รีวิว เปรียบเทียบ 7 ครีมกันแดดตัวดัง ดีจริงหรือกระแส?

20 14

ครีมกันแดดเป็นอีกหนึ่งปัจจัยสำคัญมากๆ สำหรับสาวไทย เนื่องจากบ้านเราเป็นเมืองร้อน ร้อนมาก เราจำเป็นที่จะต้องปกป้องผิวเราจากแสงแดด ด้วยครีมกันแดด เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาผิวต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ฝ้า กระ จุดด่างดำ หน้าหมองคล้ำ ผิวเสียจากแสงแดด แค่คิดก็ปวดใจแล้ว

พอจะซื้อครีมกันแดดก็ต้องมานั่งหารีเสิร์ท หรือรีวิวต่างๆ อีกว่าใช้ครีมกันแดดตัวไหนดี วันนี้หมิ้นจึงหยิบครีมกันแดดที่หมิ้นมีในกรุทั้งหมด 7 ตัว มารีวิว เปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ เลยว่ากันแดดตัวนี้ เหมาะสำหรับผิวแบบไหน---------------------------------------------------------------------------------มาเริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ

1.Eucerine

1.1 เนื้อยูเซอรีนตัวนี้ เป็นเนื้อ cc cream ที่นอกจากการปกป้องผิวจากแสงแดดแล้ว ยังสามารถปรับสภาพสีผิวได้ด้วย1.2   มี SPF 50+ very high protect uvb+1.3  มี Azobenzone เป็นส่วนประกอบในการป้องกัน UVA ซึ่งเมื่อโดนแสงแดดจะสลายตัวเร็ว และทำให้ประสิทธิภาพในการกันแดดลดลง1.4  ไม่กันน้ำ

สรุป ยูเซอรีนตัวนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการกันแดดแบบ Everyday ที่ซอฟๆ หน่อย ประมาณว่าทาออกจากบ้านสวยๆ แล้วไปเดินห้าง อันนี้โอเค ไม่ Adventure มาก ทาแล้วสามารถแต่งหน้าต่อได้เลย ไม่เหนอะหนะ หมิ้นชอบนะ แบบทาแล้วไม่มัน

คะแนนความพึงพอใจ : 4/5

2. Laroch Posay

2.1 เนื้อผลิตภัณฑ์ค่อนข้างเหลว ก่อนใช้ต้องเขย่าให้ดี ถ้าเขย่าไม่ดีเนื้อจะข้นๆ ทายากหน่อยค่ะ เมื่อทาลงบนผิวแล้วหน้าจะเหลือบๆ แอบมันนิดนึง2.2 SPF 50 PA ไม่ได้ระบุคต่ะ เพียงแต่บอกว่า Very High protections2.3 เป็นแบรนด์นึงที่ปกป้องผิวจากแสงแดดได้ดีค่ะ2.4 ไม่ค่อยกันน้ำค่ะ

สรุป ลาโรช โพเซย์ เป็นกันแดดที่ค่อนข้างดีเลย ถ้าไม่ติดตรงที่ทาแล้วหน้ามัน กันแดดได้ดี สำหรับใครที่โดนแดดจ้าๆ หน่อย แล้วไม่ซีเรียสเรื่องความมัน เป็นกันแดด 1 ตัวที่หมิ้นนึกถึงเป็นอันดับแรก เมื่อต้องการออกแดดแรงๆ

คะแนนความพึงพอใจ : 3.5/5

3. Anessa

3.1 เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นเนื้อน้ำ เพราะฉะนั้นก่อนการใช้ต้องเขย่าให้ดีก่อน3.2 SPF 50+ PA+++3.3 สามารถกันแดดได้อยู่ในระดับที่ดี แต่ไม่ถึงกับแบบลุยมากได้ หรือเข้าแถวเคารพธงชาติได้ 555553.4 กันน้ำได้ดีมาก แต่ล้างออกค่อนข้างยากเนี้ยเป็นปัญหาสำหรับหมิ้นเลย ที่ผิวอุดตันง่ายมาก

สรุป จริงๆ กันแดดตัวนี้เป็นกันแดดในดวงใจสาวๆ หลายคนเลย ส่วนตัวหมิ้นว่ามันโอเคสำหรับใช้ในชีวิตประจำวันที่ไม่ adventure มาก ตัวนี้คุมมันได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว แต่เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นเนื้อน้ำสีขาว เพราะฉะนั้นอาจทำให้หน้าลอยได้ (ข้อนี้หยิบยกขึ้นมาเพื่อให้ระวังค่ะ) แต่ตอนเช้าทาแล้ว สามารถแต่งหน้าต่อได้ง่ายมาก

คะแนนความพึงพอใจ : 3.5/5

1. Spectraban

4.1 เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นเนื้อน้ำ เพราะฉะนั้นก่อนการใช้ต้องเขย่าให้ดีก่อน4.2 SPF 30 PA++4.3 มี SPF ค่อนข้างน้อยไปหน่อย ส่วน PA++ น่าจะไม่พอต่อการปกป้อง UVA สำหรับอากาศในบ้านเรา4.4 กันน้ำค่อนข้างโอเคนะ

