หอบเครื่องสำอางไปเที่ยว เตรียมถ่ายรูปสวยๆด้วยความสวยแบบเนเชอรัลกันเถอะ เย้

11 7

สวัสดีปีใหม่ ปีไก่กุ๊กๆค่ะทุกคนนวันนี้กลับมาทำลุคง่ายๆพร้อมเที่ยวปีใหม่ แน่นอนว่าไปเที่ยวเนี่ยย เราก็อยากถ่ายรูปแชะๆสวยๆ แต่ก็จะขนอุปกรณ์หนักอึ้งไปก็กะไรอยู่ วันนี้ก็มีฮาวทูมาฝากกันค่ะ ลุคนี้เป็นลุคที่เบาๆ แต่มีความคมชัดของตา เป็นยังไงมาเริ่มกันเลยยเห็นรูปBefore-Afterแล้วปวดใจจัง เครื่องสำอางสร้างคนได้จริงๆ55555// ถ่ายคนละเวลาแสงเลยเพี้ยนๆ ขออภัยด้วยค่าา อันแรกถ่ายกลางวันมีแสงแดดในห้อง ภาพหลังถ่ายตอนเย็นมีแต่แสงขาวจะหลอดไฟ ><

อย่างแรกเลยค่ะ ต่อให้ลมหนาวมาแค่ไหนแต่แดดเมืองไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก ครีมกันแดดจึงเป็นสิ่งสำคัญมาก บอกเลยว่าตัวนี้พลอยเลิฟมากกก เพราะหอบไปเที่ยวเหนือด้วย นางไม่อุดตันเลย ไม่มันเยิ้มด้วยค่ะ ที่สำคัญคือไม่แห้ง นางมีมอยเจอไรเซอร์ให้ความชุ่มชื้น และด้วยความที่SPF50เลยหายห่วงเลย ตากแดดนานหน่อยก็สู้ตายค่ะ

ต่อกันด้วยCusionจากMerci ตัวนี้สีอมเหลืองพอดี รู้สึกว่าพอดีผิว พลอยใช้เบอร์22 จริงๆตอนพกไปเที่ยวดอยนี่ไม่ได้เซ็ตแป้งเลย เพราะนางไม่มันเยิ้ม ถ้าใครไปเหนือหรือที่อากาศเย็นหน่อย ก็สบายเลยค่ะ แต่กลับมากทม.แล้วคงต้องเซ็ตซักหน่อยหรือถ้าต้องการความอยู่ทนก็เซ็ตโลดดด  พลอยเซ็ตด้วยแป้งฝุ่นปกติจากนั้นเซ็ตใต้ตาด้วยแป้งผสมรองพื้นของChoใช้วิธีการกดเบาๆนะคะที่ไม่ได้ใช้คอนซีลเลอร์เพราะนางปกปิดค่อนข้างดี

ต่อมาเขียนคิ้วกันค่ะ พลอยใช้ของETUDE HOUSEก็เริ่มจากวาดส่วนท้องคิ้วก่อน ตามด้วยเส้นด้านบนให้เป็นโครง แล้วค่อยๆระบายสีด้านในให้เต็มโดยให้หางเข้มหัวคิ้วอ่อน แล้วค่อยๆใช้ด้านแปรงเกลี่ยๆให้สีสม่ำเสมอค่ะ

มาคอนทัวร์กะปัดแก้มกันค่ะ พลอยใช้บรอนเซอร์ลงเลย ตัวนี้ของเมอเรซกา สีสวยดี น้ำตาลอมส้มนิดๆ ลงตามกรอบหน้าดังในรูป จากนั้นค่อยๆเกลี่ยให้สีเข้ากับผิว อย่าลืมลงด้านข้างสันจมูกด้วยนะคะ งัดดั้งต้องมาา5555

ปัดแก้มก็ปัดบริเวณโหนกแก้ม พลอยใช้สีเบอร์3ของมิลเล่ ตัวนี้แบบลูกรักมากก สีมันน่ารักอะ มันเป็นชมพูที่คนผิวสีแบบเราปัดละสวย ไม่ลอยไม่หลอก พิกเม้นต์ก็แน่นดี อ่ออ ปัดให้สูงนิดนึงนะคะจะได้ดูสดใสสส><

