช้ทาก่อนนอน เพราะไปอ่านมามันไวต่อแสงมาก ตอนแรกที่ใช้มันขับสิวที่มันอุดตันออกมา ขับสิวอักเสบแบบออกมาเยอะอะ จนตอนนั้นแบบเครียดหนักกว่าเดิมแต่ก็แบบลองใช้ไปเรื่อยๆ จนแบบสิวอักเสบหนองมันหลุดไปเองอะ หรือบางเม็ดมันขึ้นมาเราก็คิดว่ามันคงขับสิวออกเพราะเดือนหน้าหมอนัดมากดสิว แต่เรื่องไวต่อแดดนี่เราว่าจริงนะ หน้าเราหมองคล้ำลงไปเยอะมากๆอะ แต่โดยรวมเราก็ชอบ (สรุปชอบหมดดด 5555)

หาหมอครั้งที่2  14.01.2017

วันนี้เราไปกดสิวตามที่หมอนัดเลย ได้คุณหมอพิมพาเป็นคนตรวจให้ คุณหมอน่ารักมากๆๆ สวยด้วยๆ แถมใจดีอีก (อวยตับไตไส้แตก 55555 ) คุณหมอบอกสิวที่ต้องกดมีไม่เยอะแต่เราอยากกดหมอเลยให้ไป ตอนกดพยายาบาลที่กดให้ก็บอกสิวเรามีนิวเดียวเองแปปเดียวก็เสร็จ สรุป5นาทีก็เสร็จแล้วเร็วมากๆๆ แล้วคุณหมอก้จ่ายยาแค่ตัวเดียวคือยาทาฆ่าเชื้อเพราะเราบอกหมอว่าหมด สรุปค่ารักษาครั้งที่2 แค่ 450 บาทเอง รวมค่าคลีนิกนอกเวลาแล้วนะ เพราะว่ากดสิวฟรีพี่พยาบาลกดให้ ใจดีมว๊ากกกกกกก

V

V

V

นี่คือผลหลังจาก 1 เดือนที่ใช้ยาของหมอแล้วก็พึ่งกดสิวมาวันนี้สดๆร้อนๆเลย ต้องบอกก่อนเลยว่าตอนที่เรารักษาเนี่ยเราไม่แต่งหน้าเลย เราทาแค่กันแดดเอง ตอนนั้นคือแบบยอมโทรมจ้าาาาขอสิวหายไว้ก่อน

ก่อนออกจากห้องตรวจเราก็ถามหมอว่ารอยแดงๆเนี่ย เราควรทำไงดี หมอก็แนะนำให้เราเลเซอร์ แล้วเราก้ถามหมอว่ามียาทาบ้างมั้ย หมอก็บอกมีแต่หมอเองไม่เชื่อว่ามันรักษารอยได้ เราก็แบบเอ้า 5555 แล้วหมอก็บอกต่อว่ามันเป็นที่เส้นเลือดอะไรสักอย่างเราไม่เข้าใจ อิอิ เราก็แบบโอเคคะ ขอบคุณมากกเราเป็นคนหนึ่งที่เป็นสิวนะ อยากให้กำลังใจทุกคนที่เป็นสิวเหมือนเราว่าให้ค่อยๆรักษานะ สิวต้องค่อยๆรักษาไปเรื่อยๆ เราเชื่อว่าวันหนึงเราต้องหาย เราอยากหน้าใสบ้าง 5555 สุดท้ายขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้เรานะ อาจเขียนผิดเขียนถูกบ้าง บ๊ายบายยยยยยยยยยยยปล. เราใช้กล้องสด หน้าสด รูปไม่ชัดขออภัยด้วยนะ

FahNatthaya

FahNatthaya

FULL PROFILE