My best eye drops for dry eyes

14 4

สำหรับคนตาที่ใส่คอนแทคเลนส์เป็นประจำ สิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้อีกอย่างคงจะเป็น "น้ำตาเทียม" หรือ "Artificial tear" ปัจจุบันน่าจะเป็นที่ใช้กันแพร่หลาย เพราะทุกวันนี้ เราใช้สายตากันเยอะ ทั้งจ้องคอม ดูหนัง เล่นมือถือ แถมเจอมลภาวะฝุ่นควัน ต่างๆนานา ที่ทำให้ตาแห้ง ระคายเคืองกันง่ายขึ้น การใช้น้ำตาเทียมนั้นสามารถช่วยบรรเทาการระคายเคือง ลดอาการตาแห้งได้

น้ำตาเทียมก็มีทั้งที่บรรจุสารกันเสีย และไม่บรรจุสารกันเสียค่ะ

แบบที่ดีที่สุดก็คือ แบบไม่บรรจุสารกันเสีย เป็นแบบนี้เหมาะกับคนที่ใส่คอนเทคเลนส์ที่สุด ซึ่งปกติจะเป็นแพกเกจแบบหลอดกระเปาะเล็กๆ แบบใช้ครั้งเดียว เปิดแล้วใช้ได้ 1 วันเท่านั้น  

แต่กระทู้นี้เราจะมาพูดถึงน้ำตาเทียมแบบขวดกันค่ะ  

น้ำตาเทียมแบบขวดยาหยอดตาแตกต่างกันกับแบบหลอดกระเปาะอย่างไรนั้น

1. แบบขวดนั้น จะมีสารกันเสีย ในขณะที่แบบหลอดไม่มีสารกันเสียผสม  (สำหรับบางคนมีโอกาสที่ใช้แบบขวดแล้วทำให้เคืองตาได้)

2. ปริมาณมากกว่า สามารถใช้ได้หลายครั้ง

3. อายุการใช้งานหลังเปิดขวด 1 เดือนเท่านั้น

4. เหมาะสำหรับผู้ที่มีอาการตาแห้งเล็กน้อย  

5. สะดวกสำหรับผู้ที่ใช้เป็นประจำ

และจากประสบการณ์ที่เคยใช้แบบขวดมานั้น  ขอพูดแค่ 3 แบรนด์ที่เพิ่งใช้ไม่นานนี้นะคะ

♡♡♡ The Best eye drops สำหรับเรา ขอยกให้ Alcon systane ultra lubricant eye drops ค่ะ ♡♡♡เป็นน้ำตาเทียมที่ดีให้ความชุ่มชื้นได้ดีสุดเท่าที่เคยใช้ๆมา

รู้สึกอ่อนโยน เวลาที่เคืองตามากๆ ตัวนี้เวลาหยอดไปแล้ว จะไม่แสบตาหรือเจ็บตาเลยค่ะ

สำหรับน้ำตาเทียมแบบยอดนิยมจากญี่ปุ่น Rohto lycee eyedrop

ทั่วๆไป จะมี 2 รุ่นคือ รุ่นธรรมดา กับรุ่นสำหรับคอนแทคเลนส์ (ตัวทางซ้ายที่เอามารีวิวค่ะ)  ใครอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกไม่เป็นไรค่ะ เวลาไปซื้อ สังเกตจากกล่องได้ กล่องที่มีรูปคอนแทคเลนส์ ก็คือรุ่นสำหรับคอนแทคเลนส์  ถ้าเป็นรุ่นธรรมดาจะไม่มีค่ะ

ระดับความเย็น สามารถดูได้จากตัวเลขมุมล่างซ้ายค่ะ (ในรูปจะเป็นเย็นระดับ 3 เย็นธรรมดาค่ะ)

ตอนไปที่ญี่ปุ่น Rohto lycee eyedrop มีวางขายเยอะมากค่ะ ราคาไม่กี่ร้อยเยน คนไทยชอบซื้อกันมาก 

