How to Glitter โทนสี Barbie สวยหวานฟรุ้งฟริ้ง ถ่ายรูป Countdown กับหวานใจ

14 6

สวัสดีค่าเพื่อนๆชาวจีบันทุกคน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของเราเลย อาจจะมีข้อผิดพลาดอยู่บ้าง ส่งการบ้านช้าไปบ้าง(หรอ?) แต่ตั้งใจทำเต็มร้อยค่ะ งานตัดต่อภาพนี่ทำข้ามวันข้ามคืนเลยทีเดียว ขอฝาก How-to นี้ไว้ด้วยนะคะหวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย มีทริคเล็กๆมาฝากด้วยจ้า ^^ ฮาวทู Glitter นี้ เป็นการแต่งหน้าสไตล์บาร์บี้ลุคแบบนี้เลยค่ะ ดู Glitter พองาม เน้นสวยเป๊ะ สวยสดใสส่องประกาย (ตามตีม Just Let Me Shine) สำหรับสาวหวานแบ๊วๆนะคะ

มาเริ่มกันเลยค่า ขออภัยในความน่าสดของรูป Before แฮ่~ เริ่มที่ติด Sticker ตาสองชั้นก่อนเลยค่ะเราตาสองชั้นไม่เท่ากัน ข้างซ้ายหลบใน เลยติดแค่ข้างซ้ายข้างเดียวค่ะติดก่อนลงรองพื้น Sticker จะได้ติดทนทั้งวัน

ลงรองพื้น NARS Sheer Glow วันนี้อยากได้หน้าโกลว์ๆเงาๆ เลยเลือกตัวนี้ค่ะไหนๆก็จะ Glit แล้วก็ Glow ด้วยละกัน เกลี่ยๆ และกดย้ำๆให้แน่นด้วยฟองน้ำไข่ต่อด้วยลงคอนซีลเลอร์ใต้ตาเพื่อปกปิดใต้ตาดำ และกลบรอยสิวค่ะ

ใช้ HighlightCream ทาบริเวณโหนกแก้ม เพิ่มความ glow ไปอีกค่ะหรือใครจะใช้ Highlight แบบแป้งแล้วลงหลังลงแป้งก็ได้ค่ะ จากนั้นลงแป้งฝุ่นให้ทั่วหน้าลงเพียงบางๆค่ะแค่ให้ set รองพื้น ถ้าลงเยอะเดี๋ยวหน้าดู matte ไปตามด้วย Contour หน้าให้มีมิติให้หน้าเรียว อันนี้เราขาดไม่ได้เลยเพราะแก้มเยอะมาก ลง Shading ใต้โหนกแก้มกรอบหน้าผาก และกราม ตามบริเวณสีชมพูตามภาพเลยค่ะ

จากนั้น Shading จมูกเราเฉดหนักหน่อยค่ะ Need ดั้งมาก โดยปัดตั้งแต่ใต้หัวคิ้วยาวลงมาถึงปลายจมูกแบบในรูปเลยค่ะ และมาถึงขั้นตอนตา ทา Eyeshadow สีชมพูทั่วเปลือกตาและลงสีม่วงบริเวณหางตา ใช้แปรง blend สีให้เนียนค่ะ

ทา Eyeshadowสีขาวแบบวิ้งๆช่วงหัวตาเพื่อเพิ่มมิติ ความแบ้ว และความสดใสให้ดวงตาค่ะ และลง Glitter สีเงินบนชั้นพับตา blend ออกให้เนียนๆตามภาพเลยเลยค่ะจากนั้นกรีด Liner ลากหางยาวออกมานิดนึงให้ตาดูยาวขึ้นรับกับขนตาอลังการที่จะติดค่ะ ส่วน Inner ขอบตาล่างเลือกสีขาวทำให้ดูแบ้วขึ้นอีกค่ะทา Eyeshadowเพิ่มที่ตาล่างนิดนึงเป็นอันเสร็จค่ะ

ต่อไปขั้นตอนขนตาจ้า

ต่อไปจุดสำคัญเลย รูปข้างบนนี่คิ้วโล้นมาก><  สำหรับที่เขียนคิ้วเราใช้แบบฝุ่นนะคะ อยากให้ดูมีความเป็นธรรมชาติค่ะ และปัดมาสคาร่าคิ้วให้คิ้วเรียงสวยจากนั้นปัดแก้ม ไฮไลท์แก้มและลงเฉดดิ้งใต้ปากล่าง ทำให้ปากล่างดูเจ่อขึ้นค่ะ

เราหนักตาแล้ว ปากเลยขอเบาๆดีกว่าค่ะทาปากสีชมพูอ่อน และเพิ่มความ Glitter เข้าไปอีกด้วย Eyeliner ตามภาพเลยค่า 

เมื่อกี้ลง Shading ใต้ปากล่างให้ดูเจ่อแล้วอันนี้ Highlight เหนือปากบนให้ปากบนดูเจ่อ มีมิติไปอีกค่ะและติดเพชร เป็นอันเสร็จ

จัดการทำผมนิดหน่อย

FINISHED LOOK 

จบด้วยรูปสุดท้าย Before-After จ้า

ขอบคุณที่ติดตามอ่านกระทู้นะคะขอบคุณผู้ช่วยถ่ายและตัดต่อด้วยน้า BYE BYE ค่า เจอกันครั้งถัดไปค่ะ ^^

Karnnys

Karnnys

MUA

FULL PROFILE