[Review] MLBB ลิปสติกที่สีเหมือนปาก ♡

26 7

สวัสดีค่ะ กระทู้วันนี้จินนี่ขอนำเสนอสวอชสีและรีวิวลิปสติกโทนที่ทาได้ทุกวัน สีหลุดเลือนไประหว่างวัน คนอื่นก็ไม่สังเกต มีทั้งหมด 7 แท่งด้วยกันซึ่งสีแบบนี้สาวเกาหลีนิยมมากๆ ค่ะ โดยเฉพาะช่วงฤดูใบไม้ร่วง-ฤดูหนาว (Fall/Winter)เรียกว่าสีโทน “MLBB” ค่ะMLBB = My Lip But Betterลิปสติกที่มีสีใกล้เคียงกับสีปากธรรมชาติ แต่ดูดีกว่านิดหน่อยค่ะทั้งนี้ทั้งนั้น ขอบอกก่อนว่าสภาพปากแต่ละคน รวมถึงสีปากเดิมของแต่ละคนแตกต่างกันนะคะ รวมถึงการรีวิวครั้งนี้ ทุกสีจินนี่ทาบางๆ แค่รอบเดียวเหมือนที่ทาในชีวิตประจำวัน ดังนั้น ผลลัพธ์ที่ได้อาจแตกต่างกันไปค่ะ

NYX Lingerie No.04 Ruffle Trim

• ประเภท: ลิขวิดลิปสติกเนื้อแมท (มากกก ทาแล้วแห้งไปเลย)
  • ราคา/สถานที่ซื้อ: ประมาณ 250 บาท ที่เคาน์เตอร์ NYX ทุกสาขา
  • สี: โทนน้ำตาลส้มอมชมพู สีสุภาพดี เหมาะกับคนผิวเข้มหน่อย แต่ถ้าผิวขาว (แบบจินนี่) ต้องแต่งตาหนักๆ ไม่งั้นจะซีดแบบในภาพ
  • ความสบายปาก: ไม่ถึงกับหนักปากอะไร แต่ไม่ควรเม้มปากหากยังไม่แห้ง เพราะจะหนืดๆ วิธีแก้คือ ให้ทาบางๆ ทีละชั้น พอแห้งแล้วค่อยๆ เพิ่มเลเยอร์ลงไปจะดีกว่าทาหนาๆ รอบเดียวค่ะ
  • ความชุ่มชื้น: อย่างที่บอกว่าตัวเนื้อลิปแห้งมาก ต้องบำรุงมาดีๆ แต่ไม่ทำให้ปากลอก ถือว่าโอเคเลย
  • ความติดทน: จินนี่ชอบทาบางๆ แบบชั้นเดียว ความติดทนจะไม่มาก แต่ถ้าทาหลายชั้นจะติดทนมากขึ้น
  • โดยรวม: B ค่ะ

Golden Rose Matte Lipstick Crayon No. 18

• ประเภท: ลิปสติกเนื้อแมทมาในรูปดินสอแท่งอ้วนๆ ที่ต้องเหลา เนื้อดี ทาง่าย
  • ราคา/สถานที่ซื้อ: 199 บาท ที่เคาน์เตอร์ Golden Rose ทุกสาขา
  • สี: โทนนู้ดส้มอมชมพูที่แอบมีติดสีน้ำตาลมาเล็กน้อย (งงมั้ย) เอาเป็นว่าโทนสีคล้ายกับแท่งข้างบน แต่แท่งนี้เน้นนู้ด แท่งบนเน้นน้ำตาลมากกว่าเยอะะ สีสุภาพดีเหมือนกัน เหมาะกับผิวขาวเหลือง-คล้ำ ทาแล้วดูไม่ป่วยเกินไป จินนี่ชอบทาคู่กับลิปสีเข้มแท่งอื่น ไล่สีแบบสาวเกาหลีก็สวยไปอีกแบบ ทาเดี่ยวๆ รู้สึกไม่มั่นใจ
  • ความสบายปาก: สบายมาก ดีมากก
  • ความชุ่มชื้น: ดี ไม่รู้สึกว่าปากแห้งหรือตึง
  • ความติดทน: ปานกลาง
  • โดยรวม: A ค่ะ ***Must have***

4U2 Lipaholic No. 16 Mayyr

• ประเภท: ลิปสติกเนื้อครีม เนื้อลื่นดี
  • ราคา/สถานที่ซื้อ: 154 บาท ที่เคาน์เตอร์ 4U2 ทุกสาขา
  • สี: โทนชมพูนู้ดอมส้ม สีสุภาพ ทาได้บ่อยๆ เหมาะกับผิวขาวมากกว่าผิวเข้มๆ
  • ความสบายปาก: ปานกลาง รู้สึกว่าเนื้อมีความหนักอยู่บ้าง
  • ความชุ่มชื้น: ดี เพราะเป็นเนื้อครีมอยู่แล้ว คนปากแห้งทาได้
  • ความติดทน: ไม่ค่อยทนมากตามประสาลิปเนื้อครีม
  • โดยรวม: B ค่ะ

