เดินเกาะเกร็ดกับ 10 ของน่ากินต้องห้ามพลาด งบ 300 บาท อิ่ม !!

3 1

เสาร์อาทิตย์ทั้งทีเราจะไม่ปล่อยให้มันผ่านไปเฉยๆ มามะ ไปเที่ยวกันดีกว่า !! นี่เป็นกระทู้แรกของเราที่พาเที่ยวนะครับ

วันนี้ขอพาทุกคนไป "เกาะเกร็ด" สัมผัสความหลังครั้งกรุงเก่า( ที่จริงก็ไม่ได้เก่าขนาดน๊านน) กับงบกินเที่ยวแค่ 300 บาทเท่านั้น แน่นอนว่ามาเกาะเกร็ดครั้งนี้หมูไม่ได้พาทุกคนมาไหว้พระหรือเดินเที่ยวเฉยๆ นะครับ แต่มีภารกิจพิชิตของกินในงบ 300 บาท กับ 10 ร้านต้องลอง จะมีร้านไหนเด็ด ขนมอร่อยบ้างมาดูกันครับ

ออกเดินทาง สายๆ อากาศยังไม่ร้อนมาก หลังจากการนั่งเมล์ต่อเมล์ไปลง 5 แยกปากเกร็ด แล้วเดินไปที่วัดสนามเหนือ (10 นาที) หรือจะใช้บริการพี่วินก็ได้นะครับ เพื่อไปยังท่าเรือข้ามฟากเกาะเกร็ด จากนั้นเราก็นั่งเรือข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาชิวๆ พอไปถึงฝั่งเกาะเกร็ดก็ค่อยจ่ายค่าโดยสาร แค่ 2 บาท

ปล.สำหรับใครที่เดินทางจากอนุสาวรีย์ รถสาย 166 ผ่านนะครับ (ขึ้นรถที่เกาะพหลฯ)

หลังจากลงเรือถึงเกาะเกร็ดแล้ว เดินมาเรื่อยๆ เลยครับจะเจอตลาดหน้าวัดปรมัยยิกาวาส ก็มีขายของกินเยอะแยะเลยนะพี่ชายยยย เดินทางมาตั้งไกล ใครหิวก็จัดก่อนเลย เริ่ม!!

เริ่มที่ ทอดมันหน่อกะลา เป็นของขึ้นชื่อที่ใครมาเที่ยวแล้วต้องห้ามพลาด รสชาติก็เหมือนทอดมันทั่วไป แต่มีหน่อกะลาชิ้นเล็กๆ ผสมอยู่ด้วย เคี้ยวกรุบๆ อร่อยดีนะ มีขายเต็มไปหมดไม่ต้องกลัวว่าเดินเลยไปแล้วจะไม่ได้กินนะตัวเอง

เราก็เดินมาตามทางเรื่อยๆ สังเกตได้เลยว่าที่นี่มีขนมหวานเยอะ พวกขนมไทยโบราณๆ แบบต่างๆ น่ากินมว๊ากกก ลูกชุบ ทองหยิบ ทองหยอด ขนมชั้น และขนมอื่นๆ ก็มีขายอยู่ทั่วเกาะเช่นกัน แต่ละเจ้าก็มีสไตล์ของตัวเองด้วยนะ ไม่ได้เหมือนกันไปหมด

เดินๆ เจอแต่หนมหวานไทย เราขอแนะนำให้โดนนี่เยย ลาซานญ่าดินเผา นอกจากนี้ยังมีผักโขมอบชีส และทาร์ตไข่อีกด้วย อิ่มอร่อยกับอาหารฝรั่งในแพคเกจไทยสไตล์ แถมยังเอามาถ่ายรูปได้สวยเก๋อีกด้วย ถ้วยเบาๆ ไม่อิ่มมาก เน้นถูกปากโดนใจนะจ๊ะ

กินไปเยอะคอชักจะแห้งแระ หันซ้ายหันขวา กินน้ำไรดี น้ำเปล่า เปปซี่ น้ำหวาน โอวัลติน ชามะนาว ชาเย็น โกโก้ นมเย็น ในโอ่งดินเผา 25 บาทเอง ปกติซื้อร้านทั่วๆ ไปเค้าก็คิดกัน 20 แล้วนะ อร่อยและถูกไปอี๊กกกกก