ทาตากันๆ เริ่มจากใช้อายชาโดว์สติกสีส้มอ่อน ลงเป็นเบส อันนี้เป็นของThe face shopทาทั้งเปลือกตาบนและขอบตาล่าง จากนั้นลงสีชมพูตุ่นๆบริเวณหางตาทาไปเลยครึ่งตา จากนั้นเกลี่ยให้เข้ากันค่ะ แล้วคัดเบ้าด้วยบรอนเซอร์ตัวเมื่อกี้เลย ทีนี้แอบใต้ตาฟรุ้งฟริ้งหน่อย พลอยใช้อายชาโดว์สติกสีแชมเปญลงตรงขอบตาด้านในลามมาหัวตาหน่อย จะใต้ดูตาสดใสสสสพร้อมถ่ายรูปสุดด

จากนั้นมาทำชั้นตาให้ชัดๆเวลาถ่ายรูปจะได้เห็นตามาตั้งแต่ร้อยเมตร555555 พลอยใช้สติกเกอร์ติดตาสองชั้นแบบตาข่ายของHello eyetape คือมันเนียนดีมากอะ ละชั้นตาดูหนาชัด คือวันที่ติดตาสองชั้นไปถ่ายรูปเล่นมา มีคนทักว่าไปกรีดตาสองชั้น55555

ต่อๆ จากนั้นก็ลงอายไลน์เนอร์ พลอยใช้แบบครีมสีน้ำตาลเป็นดินสอของETUDE HOUSE ลากให้ยาวออกมานิดนึง แอบโคเรียเล็กน้อยย จากนั้นลงตรงหางตาล่างอ่อลุคนี้พลอยไม่ได้แถมขั้นตอนของขนตาไปให้ เพราะพลอยไปต่อขนตาถาวรมาในส่วนของขยตาก็ดัดและปัดมาสคาร่าได้เลยตามปกติ อย่าลืมขนตาล่างด้วยนะคะจะได้สมดุลแถมดูตาโตหวานสวยยยโอเคค จบละงานตา ไปต่อค่ะพี่สุชาติ!

จะจบละค่ะ มา ทาปากกก วันนี้ใช้MOARTคือชอบบบ คือสีนางสวย คือละมุน มันเป็นสีที่ไม่นู้ดมากแต่ก็ไม่แดงออกน้ำตาลอมส้ม ติ่งชมพูนิดๆ เนื้อแมตต์

โอเคคคค จบจบจบ พอแล้วเท่านี้แหละ ออกไปเที่ยวได้ จริงๆถ้าใครชอบหน้าเงา หน้าพุ่งก็ลงไฮไลท์ได้นะคะ ลงตามจุดกระทบแสง แต่พลอยไม่ได้ลงเพราะอยากให้หน้าแมตต์ๆหน่อย เผื่อตลอดวันเยิ้มบ้างอะไรบ้างจะได้หน้าไม่เงาวาวจนเกินไป

ก็หวังว่าสาวๆจะสามารถนำไปประยุกต์ให้เข้ากับตัวเองได้นะค้ามีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่าปีใหม่นี้ก็ขอให้ยิ้มรับแต่สิ่งดีๆ มีความสุข สวยและรวยมากกันทุกคนค่า ^^

อันนี้แถมๆ แต่งลุคนี้ไปถ่ายรูปเซ็นทรัลเวิร์ลมาค่ะ อิอิแต่ใส่คอนแทคเลนส์สีน้ำตาลอ่อนหน่อย ก็ดูเปรี้ยวขึ้นมานิดนึงงไปของจริงละจ้าาาบายบายย สวัสดีค่าา

Sugartanatsh

Sugartanatsh

สวัสดีค่า:)
แนะนำตัวเลยละกัน ชื่อ พลอยนะคะ^^
พลอยชอบแต่งหน้าแต่งตัว แต่เป็นสาวสายหวาน นานๆจะแต่งแซ่บที5555
ชอบหาหาเทคนิคแต่งหน้าเพิ่มเติม ใครมีอะไรดีๆก็แนะนำกันได้นะค้า
ยินดีที่ได้รู้จักค่า<3

FULL PROFILE