ช็อกโกแลตร้อนๆสุดฟิน จากของในกระเช้าปีใหม่ S’mores Hot Chocolate by Chaiaon

9 3

สวัสดีปีใหม่นะคร้าบบบ ขอให้ทุกคนมีความสุขกันมากๆเลยนะครับ จุ๊บๆ ปีใหม่นี้อากาศเย็นๆเรามาทำอะไรอุ่นๆกินกันดีกว่าครับ ช่วงนี้ได้กระเช้าปีใหม่มาหลายเจ้า เรามาเอาของในกระเช้ามารีมิกทำเครื่องดื่มอุ่นๆกินกันดีกว่าครับ เครื่องดื่มสุดฟินในวันนี้ก็คือ

ช็อกโกแลตร้อน S’mores Hot Chocolate by Chaiaon

เป็นเครื่องดื่มที่ทำง่ายมากๆ แต่ทำไมหลายๆร้านทำไม่อร่อยเลยนะ คริคริ วันนี้ทำกินเองซะเลยดีกว่า อิอิ

วัตถุดิบที่จะต้องเตรียมครับ1. นมจืด 250 กรัม

2. นูเทลล่า 2 ช้อนโต๊ะ

3. เนยถั่ว 1 ช้อนโต๊ะ

4. ผงโกโก้ 1 ช้อนชา

5. มาร์ชเมลโล่

6. ช็อกโกแลตไซรัป

7. คาราเมล บัตเตอร์สก็อต

8. คุกกี้

---พร้อมแล้วเริ่มทำกันเลยครับ---

เริ่มจากอุ่นนมให้ร้อนครับ นำเข้าไมโครเวฟก็ได้ครับ ประมาณ 1 นาที แล้วก็ใส่เนยถั่วลงไป คนจนเนยถั่วละลาย

ใส่นูเทลล่า และก็ผงโกโก้ลงไปครับ คนๆให้ทุกอย่างละลายเข้ากันดี

ทุบคุกกี้ให้เป็นเศษเล็กๆ

เตรียมแก้วสำหรับเสริฟครับ

นำคาราเมล บัตเตอร์สก็อต มาทาบริเวณขอบแก้ว แล้วก็นำไปคลุกกับคุกกี้ ให้เศษคุกกี้มันเกาะติดขึ้นมาเยอะๆครับ

เสร็จแล้วก็เทช็อกโกแลตร้อนลงในแก้วที่เตรียมไว้

นำมาร์ชเมลโล่มาใส่ข้างบน ใช้เครื่องพ่นไฟ พ่นไฟนิดๆให้มันเกรียมๆครับ ถ้าไม่มีก็นำไปอบ(ไฟบน 200 องศาเซลเซียส ประมาณ 3 นาที) ให้ผิวด้านนอกของมาร์ชเมลโล่เกรียมกรอบ

สุดท้ายก็ราดด้วย คาราเมล บัตเตอร์สก็อต และ ช็อกโกแลตไซรัป ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

ช็อกโกแลตร้อน S’mores Hot Chocolate by Chaiaon

อากาศเย้นๆ ช็อกโกแลตร้อนๆสักแก้ว ความฟินก็มาครับ 555+

ไปลองทำกันดูนะครับ ชายอ้นรับรองความอร่อย คริคริ

แล้วพบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บายยยย

--------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE