I'm the Biggest Hen. แต่งหน้าเป็นไก่ รับปีระกา [2017]

11 6

สวัสดีค่ะทุกคน  จขกท. เห็นว่า ปีนี้เป็นปีระกา เลยอยากแต่งเป็นไก่  รับปีใหม่ซะเลย ขอบอกก่อนเลยนะคะว่า จขกท.ไม่ได้เกิดปีระกา 55555 จขกท.เกิดปีเถาะ(กระต่าย) แต่คิดไงไม่รู้อยากเเต่งเป็นไก่  เอาละค่ะ ไม่ว่าผลจะออกมายังไงจขกท.ก็พยายามที่จะแต่งออกมาให้เป็น ไก่ ได้มากที่สุด และหากทุกคนอยากจะให้จขกทแต่งเป็นอะไร หรือชอบยังไง บอกกันได้เลยนะคะ หรือจะกดหัวใจก็ได้ เป็นกำลังใจให้ จขกท. อยากทำลุคใหม่ๆ ออกมา ให้ชมกันค่าาาา

ไล่เรียงตั้งแต่ตัวแรกเลยนะคะ

1. NYX 3CP02 MEDIUM/MOYEN
  2. MAC  matchmaster 3.0
  3. IN2IT Gel Liner Pen Waterproof xtreme black
  4. essence lipliner 14 femme fetale
  5. Wet n Wild coloricon E7371 Poster Child
  6. the Hyper Curl Volum express ของ Maybelline New York สีดำ
  7. Wet n Wild Mega Glo E348 Starlight Bronze 
  8. NYC smooth skin bronzing face power 720A sunny
  9. Skinfood White Grape Fresh Light Pact

ในขั้นตอนแรก ก็ลงไพรม์เมอร์ หรือสกินแคร์ที่มีในกรุ ตามใจชอบเลยค่ะ

จากนั้นนะคะ เป็นขั้นตอนของการเขียนคิ้ว จขกท. ขอข้ามขั้นตอนนี้ไปนะคะเพราะเป็นขั้นตอนที่ยุ่งยาก ไว้คราวหน้าจะมาทำ How to การเขียนคิ้ว ฉบับของจขกท.เอง ซึ่ง การเขียนคิ้ว นี้เอาตามรูปคิ้วของแต่ละคนเลย ไม่มีการฟิกว่าจะเป็นคิ้วสายฝหรือสายเกา แต่ที่แนะนำคือ ใช้มาสคารา จัดขนคิ้วและเก็บรายละเอียดด้วยคอนซีลเลอร์ คือสิ่งที่จำเป็นที่สุด สำหรับสาวที่มีขนคิ้วหนาค่ะ (ณ จุดๆนี้ แอบอิจฉาสาวที่มีขนคิ้วบาง T_T) 

ต่อไปคือการลงขอบตาด้านใน  จขกท. พยายามทำความเข้าใจ กับธรรมชาติของหน้าตาไก่  มาระยะนึงก่อนที่จะมาทำ how to ลุคนี้คือตาเค้าจะกลมๆ จขกท. เลยใช้ เจลไลน์เนอร์ วาดเขียนขอบตาบน ให้ตาดูคมและกลมขึ้น(ในความคิดจขกท.) โดยที่ไม่ต้องกรีดตาเลยละคะ #จขกท.เลือกใช้เป็นเจลไลน์เนอร์เพราะเนื้อนุ่ม วาดง่าย ถ้าเทียบกับหัวเมจิก และ แบบลิคขวิด

และ

ไฮไลท์ของลุคนี้ก็คือ การกรีดตาด้วย lipliner สีแดงค่ะ จขกทใช้ของ ของ essence พึ่งไปถอยมาสดๆร้อนๆเพื่อลุคนี้กันเลยทีเดียว ทั้งคุณภาพและราคา น่ารัก มากๆ ใช้ดีมากๆ แดงแค่ไหนดูจากรูปได้เลยค่า

นี่คืออุปกรณ์ทั้งหมดที่จะลงสีตาค่ะ

จขกท.เห็นว่า ไก่มีสีแดง ดำ แล้วก็เหลืองที่ตา

เลยลงสีเหลืองที่เปลือกตา แล้วก็ ทับด้วยสีดำที่ปลายตาอีกทีนึง (ตามรูปเลยจ้า)

