แปลงโฉมเป็นSANTY ไปจอย New year's Party 2017 กันจ้า ^__^

12 10

สวัสดีคร่าาาาาา   สมาชิกชาวจีบันที่น่ารักทุกคน 

Happy New Year 2017 นะคะเรากำลังก้าวเข้าสู่ปีใหม่กันแล้ว ขอให้มีแต่สิ่งดีๆ เรื่องดีๆผ่านเข้ามาในชีวิต รวยๆ เฮงๆ กันถ้วนหน้านะคะ

สาวๆหลายคน คงมีPartyฉลองส่งท้ายปีเก่า-ต้อนรับปีใหม่ที่กำลังมาถึงกันหลายงานเลยใช่มั้ยคะ งานเลี้ยงสังสรรค์ก็มักจะมีธีมให้เราแต่งตัวไปประชันโฉมกันในงาน

ก้อยเลยเกิดไอเดียในการทำ How To ในครั้งนี้ โดยเลือก Create Look ให้ตรงกับหัวข้อ How To  Contest ล่าสุดนี้ คือ.....

" IT’S SO GLITTERY (Just Let Me Shine!) " 

เราไปดูกันเลยดีกว่าคะว่า Look ที่ก้อยแต่งมีขั้นตอนอะไรบ้าง ไปกันเลยคร่า...

เริ่มที่ before-after กันก่อนเลยคะ 

วันนี้ก้อยขอมาใน Look ของซานตี้สาว ปากแดง ชุดแดงนะคร่า จะได้เข้ากับเทศกาลเนอะ

ก่อนแต่งอาจจะดูซอมบี้ แต่พอแปลงโฉมเป็นซานตี้ก็พอไปวัดไปวาได้อยู่น๊านี่แหละที่เค้าเรียกกันว่ามหัศจรรย์ของเมคอัพ...^__^...

เป็นไงบ้างคร่า ซานตี้สาวคนนี้ พอจะไปแจกของขวัญปีใหม่ให้เด็กๆได้มั้ยคร่า ^__^

เราไปดูขั้นตอนการแต่งหน้า look นี้กันเลยดีกว่าคร่า

1. ขั้นตอนการเตรียมผิว

-ก่อนการแต่งหน้าทุกครั้งเราควรทาครีมบำรุง เพื่อปรับผิวเราให้ชุ่มชื้น และง่ายต่อการลงเมคอัพในขั้นต่อไปนะคะ

2. ขั้นตอนการลงรองพื้น

เครื่องสำอางที่ใช้

Giffarine Crystalline Foundation Cream No.3

• เลือกรองพื้นเบอร์ที่เหมาะกับผิวของเรา ซึ่งสีผิวของก้อยค่อนไปทางขาว-เหลือง ก้อยใช้รองพื้นของกริฟฟารีน No.3 นะคะ ใช้แปรงแต้มรองพื้นให้ทั่วหน้า และใช้ใช้แปรงวนรองพื้นให้เนียนอย่างเบามือ (อย่าลืมลงรองพื้นที่บริเวณคอด้วยนะคะ เวลาถ่ายรูปจะได้สีเท่ากันทั้งหน้าและคอ ^_^)

3. ขั้นตอนการลงเฉดดิ้งแบบครีม

City Color Collection Contour สี DEEP

• ใช้ contour ชนิดครีม แต้มตามบริเวณกรอบหน้าตามบริเวณเส้นประในรูป
  • ใช้แปรงเกลี่ยให้คอนซีลเลอร์เนียนไปกับผิวอย่าให้เกินกรอบออกมานะคะ 

4. ขั้นตอนการลงไฮไลต์แบบครีม

Maybelline Newyork Nouveau Instant Age Rewind สี Light Pale

• ใช้ไฮไลท์ ชนิดครีม แต้มบนใบหน้าตามตามบริเวณเส้นประในรูป

• ใช้แปรงเกลี่ยให้เนียนไปกับผิว

5. ขั้นตอนการลงแป้ง

Giffarine Crystalline Loose Powder สี Y1

• ใช้แปรง powder blush แตะแป้งฝุ่นและลงแป้งฝุ่นให้ทั่วใบหน้า ใช้แปรงปัดให้เนียนเรียบทั่วหน้า

