[How to] สวยลุคสุภาพ ทำตามได้ ง่ายนิดเดียว

10 4

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาว Jeban ทุกคน วันนี้ Solly มี How To ง่ายๆมาฝากเพื่อนๆค่ะ พร้อมมินิรีวิว เครื่องสำอางแต่ละตัวที่ใช้แบบเบาๆ เข้าใจง่าย รับรองทำตามได้ไม่ยากเลยค่ะ                ลุคที่จะสอนเพื่อนๆวันนี้รับรองว่าเหมาะกับทุกโอกาสเลยค่ะ ไม่ว่าจะสมัครงาน พบแขกผู้ใหญ่ รับปริญญา เอาเป็นว่ารับรองว่าสุภาพ สวยงามตามท้องเรื่องแน่นอน แต่ก่อนอื่นที่จะเข้าสู่การ Make up ก็อย่าละเลยกับการบำรุงผิวด้วยนะคะ...สำคัญมากๆมาเริ่มกันที่ไอเทมแรกที่เลือกใช้บำรุงในวันนี้ก่อนเลยค่ะ

ADVANCE SERUM BY SUIRENตัวนี้เป็น SERUMค่ะ ซึ่งจะช่วยในเรื่องของการลดเลือนจุดด่างดำ กระ ฝ้า ให้จางลง ให้ความชุ่มชื้น ซึ่งมีส่วนผสมของ                 - Alpha Arbutin ช่วยลดการระคายเคือง ยับยั้งการทำงานของเอนไซม์ Tyrosinase ช่วยให้เม็ดสีจางลง            - Tranexamix Acid ช่วยรักษาสีผิวที่เข้มข้นจากแสงแดด ลดความหมองคล้ำหรือรอยดำ                - Hyaluronic Acid คืนความชุ่มชื่นสำหรับผิวแห้งกร้าน            - Vitamin E บรรเทา อาการอักเสบ อาการแพ้ อาการคัน ซ่อมแซมการทำลายของแสงแดด      - Glycolic Acid ผลัดเซลล์ผิวเก่ากระตุ้นการเกิดเซลล์ผิวใหม่

มาในขวด Amplue หลอดหยดค่ะ เนื้อจะลื่นๆ เป็นน้ำสีใส

ซึ่ง Sollyจะทาบริเวณที่เป็นกระ จุดด่างดำค่ะ ทานวดวนๆให้ผลิตภัณฑ์ซึมเข้าผิวเลยนะคะ ใช้มาซักระยะแล้วค่ะ ไม่เกิดการระคายเคืองใดๆ  แต่การลดเลือนยังต้องดูซักระยะ เพราะตัวนี้ไม่ทำให้ผิวแสบหรือบางเลยค่ะ การรักษากระจากเซรั่มบางแบรนด์จะไม่สามารถโดนแดดได้เนื่องจากอาการแสบร้อนแต่ตัวนี้จากที่ลอง ใช้ชีวิตได้ตามปกติสุขค่ะ

ตัวนี้จะซึมค่อยข้างเร็วค่ะ เกลี่ยให้ทั่วเลย จากนั้น Sollyจะใช้ ครีมบำรุงตอนกลางวันค่ะ

KOKO Made in Japan เป็นสินค้านำเข้าค่ะ เราซื้อผ่านเนต 1,450 บาท เป็น DAY AND NIGHT CREAMซึ่งตัวนี้จะช่วยปรับสภาพผิว ซึ่งจะช่วยเรื่องกระ ฝ้า จุดด่างดำเหมือนกันค่ะ แต่ที่เพิ่มเติมคือจะช่วยยกกระชับทำให้ผิวดูเต่งตึง อิ่มน้ำ อยากบอกว่าชุ่มชื้นมากค่ะยูว ...ทาตอนแรกเนื้อครีมจะหนักนิดนึง ซักพักเมื่อ ครีมเริ่มซึม รู้สึกว่าผิวได้รับการบำรุง เฟรชขึนค่ะ

มีส่วนผสมของ ชะเอมเทศ ,Arbutin, Vitamin E, VitaminA, Sodium Hyaluronate, Collagen, Vitamin C, Fullereness ซึ่งมีส่วยช่วนในเรื่องการฟื้นฟูผิวให้กระจ่างใส เต่งตึงค่ะยับยั้งการเกิดริ้วรอย จุด กระ ฝ้า

เนื้อครีมสีขาวข้น หนืดเล็กน้อยค่ะ แต่ทาซักพักจะให้ความรู้สึกว่าผิวชุ่มชื้นขึ้น หน้านุ่มน่าสัมผัสค่ะไม่หนักหน้าค่ะ และไม่ทำให้หน้าเหมือก ทั้งวันมันเฉพาะจมูกเท่านั้น ซึ่งปกติ Solly เหมือกทั้งหน้าทาครีมให้ทั่วหน้าเลยนะคะ

เท่านี้ผิวก็พร้อมที่จะแต่งหน้าแล้วค่ะมาเริ่มกันเลย วันนี้ Solly จะเลือกใช้ Cusion Byebye Oil จาก Cutepressค่ะ ตัวนี้จะให้การปกปิดค่อยข้างดีและสบายผิวไม่หนักหน้าค่ะ

สีที่ Solly ใช้คือเบอร์ C1 Bright Auraนะคะ เบอร์ขาวสุด ตัวนี้จะมีความติ่งชมพูเล็กๆค่ะ ก็จะช่วยปรับผิวให้สว่างขึ้น