ตัวขวดข้างในน่ารักดี สดใสดีค่ะ เสียดายไม่มีรูป เพราะเราทำหายไปซะแล้ว

Rohto ตัวนี้ไม่ได้ให้ความชุ่มชื้นเท่าไรเลยค่ะ เหมือนช่วยทำให้เลนส์ใสขึ้นมากกว่า ลดการเกาะติดไขมันบนเลนส์  

(เราว่ามันก็เป็นคุณสมบัติปกติของน้ำตาเทียมสำหรับคอนแทคเลนส์ทั่วๆไปนะ แฮะๆ ไม่แน่ใจว่ามันดีกว่านน้ำตาเทียมสำหรับคอนแทคเลนส์ในเมืองไทยยังไง อาจจะต้องดูที่ส่วนผสมแล้วละคะ)

ข้อเสียทีเจอคือ

- ตอนที่ตาแห้งเคืองมากๆ ใช้ตัวนี้แล้ว(บางทีนะคะ)รู้สึกแสบตาเล็กๆ

- ไม่ควรหยอดเกิน 4 ครั้งใน 1วัน

Renu eyedrop  ตัวทางขวานั้น สำหรับใช้กับตอนใส่คอนแทคเลนส์เท่านั้น

เป็นตัวที่ใช้แล้วแสบตาที่สุดเท่าที่เคยใช้มา

ตัวนี้บอกเลยว่าไม่เหมาะกับคนตาแห้ง เคืองตา เป็นภูมิแพ้ขึ้นตา และคนที่ใส่คอนแทคเลนส์มานาน

จากที่กล่าวมาทั้งหมด เป็นความคิดเห็นจากประสบการณ์ที่ใช้มานะคะ บางคนที่ไม่มีปัญหาเรื่องตาก็อาจจะไม่รู้สึกแบบเราก็ได้

สุดท้ายนี้ก็ขอฝากกันสักนิด

การใช้น้ำตาเทียมพวกนี้ ถ้าครบกำหนดอายุการใช้งาน (นับจากวันเปิดใช้) ควรทิ้งนะคะ เหลือเยอะก็ทิ้งดีกว่า และระหว่างใช้งาน ระวังเรื่องความสะอาด อย่าให้ปลายหลอดน้ำตาเทียมเลอะหรือไปแตะโดนปลายหลอดนะคะ อาจจะปนเปื้อนแล้วพอเราเอามาใช้เดี๋ยวจะมีปัญหาได้

กระทู้เล็กๆน้อยๆนี้ ไม่ได้รีวิวอะไรมากแต่ก็หวังว่าจะมีประโยชน์นะคะ

Update เพิ่งเจอน้ำตาเทียม Rohto lycee ค่ะ  เลยถ่ายรูปมาให้ดูกัน

สังเกตว่า เค้าจะมีระบุว่า "contact" อยู่นะคะ  คือสำหรับใช้เมือใส่ contact lens เท่านั้น

ส่วน  Alcon systane ultra lubricant eye drops  ตัวนี้ สามารถใช้ทั้งตอนใส่ contact lens หรือไม่ใส่ก็ได้ ปลอดภัยค่ะ 

AlexJ

AlexJ

สวัสดีค่ะ
เราเป็นคนผิวผสม รูขุมขนกว้าง เป็นพวกผิวแพ้ง่ายและไวต่อการระคายเคือง ผิวแดงคันง่าย และก็เป็นสิวง่ายมาก แต่ก็ไม่เคยคิดที่จะหยุดสวย
อยากจะสนุกกับการแต่งตัวแต่งหน้าไปเรื่อยๆ

เรามาเรียนรู้โลกของ Cosmetics และการดูแลผิวให้สวยสุขภาพดีไปพร้อมๆกันนะคะ

FULL PROFILE