[Review] หมดปัญหา!!! ผมร่วง สิวขึ้น หนังศีรษะบอบบาง แค่เลือกแชมพูให้เหมาะ

21 13

สวัสดีค่า ตาลเองนะคะ ^^ วันนี้ตาลจะมาในหัวข้อเกี่ยวกับแชมพูที่เหมาะกับคนที่มีสภาพหนังศีรษะบอบบาง อ่อนแอ แพ้ง่าย หายยาก ค่าา 

คือก่อนหน้านี้สักประมาณปีที่แล้ว ตาลผมร่วงเยอะมากกกก แถมมีเม็ดเหมือนสิวเกิดขึ้นที่หนังศีรษะเต็มไปหมด เป็นหนักจนต้องหามเข้าโรงพยาบาลกันเลยทีเดียว (เว่อร์อีกละ จริงๆก็เดินเข้าไปปกตินั่นแหละค่ะ 5555) คุณหมอก็ไม่ได้ฟันธงนะคะว่าเกิดจากสาเหตุอะไร เพราะสาเหตุมันมีได้เยอะมว๊าก แต่หลังจากนั้นตาลเลยลองเปลี่ยนแชมพู หันมาเลือกใช้แชมพูที่ทำจากพฤกษาธรรมชาติ และปราศจากพวกสารเคมีรุนแรงต่างๆ ซึ่งรู้สึกว่าอาการดีขึ้น แล้วก็ไม่เป็นอีกเลย

วันนี้ตาลเลยอยากจะมาเปิดกรุแชร์ไอเทมออแกร์นิคต่างๆที่ตาลใช้อยู่และคิดว่าโอเคมากๆกับสภาพหนังศีรษะและเส้นผมของตาลค่ะ

ก่อนอื่นตาลขอเล่าให้ฟังก่อนว่าสารเคมีหลักๆที่ใช้เป็นส่วนผสมอยู่ในแชมพูและอาจจะรุนแรงเกินไปสำหรับคนหนังศีรษะบอบบางนั้นมีอะไรบ้าง

1. ซัลเฟท (Sulphate) เป็นสารที่ช่วยชะล้างสิ่งสกปรกออกจากเส้นผมเราค่ะ เวลาสระจะเห็นว่ามีฟองเยอะๆ แต่ว่าถ้าใช้มากเกินไปนางก็จะไปเอาน้ำมันตามธรรมชาติที่อยู่บนหนังศีรษะกับเส้นผมเราออกไปด้วย พูดง่ายๆคือสะอาดมากจนเอาออกไปซะหมด ซึ่งถ้าหนังศีรษะเราแห้งเกินไปก็อาจจะทำให้เกิดอาการคันหรือรังแค บางคนก็มีหนังหลุดออกมาเป็นแผ่นๆเลยนะยู อู้ยยย พูดแล้วขนลุก

2. ซิลิโคน (Silicone) เป็นสารที่ทำให้เส้นผมเรานุ่มลื่น ไม่พันกัน แต่จริงๆแล้วทางวิทยาศาสตร์เค้าบอกว่าซิลิโคนไม่ได้ให้สารบำรุงอะไรแก่เส้นผมเราเลยนะคะซิสส คือนางจะไปเคลือบเส้นผมเราไว้ให้เรารู้สึกมีชัยหลังจากสระผมเสร็จเท่านั้นเอง ซึ่งถ้าสะสมไปเรื่อยๆคุณซิลิโคนเนี่ยแหละค่ะจะเป็นบ่อเกิดแห่งสิวตัวแม่เลย ใครที่ชอบเป็นสิวที่แผ่นหลังก็ลองเปลี่ยนไปใช้แชมพูที่ปราศจากซิลิโคนดูนะจ้ะ

3. พาราเบน (Paraben) เป็นสารที่ทำให้ผลิตภัณฑ์คงสภาพ ไม่บูด ไม่เสีย เรียกสั้นๆว่าสารกันบูด ช่วงหลังมีวิจัยออกมาตั้งข้อสงสัยเยอะมากว่า คุณพาราเบนเนี่ยนางอาจจะก่อให้เกิดมะเร็งได้นาจา แต่ๆๆ!! ยังไม่มีบทสรุปชัดเจนนะตัวเอง อย่าเพิ่งกรีดร้องว่าฉันกำลังจะตาย แต่ด้วยความกันไว้ดีกว่าแก้บริษัทผลิตแชมพูและเครื่องสำอางมากมายก็หักดิบเลิกใช้พาราเบน และติดป้ายเคลมบนสินค้าอย่างชัดเจนว่า Paraben-Free