6 ขั้นตอนการเขียนคิ้ว

ดินสอเขียนคิ้ว Sweet Heart สี Dark BrownIN2IT waterproof eyebrow colour สี ER01Maybelline Newyork Clear Smooth All in One BB 01 FRESH

• เริ่มด้วยการเขียนกรอบคิ้ว โดยเขียนเส้นที่ 1-2-3-4 ตามลำดับ อย่าลงน้ำหนักเยอะนะคะ ร่างพอให้เห็นเส้นกรอบคิ้วก็พอคะ
  • เมื่อวาดกรอบคิ้วเสร็จแล้ว ใช้ดินสอแท่งเดิมระบายสีเบาๆในกรอบคิ้วที่ร่างไว้ให้เต็ม ระบายเบาๆนะคะ อย่าให้สีเข้มเกินไป 

• ใช้แปรงสำหรับคิ้ว แตะพาเลตคิ้วแบบฝุ่น ระบายทับให้เต็มกรอบคิ้วที่เราระบายด้วยดินสอไว้ก่อนหน้านี้ โดยแบ่งคิ้วเป็น 3 ส่วน ส่วนที่ 1 ใช้สีอ่อนที่สุดของพาเลตคิ้ว ส่วนที่ 2 ใช้สีกลาง ส่วนที่ 3 ใช้สีเข้มสุด
  • ใช้คอนซีลเลอร์แบบแท่งเก็บรายละเอียดของคิ้ว ที่เราอาจจะเขียนหรือระบายสีเกินออกมานอกกรอบคิ้วให้เรียบร้อย

• ปัดบริเวณหัวคิ้วถึงกึ่งกลางคิ้วด้วยมาสคาร่าคิ้ว เพื่อปรับให้สีคิ้วดูอ่อนลง เป็นอันเสร็จเรียบร้อยสำหรับส่วนของคิ้ว

7 ขั้นตอนการแต่งตา

Coastal Scents 88 Color Eye Shadow PalettesNYX eye shadow baseL'oreal Super Liner 24H Gel EyelinerMaybelline Hyber Curl Volum Express Easy Wash MascaraNYX face and body glitter สี GOLDGirly eye กาวสำหรับติดตาข่ายตา 2 ชั้นSephora ดินสอไลน์เนอร์สีดำ

1.ลงอายไพร์มเมอร์ให้ทั่วเปลือกตา2.ใช้อายแชโดว์สี 1 คัดเบ้าในบริเวณที่ทำเส้นประไว้3.จากนั้นลงสี 2 ให้เป็นรูปตัวVนอนตะแคง ตรงบริเวณหางตาตามบริเวณที่ทำเส้นประไว้4.ใช้แปรงเบลนต์สีทั้ง2ให้ดูละมุนขึ้น5.ลงสี 1 ที่บริเวณขอบตาล่างจากหางตามาถึงกึ่งกลางตา ตามแนวเส้นประ6.ลงสี 2 ให้ชิดกับแนวขนตาล่าง โดยทาแค่บริวณหางตาเล็กน้อยเท่านั้น จากนั้นใช้แปรงเบลนด์ให้สีดูละมุน 7.ลงสี3 ตรงบริเวณกึ่งกลางตาตามบริเวณที่ทำเส้นประไว้ในรูป8.ใช้กาวสำหรับติดตาข่ายตาสองชั้น ทาทับในบริเวณเดียวกันกับที่เราลงสีที่ 3 ไว้9.ทาglitter สีทอง ทับลงในบริเวณที่ทากาวไว้10.เขียนอายไลน์เนอร์11.ใช้ดินสอไลน์เนอร์สีดำเขียนขอบตาบน-ล่าง12.ดัดขนตา-ติดขนตาปลอม ในขั้นตอนนี้เนื่องจากก้อยต่อขนตาปลอมมาจึงขอข้ามไปปัดมาสคาร่าเลยนะคะ โดยปัดทั้งขนตาบน-ล่าง

8.ขั้นตอนการลงเฉดดิ้งฝุ่น

NYC Bronzing Face Powder สี Sunny

• ลงเฉดดิ้งฝุ่นบริเวณกรอบหน้าและข้างสันจมูกตามแนวเส้นประในรูป ใช้แปรงเบลนด์ให้ละมุน ขั้นตอนนี้จะช่วยปรับให้ดั้งดูโด่งและหน้าดูมีมิติมากขึ้นนะคะ ^o^