ยังไม่พอเท่านั้น ไก่ จะมีขอบตาด้วย ให้ใช้ สีที่ถัดจากสีดำที่จขกท. วงไว้ ทาตรงใต้ตา ตั้งแต่กลางจนถึงหางตาค่ะ

ต่อไปเป็นขั้นตอนของการคอนทัวร์หน้า และรองพื้นค่ะ

จขกท. มีรูปหน้ากลม เลยอยากมีV shape เหมือนเค้าบาง โดยการไฮท์ไลท์จะเป็นลักษณะของสามเหลี่ยมตรงช่วง T zone  (ตรงหน้าผาก ใครอยากให้แสงเล่นตรงไหนก็ปาดตรงนั้นได้เลยค่ะ)

จากนั้นก็ใช้สีที่เข้มลงมาที่เข้ากับผิวหน้าเราได้ ลงบริเวณใต้โหนกแก้ม (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหม)

จากนั้นก็เบลนด์ด้วยแปรงค่ะ

ในส่วนของจมูก จขกท.มีจมูกเล็ก อยากให้ดั้งพุ่ง จขกท.แนะนำ ไฮท์ไลท์ยังไงก็ได้ให้เป็นเส้นบางที่สุดค่ะ พุ่งได้แค่ไหนเอาแค่นั้น อย่าให้วอกเกินไปเดี๋ยวจะดูไม่งามค่า

อันนี้เป็นขนตาจริงของจขกท.นะคะ ปัดมาสคารา ตามปกติ แต่ ทริคของจขกท. คือ ให้ปัดแบบเหมือนแปรงฟัน แล้วค่อยๆไล่ขึ้นขนตาเราจะได้กระจายตัวสวยค่ะ หรือเรียกง่ายๆว่า มันไม่ติดกัน นั่นเอง

สำหรับเครื่องสำอางตัวที่ 7 8 9 ที่ยังไม่ได้พูดถึงในภาพ เอาไว้เติมหลังงานผิวเสร็จเรียบร้อยแล้วนะคะ

โดยที่บรอนเซอร์ สีเข้มจะใช้บริเวณเดียวกับที่คอนทัวร์ และ บรอนเซอร์สีอ่อนมีชิมเมอร์จะใช้บริเวณที่อยากให้เล่นแสงค่ะ

มาดู Finished look กันค่ะ

จขกท. หาซื้อลิปสีเหลืองไม่ได้ เลย DIY ลิปขึ้นมาเอง

โดยใช้ รองพื้นหรือว่าคอนซีลเลอร์ก็ได้ สีอ่อนๆ มาผสมกับอายชาโดว์สีเหลืองที่มี โดยอัตราส่วนของผงอายชาโดว์จะเยอะกว่า จากนั้นให้นำมาละลายกับลิปบาล์มที่นำไปmeltกับความร้อน ทิ้งไว้สักครู่ถึงจะทาปากได้ สำหรับใครที่อยากจะได้ เท็กซ์เจอร์ ที่เข้มข้น แนะนำให้ใช้อายครีมสีเหลืองหรือไม่ก็สีผสมอาหาร ก็ได้ค่ะ (ยูทูปเบอร์ต่างประเทศแนะนำสีเทียนปลอดสารพิษก็ใช้ได้นะ)

มาดูปากสีแดงกันบ้างค่ะ(ใช้ลิปไลน์เนอร์ของessenceที่มีเลยย)

เป็นไงบ้างคะสำหรับ ลุค I'm the Biggest Hen.  ไม่ยากเกินไปใช้ไหมล่าาา จขกท.ไม่แน่ใจว่าลุคนี้ปรับใช้ได้ในโอกาสไหนบ้าง แต่ถ้าอยากได้เป็นแนวทางเพื่อไปครีเอทเป็นไก่แบบใหม่ ย่อมสามารถทำได้เช่นกัน  

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาชมHow to แรก ของจขกท.ค่าาาาา

Kimeww

Kimeww

สวัสดีค่าา สาวๆ และเพื่อนๆชาวจีบันทุกคน
ชื่อ กิมอิ๋ว ค่ะ (หรือ อภด) ศึกษาอยู่ในระดับชั้นมัธยมปลาย ชอบการเเต่งหน้าเป็นชีวิตจิตใจ
ใครสนใจ ลุคการแต่งหน้าของเด็กม.ปลาย แบบอิ๋ว เข้ามาเยี่ยมชม และแชร์สิ่งใหม่ๆได้นะคะ
ฝากตัวด้วยค่าาาา^^

FULL PROFILE