ต้องลอง!! แฟนคลับแฮมชีส ห้ามพลาด!! Spam Mac n' Cheese by Chaiaon

12 6

สวัสดีครับผม ผ่านช่วงเทศกาลปีใหม่ไปแล้วนะครับ ช่วงนี้ก็ได้รับของขวัญของฝากกับมากมาย ได้มักกะโรนีจากกระเช้าปีใหม่ ได้แฮมกระป๋องเป็นของฝากจากเกาหลี เอามารวมกับชีสในตู้เย็น ก็เลยได้เป็นที่มาของเมนูในวันนี้ครับ เมนูในวันนี้ก็คือ...

"Spam Mac n' Cheese"by Chaiaon

เมนูทำง่ายได้ความฟิน สาวกแฮมชีส ห้ามพลาดดด!!

วัตถุดิบที่จะต้องเตรียม1. มักกะโรนี 150กรัม

2. นมจืด 120 กรัม

3. น้ำ 80 กรัม

4. แฮมกระป๋อง 1 กระป๋อง

5. ถั่วลันเตา

6. มอสซาเรลล่าชีส

7. เกลือ พริกไทย

8. มายองเนส ซอสมะเขือเทศ

เริ่มจากเตรียมมักกะโรนีกันก่อนครับ หาชามใบใหญ่ๆมาใส่มักกะโรนี เลือกชามที่สามารถนำเข้าไมโครเวฟได้นะครับ

ใส่นม และ น้ำลงไป

คนๆให้มักกะโรนีจม หาฝามาปิดแล้วนำเข้าไมโครเวฟ 3 นาที

ครบ 3 นาที นำออกมาคน โรยมอสซาเรลล่าชีสลงไปเล็กน้อย แล้วนำเข้าไมโครเวฟอีก 5 นาที

หั่นแฮมกระป๋องเป็นแผ่นชิ้นสี่เหลี่ยม

เทมักกะโรนีที่นุ่มแล้วลงในภาชนะที่สามารถนำเข้าเตาอบได้

โรยเกลือ พริกไทย และ มอสซาเรลล่าชีส ลงไป

เรียงแผ่นแฮมกระป๋อง สลับกับถั่วลันเตาต้มสุกลงไปให้เต็มชามที่เราจะอบ

จากนั้นนำเข้าเตาอบใช้ไฟ 180 องศาเซลเซียส ประมาณ 15 นาที

หลังจากอบเสร็จแล้ว ราดด้วยมายองเนส และซอสมะเขือเทศ

ก็เป็นอันเป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ ตักเสริจได้เลยครับผม

"Spam Mac n' Cheese" by Chaiaon

มักกะโรนีอบ หอมกลิ่นแฮมชีส เสริฟมาร้อนๆชีสยึดๆ ฟินเลยครับ

ไปลองทำกันดูนะครับ ง่ายมากๆ สาวกชีสต้องลอง!!พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บายยยคร้าบบบ

-----------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE