วิเคราะห์ส่วนผสมและรีวิว | ✱ สครับ ✱ | ของเล่นใหม่ SCRUB หน้า ดีๆ จากแบรนด์ลำดับ 1 ของอเมริกา ,, ดีอ๊าาาา ชอบ !!!

19 12

ทุกคนครับ สวัสดีครับ เพื่อนๆบ้าน Jeban ที่รักวันนี้ผมอยากจะแนะนำสครับหน้าดีๆ ให้เพื่อนได้ขัดหน้ากันให้สะใจกันเป็นสครับหน้าที่ขัดมันส์จริงๆ เม็ดสครับแน่น เยอะ มันส์จริงๆครับแถมเป็นเม็ดสครับจากธรรมชาติอีกด้วย

ต้องบอกก่อนเลยครับ ว่าผมเองเป็นคนชอบเดินเข้า Watsons ไปหาซื้อเครื่องสำอางต่างๆเดิน Update ราคาสินค้า เดินเล่นไปตามประสา เชื่อว่าเพื่อนๆก็คงเหมือนผมจะซื้อไม่ซื้อก็ขอให้เดินเข้าไปก่อน ฮ่าๆๆ แล้วบังเอิญเข้าไปเจอสครับตัวนี้ครับแถมเขาเคลมว่าเป็น No.1 Scrub in USA ด้วย พอดีผมเห็นอยู่ในช่วงลดราคา เลยรีบหยิบจ่ายเงินเลยตอนที่ซื้อ คือ ซื้อมาหลอดเดียว สูตรสำหรับคนเป็นสิวอุดตัน พอกลับมาใช้แล้วชอบมากกกกกกกกมันส์มาก วันรุ่งขึ้นไปเหมาสูตรที่เหลือเลยครับ ฮ่าๆ ถ้าคุณเป็นคนชอบขัดหน้าแนะนำเลยครับ

เราไปดูกันเลย ว่าคือตัวไหน

สครับจากแบรนด์ St. Ives

St. Ives ถือว่าเป็นแบรนด์ที่เห็นมานานแล้ว แต่ว่าหาซื้อยากมากๆ ต้องซื้อตามร้านหิ้วบ้าง หรือ Super Market ใหญ่ๆแต่ตอนนี้หาซื้อง่ายแล้วก็ถือว่าสะดวกสบายขึ้นครับ แถมราคาดี ไม่แพงด้วย

Scrub ที่ผมเห็นมีด้วยกัน 3 สูตร ดังนี้ครับ

1. St. Ives – Fresh Skin Apricot Scrub

รุ่น : สีเขียว Fresh Skinผลิตภัณฑ์ขัดทำความสะอาดผิวหน้ามีส่วนผสมของสารสกัดจากผลแอปริคอตทำความสะอาดผิวหน้าได้อย่างล้ำลึก ช่วยผลัดเซลล์ผิวเผยผิวใหม่สดใสอย่างเป็นธรรมชาติ เหมาะกับทุกสภาพผิว ไม่มีวัตถุกันเสียประเภท Paraben

• Exfoliation Factor : Deep
(ประสิทธิภาพในการช่วยผลัดเซลล์ผิว : ล้ำลึก ขั้นสุด)ปริมาณสุทธิ : 170 กรัมราคา : 199 บาท

วิธีใช้ : ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่าก่อนครับ ให้หน้าเปียกๆ บีบในปริมาณที่เหมาะสม ใช้ปลายนิ้วนวดๆขัดให้ทั่วบริเวณ หลีกเลี่ยงผิวรอบดวงตา เสร็จแล้วล้างน้ำออกครับเพื่อประสิทธิภาพดียิ่งขึ้นควรใช้ 3-4 ครั้ง/ สัปดาห์

