เธอๆ ไปเที่ยวเยาวราชกับเรามั๊ย ?!

12 7

สวัสดีค่ะวันนี้มาแปลกจากปกติเพราะวันนี้จะพาไปกินของอร่อยๆ ที่เยาวราชพร้อมรึยังคะ ?ถ้าพร้อมแล้ว ไปกันเล้ยยยยย

ปล. ใครไดเอทอยู่ระวังอดใจไม่ไหวนะคะ :)  

เริ่มจากร้านแรกนะคะเราจะมาฝากท้องกันที่ร้าน ฮั่วเซ่งฮงค่ะเป็นร้านเด็ด ร้านดังของเยาวราชเลยก็ว่าได้นะคะบรรยากาศในร้านก็จะเป็นภัตตาคารแบบจีนค่ะคนค่อนข้างเยอะ แต่บริการดี เร็ว

เราจะมาเรียกน้ำย่อยกันด้วยขนมจีบและฮะเก๋ากันก่อนเลยค่ะดูจากรูปนี่ชิ้นใหญ่มาก เต็มปากเต็มคำเลยค่ะราคาก็ไม่ได้แพงอย่างที่คิดเลยนะคะ

พอติ่มซำยกมาเสิร์ฟแล้ว เมนูต่อไปของเราก็เป็นขอเป็นของเด็ดของร้านนะคะก็คือ เป็ดค่ะเรามาแบบมันนี่น้อย จะให้สั่งหูฉลามมากินคงไม่ไหวเลยสั่งมาแค่บะหมี่เป็ด และข้าวหน้าเป็ดค่ะ

พอเรียกน้ำย่อยกันแล้ว ก็ข้ามมากินที่ร้านนี้ค่ะเห้ย ... ไรวะ เกี๊ยวซ่า เกี๊ยวซ่า ชิ้นโต โตขายราคาถูกแสนถูก5 ชิ้น แค่ 45 บาทเท่านั้นเองค่ะ

ตอนที่นั่งกินอยู่ ก็ได้กลิ่นหอยทอดกับหมูสะเต๊ะร้านข้างๆเห็นคนรอก็เย้อ เยอะมีเหรอคะที่เราจะพลาดชื่อร้านว่าร้านหมูสะเต๊ะแปลงนามคิดว่าน่าจะมาจากเพราะว่าขายอยู่ในซอยแปลงนามค่ะ เลยสั่งมาอย่างละนิด อย่างละหน่อยแต่รสชาตินี่ อร่อย จริงๆ ค่ะอร่อยอีกแล้ว

แต่ว่าเราจะสั่งจากร้านหมูสะเต๊ะ กับ หอยทอด มากินที่ร้านเกี๊ยวซ่าไม่ได้นะคะ

เดินออกมาตรงปากซอยเห็นเจ๊ขายมะม่วงอยู่ น้ำปลาหวานน่ากินมาก กุ้งแห้งตัวโตๆ ลอยอยู่ในนั้นเหมือนร้องเรียกเราให้ไปลองอันนี้จะถ่ายแค่น้ำปลาหวานของร้านนะคะ เพราะเราซื้อมะม่วงน้ำปลาหวานกับข้าวเหนียวมะม่วงอย่างละชุดซึ่งไม่ทันถ่ายค่ะอร่อยมาก น้ำปลาหวานรสชาติกลมกล่อม พอดีกิน ส่วนข้าวเหนียวมะม่วงก็ ไม่มีอะไรจะพูดเลยค่ะ 555 

ฝั่งตรงข้าม ไม่ใกล้ไม่ไกล เป็นร้านขายขนมหวาน Sweettieขายขนมหวานหลายอย่างมาก ราคาก็ไม่แพงค่ะ

ระหว่างทางได้แวะซื้อปลากริมไข่เต่ามาด้วยถ้วยละ 20 บาทร้านนี้จะอยู่หน้าเซเว่นแถวๆร้านขนมหวานนี่แหละค่ะร้านนี้มีเด็ดตรงที่ยังใช้เตาถ่านทำอยู่ค่ะกลิ่นนี่หอมมากกก

ต่อไปเป็นร้านขายเกาเหลา และบะหมี่ฮกเกี้ยนขออภัยที่จำชื่อร้านไม่ได้ แต่ร้านนี้เค้าจะขายด้วยกันค่ะ แต่แยกกันทำคนละรถเข็นเห็นคนต่อแถวกันเยอะดีรสชาติอร่อยมากพนักงานก็บริการประทับใจค่ะ จัดคิวเรียงลำดับก่อนหลัง ใครหวังจะแซงคิวสวมรอยมานั่งกินเลยไม่ได้นะคะ คนจัดคิวเค้าเรียกให้ไปต่อแถวเลยเราประทับใจร้านนี้เพราะว่าลืมรองเท้าวิ่งที่พึ่งซื้อมาจาก Em Quartier ไว้ที่นี่ค่ะกว่าจะนึกขึ้นได้ไปกินอีกหลายร้านเลยตอนแรกนี่นึกในใจเลยว่าหายแล้วแน่ๆ พอกลับไปถามที่ร้านเค้าเก็บเอาไว้ให้ด้วยค่ะ ประทับใจมากๆเลย

หลังจากที่กินมาขนาดนี้แล้วก็คิดกันว่าพอแล้วล่ะ ไปตามหาร้านหมี่หวานเจ้หมวยกันดีกว่าแต่พอเจอร้านขายขนมเบื้องระหว่างทางก็ยังแวะซื้อมากินด้วยนะคะชื่อร้านว่า ขนมเบื้องเวิ้งนครเกษมชิ้นละ 25 บาทส่วนตัวคิดว่ารสเค็มอร่อยกว่ารสหวานค่ะ

เดินมาเรื่อยๆ เห็นร้านขายกุยช่ายเป็นเตาถ่าน ควันฉุยเลยค่ะมีเหรอจะพลาดชื่อร้าน จุ้ยก้วยเจ้ปุ๊กกล่องละ 25 บาทเองค่ะแต่รสชาตินี่ไม่ธรรมดาจริงๆนะคะ

ก็เดินมาถึงร้านหมี่หวานเจ้หมวยแล้วนะคะ เลยสั่งหมี่หวานมากินกันอร่อยสมที่ได้รับการแนะนำจริงๆค่ะน้ำเชื่อมหวานพอดี ไม่หวานไปหมี่ก็กรุบๆ ดูดกรึ๊บหมดเลย

หันไปมองฝั่งตรงข้ามเห็นคุณยายยืนขายกระเพาะปลาเลยเดินไปซื้อมา ในราคา 40 บาทกระเพาะปลาก็อร่อยเหมือนร้านทั่วๆไปแถวเยาวราชแต่น้ำซุปของคุณยายค่อนข้างเด็ดอร่อย ซดคล่องคอไม่ต้องปรุงหรือเติมอะไรเพิ่ม

รู้สึกอิ่มและกินอะไรต่อไม่ไหวแล้วค่ะขากลับเลยจะเดินกลับไปขึ้น MRTแต่ระหว่างทางนึกขึ้นได้ว่าแถวนี้มีร้านลอดช่องสิงคโปร์ร้านดังมีเหรอ อย่างเราจะพลาดความอร่อยของร้านนี้คือแป้งหนึบๆ น้ำกะทิหอมหวานราคาแก้วละ 22 บาทแค่นี้เองค่ะ

อิ่มแน่น ไม่สามารถกินอะไรต่อได้แล้ว ขอปิดทริปตะลุยเยาวราชแต่เพียงเท่านี้ค่ะขอบคุณทุกคนที่อ่านมาถึงตรงนี้นะคะ บ๊าย บายยย

nnattiya

nnattiya

สวัสดีค่ะทุกคน เราเป็นมนุษย์ผิวแห้งมากถึงมากที่สุด
แถมใช้ชีวิตอยู่บนเครื่องบินอีก :)

FULL PROFILE