สรุป จริงๆ กันแดดตัวนี้หมิ้นคิดว่าให้ SPF มาน้อยแล้วจะผสมอะไรที่มอยเจอร์ไรเซอร์ด้วย แต่กลับกลายเป็นเพียงกันแดดล้วนๆ ซึ่งความเห็นของหมิ้นนั้นคิดว่า SPF มันน้อยกว่ากันแดดตัวอื่นๆ อ่ะ ประสิทธิภาพการกันแดดก็ต้องลดลงตามไปด้วย ส่วนตัวรู้สึกเฉยๆ ค่ะ

คะแนนความพึงพอใจ : 2/5

1. Suisse

5.1 เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นสีขาว ทาลงบนผิวแล้วซึมเข้าสู่ผิวเลย เกลี่ยง่าย ไม่วอกนะคะ ไม่เยิ้ม5.2 SPF50 PA+++5.3 เป็นแบรนด์นึงที่ปกป้องผิวจากแสงแดดได้ดี เราใช้มาหลายครั้งแล้วรู้สึกประทับใจในหลายๆ อย่าง รู้สึกได้ว่าหน้าเราจะไบร์ทขึ้น5.4 กันน้ำได้ดีเลยค่ะ

สรุป เป็นกันแดดอีกตัวที่แนะนำ เพราะใช้แล้วรู้สึกรอด สำหรับคนหน้ามัน ออกแดดแรงๆ ได้ กันน้ำ กันเหงื่อได้ดี ทาลงผิวแล้วซึมเข้าผิวได้ดี ไม่มัน สามารถทาแล้วแต่งหน้าต่อได้เลย ข้อเสียก็มีแต่ปริมาณที่เค้าให้มาแค่ 20 ml. เอง TT (แต่เราก็กำลังแพลนว่าจะซื้อมาใช้ต่อ)

คะแนนความพึงพอใจ 4.5/5

1. Etude

6.1 เนื้อผลิตภัณฑ์เข้มข้น ทาแล้วรู้สึกเหนอะๆ วิญญาณสาวเกาหลีเข้าสิงทันที (มันโกลว์ระดับ 108 มาก)6.2 SPF 50+ PA+++6.3 สามารถปกป้องผิวจากแสงแดดได้ไม่มาก ตัวนี้มีส่วนผสมของน้ำหอมนะคะ6.4 ไม่ค่อยกันน้ำค่ะ

สรุป มีความเกาหลีอยู่ในตัวสูงมากค่ะ อาจเหมาะกับคนที่ผิวหน้าไม่มันเลย หรืออาศัยอยู่ในประเทศที่อากาศเย็น มาใช้ในบ้านเราซึ่งเป็นเมืองร้อนนี่ เยิ้มเลยนะคะ จากประสบการณ์ ทาแล้วไปสนามหลวง คือพังยับ TT เลยคิดว่าเก็บไว้ใช้เวลาไปเกาหลี ญี่ปุ่นน่าจะเวิร์คกว่า ประเด็นคือมันเมือกเกินอ่ะ แล้วเหงื่ออกก็ไหลเลยดิ

คะแนนความพึงพอใจ : 1/5 

1. Snail White

7.1 เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นสีขาวแบบขาวเลย ทาลงบนผิวแล้วเหมือนทำให้เราแลดูสว่างขึ้นด้วยนะ (สาวผิวเข้มอาจต้องระวัง)7.2 SPF 50+ PA++++7.3 สามารถปกป้อง UVA/UVB ได้ดี แต่สำหรับการใช้งานจริงๆ แล้วหมิ้นผลลัพธ์ที่เกิดจากการใช้ของหมิ้นรู้สึก ระหว่างวันหน้าแอบหมอง7.4 ไม่ค่อยกันน้ำค่ะ

สรุป SPF 50+ PA++++ เราคาดหวังไว้สูง ผลลัพธ์ที่ได้ก็ดีกว่ากันแดดหลายๆ ตัว แต่รู้สึกว่ายังกันแดดแรงๆ ไม่ค่อยโอเค อีกอย่างคือ ระหว่างวันมีความเยิ้มนิดๆ เหมือนมีอะไรมาเคลือบผิว มากกว่าซึมลงเข้าสู่ผิว แต่ก็ถือว่าอยู่ระดับทีดีอยู่ เหมือนเข้าปรับสูตรจากเกาหลี ให้เข้ากับอากาศเมืองไทยอ่ะ

สรุปความพึงพอใจ : 3.5/5

ทั้งหมดนี้เป็นการรีวิวที่มาจากการทดลองเอง และความรู้สึกส่วนตัว ซึ่งส่วนมากความชอบของแต่ละคนจะแตกต่างกัน หวังว่าเพื่อนๆ จะได้รับประโยชน์จากการรีวิวเปรียบเทียบในครั้งนี้ ฝากกดไลค์ กดแชร์เพื่อเป็นกำลังให้หมิ้นทำรีวิวต่อๆ ไปด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :)

kaminnotsoplain

kaminnotsoplain

สวัสดีค่ะ ชื่อ "ขมิ้น" นะคะ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ

Youtube Channel : kaminnotsoplain
Facebook : รีวิวไปเรื่อย
Instagram : kamin.orn

FULL PROFILE