2. St. Ives – Blemish Control Apricot Scrub

รุ่น : สีส้ม Blemish Control  (สูตร BHA 2 % เพื่อคนเป็นสิวอุดตัน)ผลิตภัณฑ์ขัดทำความสะอาดผิวหน้าสูตรลดเลือนจุดด่างดำและการเกิดสิวอุดตัน มีส่วนผสมของสารสกัดจากผลแอปริคอตทำความสะอาดผิวหน้าได้อย่างล้ำลึก ช่วยผลัดเซลล์ผิว เผยผิวใหม่อย่างเป็นธรรมชาติเหมาะกับทุกสภาพผิว ไม่มีวัตถุกันเสียในกลุ่ม Paraben

• Exfoliation Factor : Deep
(ประสิทธิภาพในการช่วยผลัดเซลล์ผิว : ล้ำลึก ขั้นสุด)ปริมาณสุทธิ : 170 กรัม ราคา : 199 บาท

วิธีใช้ : หลังล้างหน้าเสร็จ บีบปริมาณผลิตภัณฑ์ออกมา พอใช้ได้ทั่วหน้าทาทั่วหน้าบางๆแล้วขัดวนไป 1-3 ครั้งต่อวัน พูดง่ายๆ เช้า-เย็นก็เพียงพอครับ (อาจจะทำให้เกิดอาการผิวแห้งเกิดขึ้นได้ ก็อาจจะเริ่มจากการใช้ 1 ครั้ง/วัน ก่อน ,, พอเริ่มชินเริ่มดีขึ้นค่อยเพิ่มเป็น 2-3 ครั้งต่อวันครับ แต่ถ้าแห้งไปก็ควรลดจำนวนการใช้ลง)

3. St. Ives – Nourished & Smooth Oatmeal Scrub + Mask

รุ่น : สีน้ำตาล Scrub & Mask

ผลิตภัณฑ์ขัดทำความสะอาดผิวหน้า มีส่วนผสมของสารสกัดข้าวโอต สามารถใช้มาร์กเพื่อบำรุงผิวหน้าและผลัดเซลล์ผิวเพื่อผิวนุ่มเรียบเนียนเหมาะกับทุกสภาพผิว ไม่มีวัตถุกันเสียในกลุ่ม Paraben

• Exfoliation Factor : Gentle
(ประสิทธิภาพในการช่วยผลัดเซลล์ผิว : อ่อนโยนสุด ขัดเบาๆ)

ปริมาณสุทธิ : 170 กรัม ราคา : 199 บาท

วิธีใช้ : ใช้นวดๆขัดๆ ในขณะผิวเปียกหมาดๆ นะครับ จากนั้นก็ปล่อยทิ้งไว้ 5-7 นาทีครับ

--------------------------------------------

เราไปดูเนื้อผลิตภัณฑ์กันดีกว่าครับ ว่าเหมือนหรือต่างกันไหม อะไร ยังไง

เนื้อผลิตภัณฑ์ : ค่อนข้างเหมือนกัน ยกเว้น สูตรที่พอกทิ้งไว้ได้

• สูตรสีน้ำตาลที่พอกทิ้งไว้ได้หรือ Nourished & Smooth เนี่ยเนื้อจะเหลวๆ ไหลๆ หนืดนิดๆหยืดหน่อยๆ มีกลิ่นตุ่นๆ เหมือน Oat Meal ลองนึกถึงเอาข้าวโอตไปแช่น้ำ กลิ่นแนวๆนั้นครับ
  • 2 สูตรที่เน้นขัด สครับผิวนั้น ลักษณะภายนอกคล้ายกันมากครับ เป็นเนื้อครีมเลย ที่มีเม็ดสครับเล็กๆอัดแน่น ต่างกันแค่สีนิดๆ สูตร Fresh Skin สีของเนื้อจะอ่อนกว่า
  • สูตร Fresh Skin หรือสูตรสีเขียวนั้น จะมีกลิ่นที่หอม สดชื่นกว่า ออกแนวผลไม้อ่อนๆ เดาว่าน่าจะเป็นกลิ่นแอปริคอตนั่นแหละครับ
  • สูตรเด็ดสีส้ม Blemish Control นั้นกลิ่นจะไม่สดใสชื่นเท่า สูตรสีเขียว แต่จะมีกลิ่นอะไรสักทึบๆระเหยๆนิดๆอธิบายไม่ถูกครับ 
แต่พอล้างออก โทนกลิ่นที่ได้ก็ยังคงสดชื่น รู้สึกดีอยู่ครับ

