(How to)เทรนเกาหลีทาแป้งเด็กแล้วไปดำน้ำ เวิร์คเหรอ?|Baby Gangzter

13 12

สวัสดีค่ะ สาวสาว ヾ(^∇^)เมื่อไม่นานมานี้มีเทรนการเซ็ตเมคอัพแบบแปลกๆมาใหม่เห็นว่าเป็นเทรนมาจากเกาหลี ที่เค้าเคลมว่าแมตและคุมมันสุดยอดแถมยังใช้ของง่ายๆที่มีในบ้านแต่วิธีการออกจะแปลกนิดหน่อย วันนี้เลยมาลองเล่นให้ดูกันค่ะ

เทรนที่ว่ามีชื่อว่า Jamsu ที่มีความหมายว่า ดำน้ำค่ะ (Diving, Submerging)ส่วนที่ทำไมถึงชื่อนี้ลองดูกันต่อไปนะคะ

สิ่งที่ต้องใช้

1.แป้งเด็ก (หรือloose powder) ใช้ของแบรนอะไรก็ได้2.ขันหรืออ่างใส่น้ำที่ขนาดใหญ่กว่าหน้าของเรา3.น้ำเย็น เท่านี้เอง เป็นของที่หาง่ายๆได้ในบ้านใช่ไหมคะ (o^^o)

ขั้นตอนการทำ

1.ลงเบสเมคอัพตามปกติ (ไพรเมอร์ => รองพื้น => คอนซิลเลอร์) แต่อย่าเพิ่งลงผลิตภัณท์ฝุ่นต่างๆนะคะ2.ทาแป้งเด็ก (หรือ loose power ) ให้ทั่วใบหน้า 

และสุดท้าย

ดำน้ำเลยค่ะ!!!!⊙﹏⊙ก้มลงไปในอ่างน้ำเย็นที่เตรียมไว้ พยายามลงไปให้น้ำท่วมทั่วทั้งหน้านะคะ

ถ้าเป็นคนหน้ามันก็ดำลงไปประมาณ 30 วินาที แต่ถ้าหน้าแห้งแค่ 15-20 วินาทีก็พอค่ะ

( ̄□ ̄) เฮ้ออออ รอดแล้ว

หลังจากขึ้นมาจากน้ำรอให้น้ำหยดหมาดๆนิดนึง แล้วค่อยเอาผ้าขนหนูซับหน้าแล้วก็แต่งหน้าได้ตามปกติเลยค่ะ

สรุปผลข้อดี -ผิวดูเนียนมากกกกก รูขมขนบริเวณแก้มเห็นชัดเลยว่าดูเล็กลง เอามือจับก็จะลื่นๆนุ่มๆ- ผิวแมทที่สุดดดด (แมทเกินไปสำหรับเนยด้วยซ้ำ 555) วันนั้นไปปั่นจักรยาน ตีแบตมินตัน กลับมาบ้านก็ยังแมทอยู่  คุมมันที่สุดในโลกกก- ทำให้แต่งหน้าง่ายขึ้น การใช้ผลิตภัณฑ์แบบฝุ่นทำได้ง่ายขึ้น จะปัดจะเบลนอะไรก็ง่าย- ราคาถูก/หาง่าย

ข้อเสีย - ใช้เวลามากกว่าการองพื้นปกติ- ถ้าลงแป้งเยอะจะดูหน้าลอยมาก โดยเฉพาะคนที่ผิวเข้มต้องระวังเป็นพิเศษ- อาจจะอุดตันรูขมขนได้

Baby Gangzter

Baby Gangzter

Just wanna Live my life to the best i can.

FULL PROFILE