แต่งหน้าเป็น ชิมชองอี จากซีรีส์ "The Legend of the blue sea"

11 4

สวัสดีค่า วันนี้เราจะมาแต่งหน้าเป็นชิมชองอี จากเรื่อง the legend of the blue sea นะคะ เพราะช่วงนี้เราติดเรื่องนี้มาก ด้วยความอยากเป็นนางเอก และมีความมโนสูง เราจึงมาแต่งหน้าลุคนี้ค่ะ! ซึ่งลุคนี้นี่แต่งง่ายมากค่ะ เน้นความเป็นธรรมชาติ และสีปากที่ค่อนข้างจะสดใส 

ก่อนอื่นมาดูเครื่องสำอางที่ใช้ในการแต่งหน้าลุคนี้กันก่อนนะคะ

Collection lasting perfection concealer

Missha x Line friends M magic cushion

Vaseline

skin food peach sake silky finish powder

Wet n Wild Color icon Eye shadow Collection 738 Comfort Zone

in2it waterproof single blush 02 tempt

collection bronze glow

Skin food black bean eyebrow pencil

Beauty People Fast 10's Gel Eye Liner Pencil #dark brown

Gino McCray eyelash curler

Kiss Me Heroine Make Long & Curl Mascara

wet n wild lipstick #e968

wet n wild lipstick #e965

หลังจากลงสกินแคร์เรียบร้อยแล้ว เราจะลงคอนซีลเลอร์Collection lastingperfection concealerกลบใต้ตาอันดำคล้ำ จากการนอนน้อยเพราะดูซีรีย์ข้ามวันข้ามคืนของเรา 

จากนั้นลงคูชั่นMissha x Line friends M magic cushionปรับสีผิวให้กระจ่างใสขึ้น เพราะชิมชองอีเขาผิวค่อนข้างขาว ส่วนเราบอกได้คำเดียวค่ะว่า โทรม5555

ใช้วาสลีนแตะบริเวณโหนกแก้ม คาง และจมูก เพื่อเพิ่มความฉ่ำวาว จะได้เหมือนเพิ่งขึ้นมาจากทะเลเพื่อตามหาฮอจุนแจ ที่รักของเรา

ใช้แป้งฝุ่นskin food peach sake silky finish powder เซ็ทบริเวณใต้ตาและหน้าผากเพราะเราจะปล่อยหน้าม้า เนื่องจากหัวเถิก เพราะฉะนั้น เดี๋ยวหน้าผากจะมันเยิ้มติดผม เราเลยต้องลงแป้งคุมมันไว้

คิ้วก็ใช้Skin food black bean eyebrow pencilเขียนไม่ต้องเป๊ะนะคะ ให้เขียนแบบฟุ้งๆ แบบ บ้า! ฉันไม่ได้เขียน เป็นนางเงือกขึ้นมาจากน้ำก็สวยใสวัยรุ่นชอบไรแบบนี้555

มาถึงขั้นตอนการแต่งตา จากซีรีย์เราเห็นเหมือนนางเอกไม่ได้ลงอายแชโดว์เลย เหมือนกรีดอายไลน์เนอร์อย่างเดียว แต่บางตอนจะแอบเห็นสีน้ำตาลอ่อนบนเปลือกตานางเอกนิดๆ เราเลยลงสีน้ำตาลอ่อนหรือสีน้องดาวจากWet n Wild Coloricon Eyeshadow Collection 738 Comfort Zoneทั่วเปลือกตา และบริเวณตาล่างเล็กน้อย จากนั้นก็ใช้สีน้องแพนด้าลงหัวตา แต่ในภาพจะไม่ค่อยเห็น ก็ช่างมันค่ะ5555

จากนั้นเราจะกรีดอายไลน์เนอร์แบบดินสอสีน้ำตาลเข้มของBeauty People Fast 10's Gel Eye Liner Pencil #dark brown เพราะตาจะได้ดูไม่ดุและเขียนให้เส้นค่อนข้างบาง ทำไมในรูปเหมือนไม่ค่อยเห็น55555

ต่อไปเรามาดัดขนตาและปัดมาสคาร่า เราใช้gino mccray eyelash curler กับ Kiss Me Heroine Make Long & Curl Mascaraเพื่อว่าฮอจุนแจจะหลง ก็นะดวงตาเป็นหน้าต่างของหัวจายย ขั้นตอนนี้ทุกคนอาจจะสงสัยว่าเราไปติดตาสองชั้นมารึเปล่า ไม่ได้ติดนะคะ ขนตามันดันชั้นตาให้กลายเป็นสองชั้นเอง55555

เฉดดิ้งจมูกเราใช้collection bronze glow เพราะชิมชองอีเขาดั้งพุ่งมากแต่เรานี่มีแต่ความแหมบ เลยต้องเฉดดิ้งสร้างจมูกนิสนึงง

ปัดแก้ม ในซีรีย์เหมือนนางเอกจะไม่ค่อยปัด แต่เพื่อไม่ให้หน้าเราซีดไป เราก็จะปัดบลัชออนสีออกส้มๆ เบาๆโดยใช้in2it waterproof single blush 02 tempt

ทาปากเราจะทาสีชมพูอ่อนหรือwet n wild lipstick #e968ทั่วริมฝีปากโดยการแตะให้สีไปแสบตาเกินไปก่อน จากนั้นตามด้วยสีแดงหรือwet n wild lipstick #e965ทาด้านในปาก และค่อยๆใช้นิ้วเกลี่ย ปากจะได้ดูสดใส พร้อมให้ฮอจุนแจจุ๊บ(มโนแรง)

มาถึงขั้นตอนสำคัญค่ะ เราจะเติมไฝเหมือนนางเอกค่าา โดยใช้ดินสอเขียนคิ้วจุดไปที่จมูก เท่านี้ก็เสร็จแล้วนะคะ กับลุค ชิมชองอี ของฮอจุนแจ ลุคนี้ก็สามารถแต่งเป็นevery day lookได้เนอะ

มาดูfinish lookกันค่ะะะ

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามนะคะ❤️

ing.mhr

ing.mhr

FULL PROFILE