จะเห็นได้เลยครับว่า 2 สูตรทางซ้ายมือ (Fresh Skin สุตรสีเขียว , สูตรสีส้ม Blemish Control) นั้นมีเม็ดสครับค่อนข้างแน่น เยอะ และจะเห็นว่ามีทั้งที่เป็นเม็ดทรงกลมเล็กๆ (ผงเม็ดสครับได้จากเปือกวอลนัท) + เม็ดใหญ่ๆเป็นเกล็ดหน่อย เดาว่าเป็น "ชิ้นส่วนของเมล็ดข้าวโพด"

ส่วนสูตรทางขวา จะมีเม็ดสครับที่น้อยกว่ามาก เป็นเนื้อที่ขัดๆนวดๆแล้วไม่แห้งแบบ 2 สูตรข้างต้น

ประสบการณ์จากการใช้จริง :

บอกเลยว่า ตัวนี้ใช้มา อาทิตย์กว่าๆแล้ว และสครับทุกวันอย่าน้อยๆ 1 ครั้งด้วยสูตร Blemish Control ความรู้สึกที่ได้คือ เมื่อสครับเสร็จรู้สึกผิวสะอาด เกลี้ยงเกลา สัมผัสเรียบลื่นขึ้น ผิวนุ่มขึ้น (คาดว่าเป็นเพราะได้ช่วยผิวผลัดเปลี่ยนเซลล์ผิวเก่าออกไปบ้างนั่นเอง) และที่รู้สึกอีกอย่างคือ ผิวหน้ามีความมันน้อยลงเลย รูขุมขนเลยไม่ชัดดูเบลอๆ แลดูเล็กลง(รึเปล่า หรือ ไม่ก็แค่ชั่วคราว ฮ่าๆ) ถ้าช่วงไหนหน้าแข็งแรงหน่อยก็จะใช้ เช้า-เย็นเลยครับ

ในแง่ของสูตรอื่นละเป็นไง ? สูตรอื่นอย่าง Fresh Skin ก็ดีนะ ความรู้สึกเหมือนกันกับ Blemish Control ทุกอย่าง เป๊ะ ,, ส่วนอีกสูตรที่ Mask ได้  อืมมม รู้สึกเฉยๆถึงขั้นไม่ชอบ เพราะ 1.สครับน้อยไป คนสายซาดิส ชอบความรุนแรงไม่ปลื้ม ข้อ 2.มาส์กเสร็จก็นุ่มดี แต่ส่วนตัวแล้วไม่ชอบเอาเจ้านี้มามาส์กเท่าไหร่ เพราะมีความคิดส่วนตัวว่าเอาอะไรที่เป็นสารทำความสะอาดมาพอก มาหมัก สัมผัสผิวนานๆก็ไม่ดีระคายเคืองได้ ด้วยอคตินี้เลยเฉยๆถึงไม่ชอบครับ

(เคยแอบอ่านรีวิวของคนอื่นเหมือนกัน บางคนก็บอกนะว่าบาดผิวไม่เอาแล้ว บางคนก็บอกเม็ดสครับหยาบจัง ต่างๆนานา แต่ทั้งหมดที่ผมรีวิวคือความรู้สึกจากใจและความรู้สึกของผมจริงๆ)

ข้อควรระวัง !!!   ควรอ่าน

คนที่เป็นสิวอักเสบ/ ผิวไหม้แดด/ ผิวอักเสบ ไม่ควรสครับผิวหน้านะครับ

เพราะจะยิ่งทำร้ายผิว และส่งผลให้ผิวระคายเคืองมากยิ่งขึ้น

พูดเลยครับ นี่คือสูตรที่ชอบที่สุดจริงๆ

Blemish Controlแถมแบรนด์ก็เคลมว่ามี Salicylic Acid ใส่มา 2 % หรือที่หลายๆคนรู้จักกันในชื่อ BHA นั่นเอง

