ทำคุกกี้แจกปีใหม่กันเถอะ ทำน้อยอร่อยเยอะ คุกกี้บลูเบอร์รี่คอนเฟลค

13 6

ปีใหม่ผ่านไปแล้ว1สัปดาห์ แต่ก็ยังมีควันหลงอยู่นะคะ

ยังตระเวนกินไม่เสร็จ ไม่สิ้น

ของก็ยังให้ไม่ครบทุกคน

ของอย่างหนึ่งทีให้เพื่อนบ้านทุกปี คือคุกกี้ค่ะ

เปลี่ยนรสไปเรื่อยๆ ปีนี่เป็น คุกกี้คอนเฟลคแยมบลูเบอร์รี่ค่ะ

สภาพหน้าคนทำดูเนื่อยๆหน่อยนะคะ

เพราะกว่าจะกลับถึงบ้าน กว่าลูกจะหลับแล้วลงมาทำได้ก็ 5ทุ่มแล้ว

ไปดูส่วนผสมกันค่ะ

go.......

อัตราส่วนของส่วนผสม

ขั้นตอนการทำ

• ร่อนแป้งสาลี และผงฟู เข้าด้วยกันพักไว้
  • นำเนยสดใส่อ่างผสมของเครื่องผสมอาหร ดีให้ขึ้นฟู โดยใช้หัวตีรูปตะกร้อ ความเร็วสูงสุด (สปีด 5) ค่อย ๆ ใส่น้ำตาลไอซิ่งทีละน้อยจนหมด
  • ลดความเร็วเครื่องปานกลาง (สปีด 3 ) ใส่ไข่ไก่ ดีให้เข้ากัน
  • ลดความเร็วเครื่องต่ำ (สปีด 1 ) ใส่ส่วนผสมแป้ง ตีให้เข้ากัน

พอดีตอนผสม มันใส่ต่อเนื่อง มือเลอะเ้วยเลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ค่ะ

เสร็จแล้วค่ะ

หาโบว์+การ์ดเล็กๆมาติดสักนิดก็ดีนะคะ จะได้สวยๆ

สูตรนี้ทำง่าย จะทำแจก ทำทานก็สบายค่ะ แพร้บเดียวก็ได้ทาน

ทำไปให้เด็กไทานที่โรงเรียนบ่อยๆค่ะ

เปลี่ยนแยมเป็นรสอื่นที่ชอบก็ได้นะคะ

วันนี้ไปก่อนนะคะ เดี๋ยวเข้าครัวรอบหน้าทำอะไรจะมารีวิวให้ดูนะคะ เผื่อใครอยากทำตาม

ขอบคุณมากค่ะ

บายยยยยยยยยยยยยย

CR.สูตรจาก ครัวชารป์

Katemoko_So Young

Katemoko_So Young

FULL PROFILE