Wet n’ Wild #In The Flesh

• ประเภท: ลิปสติกเนื้อแมทที่ทาค่อนข้างยาก เนื้อลิปฝืดไปนิด
  • ราคา/สถานที่ซื้อ: 139 บาท ที่เคาน์เตอร์ Wet n’ Wild ทุกสาขา
  • สี: โทนชมพู Dried Rose  ที่ติดม่วงหน่อยๆ เป็นสีที่แปลกดี แต่สังเกตว่าทาแล้วถ่ายรูปสวย ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า
  • ความสบายปาก: ไม่หนักปาก ถือว่าผ่าน
  • ความชุ่มชื้น: น้อย อย่างที่บอกว่าค่อนข้างแห้ง ควรบำรุงปากมาให้ดีก่อนทา
  • ความติดทน: ปานกลาง-ค่อนข้างมาก
  • โดยรวม: B- ค่ะ (หักเรื่องแพ็คเกจที่ไม่แข็งแรงและสกปรกง่ายด้วยค่ะ)

The Balm Meet Matt(e) Hugues #Committed

• ประเภท: ลิขวิดลิปสติกเนื้อครีมแมท (ปาดลงที่ปากเป็นเนื้อครีม ทิ้งไว้สักพักจะแมทขึ้น)
  • ราคา/สถานที่ซื้อ: 790 บาท ที่เคาน์เตอร์ The Balm ทุกสาขา
  • สี: โทนชมพูนู้ดๆ ติดส้มนิดหน่อย สวยมากกกกกก ดีมาก ทาแล้วไม่ป่วยเลย ทาเดี่ยวๆ สวยสุด
  • ความสบายปาก: สบายปากดีค่ะ ไม่หนึบ
  • ความชุ่มชื้น: ค่อนข้างดี-ดีมาก แปลกใจที่ปากแห้งมากแต่ทาแล้วเนียน เริ่ดมากตามราคา
  • ความติดทน: ปานกลาง-ค่อนข้างมาก
  • โดยรวม: A+++ ค่ะ *****MUST HAVE****** จะไปซื้อสีอื่นอีกกก ดีมาก ไม่อวย เพราะซื้อเองค่ะ!

Golden Rose Matte Lipstick Crayon No. 11

• ประเภท: ลิปสติกเนื้อแมทมาในรูปดินสอแท่งอ้วนๆ ที่ต้องเหลา เนื้อดี ทาง่าย
  • ราคา/สถานที่ซื้อ: 199 บาท ที่เคาน์เตอร์ Golden Rose ทุกสาขา
  • สี: โทนชมพูกุหลาบ สีเข้มขึ้นมาอีก คิดว่าทาได้ทุกสีผิว
  • ความสบายปาก: สบายมาก ดีมากก
  • ความชุ่มชื้น: ดี ไม่รู้สึกว่าปากแห้งหรือตึง
  • ความติดทน: จะทาเดี่ยวๆ หรือทาคู่กับลิปสีอ่อนแท่งอื่นก็ได้ ไล่สีแบบสาวเกาหลีก็สวยไปอีกแบบ
  • โดยรวม: A ค่ะ ***Must have***

Peripera Peri’s Ink Velvet #6 Celeb Deep Rose

• ประเภท: ลิขวิดลิปสติกเนื้อกำมะหยี่นุ่มๆ ปาดลงบนปากสักพักจะแมทค่ะ
  • ราคา/สถานที่ซื้อ: 390 บาท ที่เคาน์เตอร์ Peripera ทุกสาขา
  • สี: แปลกมาก ที่แปลกไม่ใช่สี แต่เป็นการออกซิไดด์ คือปาดลงที่ปากครั้งแรกเป็นสีแดงเลือดหมูเลย (แดงเข้มอมน้ำตาล) แต่พอทิ้งไว้สักพักจะเปลี่ยนเป็นสีแดงอมชมพู ก็แอบงง แล้วพอเช็ดออกสีที่เหลืออยู่ที่ปากก็เป็นสีชมพูเรื่อๆ เหมือนทาทิ้นท์สีชมพู งงนะ ซื้ออันเดียวได้สามสีเลย 555555
  • ความสบายปาก: ดีค่ะ พอแมทแล้วดีงามเลย
  • ความติดทน: มาก ด้วยความที่สีเข้มด้วย เลยยิ่งติดทนมาก สวอชที่แขนใช้รีมูฟเวอร์ล้างอยู่สามวันยังไม่ออกเลย แต่ที่ปากก็จะติดทนน้อยกว่าที่แขนนิดหน่อย
  • โดยรวม: A+ ค่ะ ****Must have**** ชอบค่ะ ถ้ามีโอกาสจะซื้อสีอื่นมาอีกเหมือนกัน ทาแล้วเกาหลีมากกกกก อันยองฮาเซโยเลยอะ 555555

จบแล้วค่า ขอบคุณทุกคนที่อ่านมาจนถึงบรรทัดนี้นะคะ เจอกันใหม่กระทู้หน้าค่ะ สวัสดีค่า

มาติดตามกันได้ที่ช่องทางด้านล่างเลย

Jinnybewithyou

Jinnybewithyou

JINNY | 1997
ชอบเรื่องความสวยความงาม

เป็นมือใหม่ ฝากติดตามกันด้วยนะคะ

FULL PROFILE