เพราะหยิบใช้บ่อยมากเรียกได้ว่า สครับหน้าทุกวัน เบาๆมือ ป้องกันสิวอุดตันไปด้วยในตัวชอบสุด ปลื้มผิวก็มันน้อยลง 

*แต่อย่าลืมทากันแดด หลบแดดด้วยเพราะการสครับผิวหน้าบ่อยผิวก็เกิด Damage เหมือนกัน

----------------------------------------------------

ยังไงขอจบการรีวิวการใช้งานเพียงเท่านี้นะครับ

สำหรับคนที่ไม่สนใจการวิเคราะห์ส่วนผสมก็ข้ามไปได้เลยครับ เพราะข้างล่างนี้มีแต่ Part ส่วนผสมไปดูกันเลยครับ

St. Ives – Fresh Skin Apricot ScrubIngredients : Water (Aqua), Juglans Regia (Walnut) Shell Powder, Glyceryl Stearate, Glycerin, Sodium Lauryl Sulfoacetate, Zea Mays (Corn) Kernel Meal, Cocamidopropyl Betaine, Cetearyl Alcohol, Cetyl Alcohol, PEG-100 Stearate, Cetyl Acetate, Polysorbate 60, Ceteareth-20, Acetylated Lanolin Alcohol, Triethanolamine, Fragrance (Parfum), Carbomer, PPG-2 Methyl Ether, Phenethyl Alcohol, Methylisothiazolinone, Prunus Armeniaca (Apricot) Fruit Extract, Titanium Dioxide (CI 77891).

เป็นสครับหน้า ที่ใส่ผงเม็ดจากเปลืองเมล็ดวอลนัทที่เยอะเลยทีเดียว อัดแน่น + สารก่อนเนื้อครีมให้เนื้อมุกหน่อย + สารดึงน้ำให้ความชุ่มชื่นอย่าง Glycerin + สารทำความสะอาดที่ไม่ได้รุนแรง ปกติแล้วเราจะเห็นสารทำความสะอาดทั่วไปอย่าง SLS,SLES สารกลุ่ม Sulfate ที่อาจจะทำให้ผิวระคายเคืองได้ แต่ทางแบรนด์ St. Ives ได้เคลมมาเลยว่าเป็นผลิตภัณฑ์ที่ปราศจากสารกลุ่มนี้ โดย Sodium Lauryl Sulfoacetate นี้โมเลกุลจะใหญ่กว่าสารทำความสะอาดกลุ่มดังกว่าเลยทำให้โอกาสการดูดซึมลงผิวมีน้อยกว่า เลยทำให้ฟังดูอ่อนโยนกว่า ปลอดภัยกว่านั่นเอง + Zea Mays (Corn) Kernel Meal สครับเม็ดใหญ่อีกอย่างในผลิตภัณฑ์ ที่ได้จากข้าวโพด + สารทำความสะอาดอีก 1 ตัวที่อ่อนโยน นอกนั้นก็เป็นพวกเบสก่อเนื้อครีม บลา บลา น้ำหอม สารกันเสีย สารสกัดดีๆเข้ามา สี จบเลยไม่อยากอธิบาย

หลักๆแล้ว ถือเป็นสูตรสครับที่ดี มีเม็ดเล็ก + เม็ดใหญ่เพื่อตอบโจทย์การขัด มีสารให้ความชุ่มชื่นผสมอยู่ทำให้เมื่อล้างแล้วไม่รู้สึกว่าผิวแห้งไป และแถมยังใช้สารทำความสะอาดที่ไม่รุนแรงด้วย ซึ่งถือว่าทำได้ดี (เนื่องจากเวลาที่เราสครับผิวหน้านั้น มักจะเกิดร่องรอยหรือ Damage บนชั้นผิวชั้นนอกสุดของเรา ถ้าใช้สารทำความสะอาดที่เข้มข้นไปหรือรุนแรงไปก็จะเกิดระคายเคืองได้ง่ายกว่าปกติ นั่นเองจ้า)

St. Ives – Blemish Control Apricot Scrub

Active Ingredient : Salicylic Acid (2.0 %)