เมนูเที่ยงนี้ขอจัด "ข้าวแช่มอญ" มาสู้กับอากาศซะหน่อย ข้าวแช่เย็นๆ ในน้ำลอยดอกมะลิหอมๆ ส่วนอีกถ้วยเป็นเครื่องเคียง 4 ชนิด กะปิ หมูหวาน หมูฝอย หัวไชเท้า เมนูนี้อร่อยมากเลยครับ

มาต่อกันที่ร้านขนมถ้วยดีกว่า คือร้านมีความน่ารักมาก เขาจะให้เรามานั่งเหมือนคาเฟ่ แต่เป็นคาเฟ่ขนมถ้วย ในบรรยากาศบ้านไม้แบบสไตล์ไทยสุดๆ และยังมีเครื่องดื่ม ชา กาแฟอะไรทำนองนี้อีกด้วย หากจะนั่งกินแค่ขนมถ้วยอย่างเดียวก็ได้ รสชาติหอมหวาน น่าทาน กินได้เรื่อยๆ ไม่มีเบื่อเลยล่ะ

พอทานของ(ขนม)คาวไปแล้ว ก็ต้องต่อด้วยของหวานสิ ถูกมะะะะ! เราก็เดินหาขนมหวานล้างปากไปเรื่อยๆ จนมาเจอนี่แหละ คุณป้าแกพูดขายของได้ยินแต่ไกล

พอเดินไปดูก็ตกใจ ห๊ะ !! โมจิหยดน้ำมีขายที่เกาะเกร็ดด้วยเหรอ ??? ทั้งรูป ขนาดและรสชาติเหมือนกันกับในร้านขนมตามห้างเลย แต่ราคาต่างกันหลายเท่าตัว ใครที่ยังไม่เคยลองกินโมจิหยดน้ำ หรือจะซื้อไปฝากเพื่อนๆ หรือที่บ้าน ห้ามพลาดนะครับ

ระหว่างทางเดิน หากสังเกตรอบๆ จะพบว่าตลาดแห่งนี้ คึกคักและมีชีวิตชีวา เป็นการพบเจอกันระหว่างนักท่องเที่ยวที่อยากมาสัมผัสบรรยากาศเก่าๆ กับผู้คนท้องถิ่นที่อยากนำเสนอวิถีชีวิตตัวเอง มีความอบอุ่นและน่ารักจริงอะไรจริง

มาดูของที่จะซื้อฝากกลับบ้านบ้าง ที่นี่มีหลายอย่างที่เหมาะแก่การซื้อกลับบ้าน แต่เราชอบสองอย่างนี้ เพราะไม่ได้กินมานานแล้ว อย่างแรกคือ ขนมผิงอบเทียนหอม มีความน่าซื้อไปฝากมาก !! จะซื้อไปนั่งกินหน้าคอม เล่นมือถือก็เพลิ้น....เพลิน ซื้อไปแบ่งกินกับเพื่อน ไปฝากพ่อแม่ก็สวยๆ กลิ่นหอม กะทิหวานมัน นุ่ม 

ต่อมาคือ ทองม้วนไซส์เล็ก มีอยู่ 3 รสชาติ ถ้ารสดั้งเดิมก็จะได้ความคลาสสิคจากรสแป้งและกะทิ ส่วนตัวชอบผักชีกับชาเขียวมากกว่า ผักชีจะรสชาติเข้มข้น ส่วนชาเขียวจะกลิ่นหอมหวาน ชิ้นเล็กทานง่าย ใส่ถุงบรรจุอย่างดี ให้คะแนนความน่าซื้อไปฝากสามผ่านเลยจ้า

ก่อนกลับ ขอจัดสุดท้าย "ดอกไม้ทอด" มีให้เลือกเยอะมากครับ ทานกับน้ำจิ้มหวานๆ เผ็ดๆ คือเด็ดมากกกก

ก็จบไปแล้วสำหรับ 10 อย่างที่เราแนะนำ มีทั้งของคาว ของหวาน ของฝาก และเครื่องดื่ม เรียกได้ว่าครบทุกความต้องการของความหิวเลยทีเดียว

เพื่อนๆ คนไหนมีขนมหรืออาหารอะไรน่าสนใจในเกาะเกร็ด ก็มาแนะนำกันได้น้าาา <3

sahamuu

sahamuu

Jeban Trainee Writer

FULL PROFILE