พอจะเข้าใจกันคร่าวๆแล้วใช่ไหมคะ งั้นเรามาเริ่มรีวิวแชมพูแต่ละตัวเลยดีกว่า

ตัวแรกเป็นแชมพูจากค่ายดังอย่าง The Body Shop ค่ะ ตัวนี้ที่ตาลใช้คือ Rainforest Balance Shampoo เป็นสูตรที่เหมาะสำหรับคนผมมันค่ะ โดยส่วนตัวตาลเป็นคนที่หนังศีรษะมันง่ายมาก สระวันนี้ พรุ่งนี้มัน แต่ว่าปลายผมนี่แห้งซะจนไม้กวาดเรียกพี่ พอมาลองใช้ตัวนี้แล้วรู้สึกโอเคเลยค่ะ นางช่วยให้หนังศีรษะที่มัน มันน้อยลง แต่ก็ไม่ได้ทำให้เส้นผมแห้งจนเกินไป เนื่องจากนางไม่มีซัลเฟทไงล่ะ คือความมันตามธรรมชาติในเส้นผมที่ควรจะคงไว้ก็ยังอยู่

แต่เวลาสระเสร็จจะรู้สึกผมพันกันขั้นรุนแรงเพราะว่านางไม่มีซิลิโคนค่ะ ปกติตาลก็จะมีครีมนวดไว้ชะโลมช่วงปลายผมด้วย แต่เนื่องจากครีมนวดหมดไปแล้วเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูนะจ้ะ อีกอย่างที่ขัดใจแม่คือกลิ่นแชมพูค่ะ มันไม่หอมเลย (คือไม่ได้เหม็นอี๋นะคะ แค่ไม่หอม)

ตัวถัดมาคือยี่ห้อ EarthTime ที่นางเคลมมาเลยว่าเป็นแชมพูออแกร์นิคนะคะ (จะไม่ออแกร์นิคได้ไงแทบทุกอย่างที่เป็นส่วนผสมคือทำมาจากธรรมชาติล้วน) ตาลไม่แน่ใจว่ามีขายที่ไหนบ้างนะ แต่ว่าเมื่อเร็วๆนี้ด้วยความเดินส่องของในร้านออแกร์นิคกับท่านแม่ เลยเจอมาจ่ะ บอกตรงๆว่าแว๊บแรกที่เห็นคือชอบแพคเกจ ชอบหน้าตา ดูแพง ดูคุณภาพดี เลยซื้อมาลอง เอ้า! สรุปคือดี! ดีแบบบังเอิญค่ะ 55555 (คือยี่ห้อนี้เค้าได้รับการรับรองจากแพทย์ผิวหนังมานะคะ ตาลเลยค่อนข้างไว้ใจและกล้าลองใช้ค่ะ) พอได้ใช้แล้วรู้สึกว่านางเหมาะกับสภาพหนังศีรษะของตาลมากเลย ไม่แพ้ ผมไม่ร่วง สิวไม่ขึ้น อีกอย่างคือใช้กับผมทำสีได้ด้วยนะเออ

แต่อย่างว่านะคะ ด้วยความที่เค้าไม่มีซัลเฟทเวลาสระก็อาจจะไม่ได้รู้สึกฟินขนาดนั้น เพราะไม่มีฟองฟูฟ่องออกมา แต่เพื่อความสวยที่ยั่งยืน..น้องยอมค่ะ ที่สำคัญคือกลิ่นหอมมากกกกกก (ก.ไก่18ล้านตัว) ตาลชอบมากๆนะ กลิ่นเหมือนสปาเลย รู้สึกว่าเค้าจะไม่ได้ใช้น้ำหอมแต่ใช้เป็นกลิ่นจาก Essential  Oil แทนนะคะ เพราะฉะนั้นกลิ่นอาจจะติดไม่นานเท่าไหร่ แต่ว่าปลอดภัยและอ่อนโยนไม่แพ้แน่นอนค่ะ (คือบางแชมพูที่ใช้น้ำหอมสังเคราะห์นี่มีสิทธิแพ้ได้ง่ายค่ะ)

แบรนด์ที่สามคือ Moroccanoil ค่ะ เป็นแชมพูต่างชาติที่มีราคาสักหน่อย แต่เวิร์คเลย นางสกัดมาจาก Argan Oil และ Argan Butter ที่จะช่วยทำให้ผมชี้ฟูเรียบลื่นและจัดทรงง่ายขึ้นค่ะ ตัวนี้เค้าไม่มีทั้งซัลเฟทและฟอสเฟทเลยนะ ดังนั้นเวลาสระผมจะไม่ค่อยมีฟอง แต่ตาลว่าเค้าชะล้างสิ่งสกปรกได้ดีทีเดียวเลยล่ะค่ะ เวลาเซตผมมาหรือว่าผมโดนฝุ่นมาเยอะๆใช้ตัวนี้แล้วสะอาดเลย แต่ว่าผมก็ยังคงความชุ่มชื่นอยู่นะคะ หลังสระจะสังเกตได้ว่าผมนุ่มลื่นขึ้น และชี้ฟูน้อยลงค่ะ

แต่อย่างว่าตัวนี้เค้าจะมีส่วนผสมของซิลิโคนอยู่บ้างในครีมนวดผมนะคะ โดยปกติตาลก็จะคอยผลัดเปลี่ยนไปใช้แชมพูอย่างอื่นที่ปราศจากซิลิโคนบ้าง สลับไปเรื่อยๆ เพราะไม่งั้นสิวอาจจะยกขบวนขันหมากมาได้จ้า 

ตัวสุดท้ายยยย เป็นแบรนด์ท้องตลาดที่คุ้นหน้าคุ้นตากันดีค่ะ นั่นก็คือ L'oreal นั่นเอง ตัวนี้เป็นสูตรในเครือ EVER ทั้งหลายค่ะ ตาลเลือกใช้สูตรนี้เพราะว่าเค้าเหมาะสำหรับคนทำสีผม นั่นคือไม่มีซัลเฟทนั่นเอง (บนหลอดคือแปะไว้ใหญ่มาก เน้นมากว่า Sulfate-Free) แต่นอกจากนั้นเค้ามีดีที่ทำมาจากพฤกษาธรรมชาติค่ะ เลยลดปริมาณสารเคมีในผลิตภัณฑ์ลงไปได้ระดับหนึ่งเลย ตัวนี้ตาลรู้สึกว่าสามารถใช้ได้กับคนที่หนังศีรษะบอบบางในระดับปานกลางค่ะ แต่ถ้าใครบอบบางมากเว่อร์อาจจะเลือกดูเป็นแชมพูที่ออแกร์นิคมากๆแทนจะดีกว่า

ตัวนี้เค้ามีผสมซิลิโคนอยู่บ้างนะคะ แต่ไม่ได้มากมายเท่าไหร่ ซึ่งถ้าใช้บ่อยๆก็อาจจะตกค้างได้เหมือนกัน ตาลแนะนำให้คอยสลับสับเปลี่ยนไปใช้แชมพูอย่างอื่นบ้างจะดีกว่าค่ะ

สรุปค่ะ... แชมพูทั้งหมดที่ตาลมาแชร์ในวันนี้เค้าทำมาจากพฤกษาธรรมชาติทั้งหมดเลยนะคะ ดังนั้นเลยค่อนข้างอ่อนโยนและไม่รุนแรงเกินไป แต่ว่าชนิดและปริมาณของสารเคมีที่ใช้ก็จะแตกต่างกันออกไป อันนี้เพื่อนๆอาจจะต้องลองสังเกตตัวเองว่าแพ้สารเคมีชนิดไหน และหลีกเลี่ยงเอานะคะ

สำหรับตาลแชมพูพวกนี้เค้าโอเคมากๆค่ะแต่อย่างไรก็ตามความดีงามของผลิตภัณฑ์ก็ขึ้นอยู่กับสภาพหนังศีรษะและเส้นผมของแต่ละคนอยู่ดีนะคะ หวังว่าจะพอเป็นแนวทางให้เพื่อนๆหาแชมพูที่เหมาะกับตัวเองได้นะคะ แล้วเจอกันใหม่ค่า บั๊ยบายยย

TARNPEEP

TARNPEEP

FB page: TAANPEEP
IG: TAANPEEP
YouTube: TAANPEEP

FULL PROFILE