Ingredients: Water (Aqua), Juglans Regia (Walnut) Shell Powder,Glycol Stearate SE, Glycerin, Sodium Lauryl Sulfoacetate, Zea Mays (Corn) Kernel Meal, Cocamidopropyl Betaine, Cetearyl Alcohol, Triethanolamine, Cetyl Alcohol, Glyceryl Stearate, PEG-100 Stearate, Prunus Armeniaca (Apricot) Fruit Extract, Cetyl Acetate, Ceteareth-20, Carbomer, Polysorbate 60, Acetylated Lanolin Alcohol, Fragrance (Parfum), PPG-2 Methyl Ether, Phenethyl Alcohol, Methylisothiazolinone, Titanium Dioxide (CI 77891).

จะบอกว่า จากสูตรเบสอะไร ไม่ต่างจากตัวข้างบนเลยครับ ค่อนข้างเหมือนเลย สามารถอ่านที่การวิเคราะห์ส่วนผสมตัวข้างบนได้เลย แต่ว่าสูตร Blemish Control นี้โดดเด่นกว่าตรงที่ว่าใส่ BHA ลงมา 2 % นั่นเอง เจ้า BHA หรือ Salicylic Acid นั่นมีคุณสมบัติช่วยในเรื่องการผลัดเซลล์ผิวและช่วยทำความสะอาดรูขุมขนที่อุดตันจากสิ่งสกปรกหรือไขมันก็ตาม แถมใส่มาในปริมาณที่หวังผลได้ด้วย เทียบเท่าพวกเซรั่มรักษาสิวหรือ BHA Solution ที่ขายกันแพงๆเลย ,, แต่ก็มีข้อแม้อยู่นิดหน่อย เรื่อง pH ของผลิตภัณฑ์ pH ยิ่งสูงก็จะยิ่งทำให้การทำงานของมันทำงานได้ไม่ดี และการสครับหน้าก็เหมือนการล้างหน้าทั่วไป ผลิตภัณฑ์ก็ไม่ได้สัมผัสผิวเรานานจนมันดูดซึมเข้าผิวเราได้ ตรงนี้เองเลยถือเป็นจุดด้อยไปในมุมมองของผมนะครับ สูตรนี้มีการใส่สารสกัดจากผลแอปริคอตที่มากกว่าสูตรข้างบนหน่อย ผลสกัดจากผลแอปริคอตจะช่วยให้ผิวนุ่มนวลขึ้น ช่วยกักเก็บความชุ่มชื่นและลดความมันอีกด้วย

St. Ives – Nourished & Smooth Oatmeal Scrub + Mask

Ingredients: Water, Sodium Methyl 2-Sulfolaurate, Glycerin, Hydrated Silica, Decyl Glucoside, Acrylates/Palmeth-25 Acrylate Copolymer, Acrylates Copolymer, Cocamidopropyl Betaine, Disodium 2-Sulfolaurate, Cocamidopropyl PG-Dimonium Chloride Phosphate, Juglans Regia (Walnut) Shell Powder, Avena Sativa (Oat) Meal Extract, Honey, Fragrance, Polyacrylamide, PPG-2 Methyl Ether, Phenethyl Alcohol, Disodium EDTA, Methylisothiazolinone, Titanium Dioxide.