ลงให้ทั่วใบหน้าและลำคอเลยนะคะ ซึ่ง Sollyลงเปรียบเทียบให้เพื่อนๆดูว่าความแตกต่างก่อนลง(ซีกซ้าย)และหลังลง(ซีกขวา) จากนั้นปกปิดจุดด่างดำ กระด้วย Concealer จาก Clinique

ซึ่งใช้นิ้วแตะเบา เกลี่ยให้เป็นเนื้อเดียวค่ะSolly เลือกแป้งผสมรองพื้นกดทับบริเวณที่ต้องการการปกปิดสูง รอบกระต่าง          ๆค่ะ วันนี้เลือกใช้แป้งจาก KMA Luminous Pearl cake powder หรือแป้งที่ Solly เรียกว่าแป้ง Mermaid ตัวนี้สร้างผิวเนียนกริบได้ดีมากๆเลยค่ะ

กดย้ำๆนะคะ อย่าลากไปมา

ลงแป้งฝุ่น จาก Pure skin Mineral ตรงส่วนที่เหลือค่ะ หน้าจะได้ไม่เหมือก ตัวนี้สร้างหน้าผ่องค่ะ สีที่ Solly ใช้คือ PB01ค่ะ

ซึ่ง Solly จะลงเฉพาะส่นที่นอกเหนือจากตรงที่ลงแป้งพัฟไปเมื่อซักครู่นะคะ

ถัดมาสร้างมงกุฏให้กับใบหน้า โดนเขียนคิ้วตามโครงคิ้วค่ะ Solly จะเน้นเติมคิ้วมากกว่าการเขียนจนกลายเป็นปลิงนะคะSollyใช้ที่ดินสอเขียนคิ้วจากร้าน Daiso นะคะ ของดี ราคาถูก สีธรรมชาติ เขียนง่ายในราคา 60 บาท

เอาล่ะ...มาถึงขึ้นตอนที่สาวๆหลายคนกลัว..นั่นคือแต่งตา ไม่ต้องกลัวค่ะ Solly มีวิธีแต่งตาง่ายๆมาฝาก วันนี้ พาเลทแต่งตา Solly เลือก พาเลท Twilight Garden จาก Cutepress

แต่ก่อนแต่งตากัน มาไล้ดั้งเบาๆกันก่อนค่ะซึ่งในพาเลทนี้มีสีที่สร้างเงาได้สวยค่ะ

คือสีน้ำตาลอมเทา ตามรูป จะเอามาไล้ดั้งนิดนึงค่ะ

โดยไล้เบาๆนะคะ จะทำให้ดูเป็นธรรมชาติ จากนั้นมาเริ่มแต่งตากันเลยค่ะ ใช้สีทองจากพาเลทเดียวกันได้เลยนะคะ ทาให้ทั้วเปลือกตา จากนั้นใช้สีน้ำตาลเนื้อแมตต์ผสมกันเกลี่ยบริเวณเบ้าตาให้ฟุ้งๆตามรูปค่ะ

จากนั้นใช้ดินสอวิ้งๆจาก Cutepress ตัสนี้เขียนง่าย เนื้อนุ่มดี ติดทน วิ้งสวยกำลังดีค่ะ เขียนบริเวณหัวตาเล็กน้อยค่ะ

มาปัดมาสคาร่ากันเถอะ...ตาโตตาหวานก็อยู่มาสคาร่านี่ล่ะ โดยวันนี้เลือกใช้ของ Loreal Curl Impact Collagene  ช่วยเพิ่มความงอนเด้ง หนา ยาวเรียงเส้นสวย ธรรมชาติมากๆค่ะ

ตาสวยแล้วล่ะค่ะ อย่าปัดเยอะมาก มันจะทำให้ขนตาจับกันเป็นก้อน ไอ้ที่จะปังจะพังเอานะคะ ต่อไปก็มางานแก้มกันบ้างSollyเลือกใช้บลัชออนแบบฝุ่น มาในรูปแบบของmineral powderจาก Pure skin

สีที่เลือกใช้ในวันนี้ชื่อสี Peachful สีจะออกชมพูพีชสดใสมากๆค่ะ

ปัดเฉียงขึ้นนะคะ จะทำให้หน้าดูเรียวขึ้น เพราะวันนี้เราจะข้ามขั้นตอนคอนทัวร์กันค่ะ จำทำให้หน้าดูเด็กมากขึ้น

ขั้นตอนสุดท้าย งานลิปสติกSolly แนะนำให้เป็นสีโทนชมพู ตุ่นๆจะทำให้ดูสุภาพกว่า โทนแดง โทนส้มนะคะ วันนี้ เลือกใช้ของ 4 U2จ้า สี Again and agian สวยสุภาพ ปังมากๆๆ

ตัวนี้จะให้ลุคMAtt ติดทน ไม่แห้งกรัง ไม่พังแน่นอนจ้า ทาโลด...

Finish Look จ้า..

หวังว่าเพื่อนๆจะทำตามกันได้ไม่อยาก วันนี้ราตรีสวัสดิ์จ้าSollyBlog

solly

solly

สวัสดีจ้า...เพื่อนๆ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนที่ชอบเครื่องสำอางค์เหมือนกัน Solly นะคะ

FULL PROFILE