9.ขั้นตอนการปัดแก้ม

NARS Powder Blush สี Luster

• ปัดแก้มทั้ง2ข้าง ในบริเวณเส้นประ ด้วย NARS Powder Blush สี Luster

10.ขั้นตอนการปัดไฮไลท์

The Balm : The Manizer Sisters สี Mary-Lou Manizer

• ปัดไฮไลท์ตามตำแหน่งเส้นประทั้ง 6 จุดตามในรูปข้างบนเลยจ้า แต่ทั้งนี้คนผิวหน้ามันต้องระวังในเรื่องของการปัดไฮไลท์เยอะๆนะคะ เพราะจะทำให้หน้าดูมันและเยิ้มระหว่างวัน

11.ขั้นตอนการทาลิป

Lipstick AREMAKEUP No.1 สี Hotty Girl

• ทาลิปสีแดงให้ทั่วริมฝีปาก หากทาลิปเลอะออกมานอกขอบปาก ให้ใช้คอนซีลเลอร์เก็บขอบปากให้เรียบร้อยนะคะ

12.ขั้นตอนสุดท้ายการลง Glitter และเพ้นท์ลายบนใบหน้า 

Coastal Scents 88 Color Eye Shadow PalettesLipstick AREMAKEUP No.1 Hotty GirlNYX face and body glitter GOLDNYX face and body glitter COPPERSephora ดินสอไลน์เนอร์สีดำGirly eye กาวสำหรับติดตาข่ายตา 2 ชั้นอะคริลิคสำหรับติดเล็บ รูปดาวและวงกลม

• ใช้ Sephora ดินสอไลน์เนอร์สีดำ วาดลวดลายตามแบบที่เราต้องการ บนตำแหน่งที่เราต้องการจะเพ้นท์ลาย (ก้อยเลือกลาย Holly Treeนะคะ) ใช้ดินสอไลน์เนอร์ร่างใบ และใช้ลิปสติกสีแดงแต้มดำแน่งของลูกHolly
  • จากนั้นใช้ Coastal Scents 88 Color Eye Shadow Palettes สี 1-2-3 ไล่สีเข้มมาอ่อนจากบริเวณโคนใบไปจนถึงปลายใบเพื่อให้ใบดูมีมิติ จากนั้นแต้มกาวในบริเวณที่เราจะติดกลิตเตอร์ จากนั้นแต้มกลิตเตอร์ในบริเวณที่เราทากาวไว้

• ติดอะคริลิคทรงกลมสีแดงและทองบริเวณขอบตาล่าง ทั้ง 2 ข้าง โดยติดสลับสีกัน
  • ติดอะคริลิครูปดาวสีแดงและสีเงิน บริเวณแก้ม ทั้ง 2 ข้าง และเติมกลิตเอร์สีเงินเพื่อให้ดูสวยงามระยิบระยับยิ่งขึ้น
  • ใช้ glitter สี COPPER ติดทับบนลิปสติกสีแดงที่ทาไว้ให้ทั่ว
  • เสร็จเรียบร้อยแล้วคร่า เราไปเปลี่ยนชุด ทำผมให้เป็น Santy กันเลยคะ

แท่น แทน....แท้นนนนนน  เรียบร้อยแล้วคร่าาาาาา.........สำหรับ Look ซานตี้สาว ชุดแดง ปากแดง มีกลิตเตอร์ระยิบระยับส่องแสงวิบวับเวลาต้องกับแสงไฟตาม Concept "IT’S SO GLITTERY (Just Let Me Shine!)"พร้อมไปจอยปาร์ตี้ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่แล้วคร่า ไปกันเลยมั้ยคร่า

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามกันมาจนถึงบรรทัดสุดท้ายนี้นะคร่า 

หากมีข้อผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ 

แล้วพบกันใหม่ในHow to หน้านะคะ จะเป็นlookไหนฝากติดตามและมาให้กำลังใจกันด้วยนะคะ ❤️❤️❤️❤️

เลดี้ดาวพระศุกร์

เลดี้ดาวพระศุกร์

มีความสุขทุกครั้งที่อยู่กับแปรงแต่งหน้าและเครื่องสำอาง

FULL PROFILE