สูตรนี้จะต่างจากสูตรอื่นโดนสิ้นเชิง สูตรนี้จะเป็นเหมือนสูตรเจลทำความสะอาดผิวหน้า หรือพูดง่ายๆว่า มองผ่านๆนึกว่า เจลล้างหน้าควบคุมความมันแบบอ่อนโยน เลยครับ ,, ถ้าวิเคราะห์ให้ดีมันประกอบไปด้วย สารทำความสะอาดถึง 4 ตัวมีทั้งสองขั้นที่อ่อนโยนและ Non-ionic ชนิดไม่มีขั้วร่วมกันทำงาน และ 1 ตัวที่ทำหน้าที่เพิ่มฟองและเสริมฤทธิ์การชะล้าง ซึ่งส่วนผสมทั้งหมดมันอ่อนโยนต่อผิวและส่วนมากเป็นสารทำความสะอาดที่สกัดได้จากมะพร้าว ซึ่งถือว่าอ่อนโยนและทำความสะอาดได้ดี + ในสูตรมีสารดึงน้ำให้ผิว เพิ่มความชุ่มชื่นให้ผิว + Hydrated Silica ที่ทำหน้าที่ควบคุมความมันบนใบหน้าได้ดี และยังเป็นเม็ดขัดที่ละเอียด มากๆแทบมองไม่เห็น (ส่วนมากจะเห็นไปใส่ในยาสีฟัน เป็นเม็ดขัดฟันได้ในกรณียาสีฟันเคลมเป็น Whitening) + ผงเม็ดจากเปลืองเมล็ดวอลนัท ใส่มาไม่เยอะเท่าไหร่ พอให้ได้ขัดได้เล็กๆน้อยๆ + สารสกัดจากข้าวโอตและน้ำผึ้ง ช่วยลดระคายเคือง ปลอบประโลมผิว ให้ผิวชุ่มชื่น นอกนั้นก็น้ำหอม สารกันเสีย สี

อย่างที่บอกสูตรนี้ ด้วยสูตรแล้วเหมือนเจลล้างหน้าแบบอ่อนโยนๆ คนที่ซื้อมา ลองตีฟองได้เลยครับมันให้ฟองดีกว่า 2 สูตรข้างบนแน่นอน ความจริงถ้าเกิดไม่ใส่สครับ แล้วบอกว่าเป็น Sensitive Cleanser อะไรก็ว่าไป ผมจะให้คะแนนเยอะกว่านี้ เพราะสูตรคือดีงาม แต่ด้วยความที่เคลมเป็นสครับ ผมเลยไม่โอเคครับ

ส่วนในแง่ของการมาส์กที่ทำให้รู้สึกผิวนุ่มๆก็คงเป็นเพราะสารทำความสะอาดที่เป็นขั้ว2ขั้ว ปล่อยประจุบวกเกาะที่ผิวเลยทำให้รู้สึกนุ่มชุ่มชื่น + สารดึงน้ำ (ผมคิดว่านะครับ) แต่อย่างไรผมก็ไม่ค่อยอยากแนะนำให้มาส์กทิ้งไว้นานๆครับ ถึงมันจะอ่อนโยนแต่ถ้าคนที่เขาระคายเคืองได้มันก็ได้อยู่ดี แต่ท้ายที่สุดถ้าคุณชอบแล้วผลลลัพธ์ที่เกิดกับคุณมันดีก็ถือว่าดีครับ

-------------------------------------------------ขอจบการรีวิว ทั้ง 2 Part ทั้งหมดเพียงเท่านี้ครับ

*** ซื้อเอง เงินตัวเอง ใช้ดีก็บอกดี ไม่ดีก็อยากแชร์ว่าไม่ดีไม่ชอบ

การรีวิวในครั้งนี้ Base on ความเห็นส่วนตัว + ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

สุดท้ายแล้วผมไม่ทราบได้นะครับ ว่าสิ่งนี้เหมาะกับทุกคนไหม ใช้แล้วจะแพ้ไหม ผลลัพธ์ในการใช้จะเหมือนกับผมรึเปล่า

ผมไม่สามารถตอบได้จริงๆครับ เพราะผิวของแต่ละคนตอบสนองไม่เหมือนกัน อยากให้ลองทดสอบและทดลองก่อนใช้ด้วยตัวเองนะครับ

และการวิเคราะห์ส่วนผสมเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวในการวิเคราะห์ ไม่ได้ชี้นำว่าทุกอย่างถูกหรือผิด โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ

XOXO~*

james_badbitch

james_badbitch

ชื่อ : เจมส์ ครับ | รักเครื่องสำอาง + สกินแคร์
สภาพผิว : หน้าผสมค่อนไปทางมัน และเป็นสิวเยอะ หน้าปุ

Cosmetic Scientist

------- >>
Email : jamesbadb.tch@gmail.com
Line : james_badbitch

FULL PROFILE