[How to] แต่งหน้าเลียนแบบ Yoo In-Na จากซีรี่ส์ดังเรื่อง "Goblin"

16 6

สวัสดีค่าทุกคน เนื่องจากตอนนี้ซีรี่เกาหลีเรื่อง Goblin นี่กำลังฮอตฮิตมากเลยทีเดียว และตัวเอกอย่าง Yoo In-na ก็สวยน่ารักมากกกกกกก ตาลเลยขอเอานางมาเป็นอินสไปเรชั่นในการแต่งหน้าวันนี้เลยค่า 

ปล. จะพยายามทำให้เหมือนที่สุดเท่าที่จะทำได้นะคะ 55555 อย่างว่าแหละ...เบ้าหน้าเราสองคนมันก็แตกต่างกันเยอะอยู่ เอาเป็นว่าขอลอกเลียนแบบสไตล์การแต่งหน้าเค้ามาละกันนะคะ 

จุดเด่นของลุคนี้คือ ผิวต้องกระจ่างใส ผุดผ่องยองใย เปล่งประกายออร่าส่วนคิ้วก็ต้องเป็นคิ้วทรงตรงตามสไตล์สาวเกาหลีเลย

แต่ว่ายูอินนานางสามารถดึงหัวคิ้วขึ้นมาสูงขนาดนั้นได้ยังไงนะ....อันนี้น่าจะเป็นความสามารถส่วนบุคคล น้องทำไม่ได้ค่ะ ขอใช้นิ้วช่วยละกัน 555555

Step 1 : ลุคเกาหลีแบบนี้ต้องเริ่มที่คุชชั่นเลยค่ะ วันนี้ตาลเลือกใช้บิวตี้คิวท์ซีซีคุชชั่นไวเทนนิ่งแอนด์มอยเจอไรซิ่ง ที่เป็นคุชชั่นเนื้อแมตส่งตรงมาจากประเทศเกาหลีเลย นอกจากจะช่วยปรับสภาพผิวหมองคล้ำให้กระจ่างใสขึ้นแล้วเนี่ย เค้ายังให้ความโกลวเปล่งปลั่งแบบต้นฉบับเกาหลีเลยล่ะค่ะ อีกอย่างพัฟที่ใช้ทาเนี่ย คุณภาพดีจริงๆใช้แล้วสัมผัสได้ถึงความเลิศเลอ

Step 2 : เนื่องจากยูอินนานางหน้าเรียวหน้าวีเชฟมากกกกกก มากจริงๆค่ะ คือถ้าเอามือน้องไปทาบหน้านาง มือน้องคงจะใหญ่กว่า 55555 เพราะฉะนั้นขอจัดเฉดดิ้งปิดกรามทั้งหมดไปเลย อ๋อ...แล้วก็อย่าลืมเฉดดิ้งที่จมูกด้วยนะคะ ไม่งั้นเดี๋ยวจะกลายเป็นยูอินนาที่ราบสูงได้

Step 3 : จากนั้นตาลจะใช้แปรงพุ่มโตปัดแป้งบีบีอัดแข็งลงที่บริเวณทีโซนค่ะ ปัดบางๆเพื่อป้องกันไม่ให้หน้าเรามันจนเกินไป คือแป้งตัวนี้เนี่ยตาลลองใช้แล้วเค้าควบคุมมันได้ดีเลยค่ะ แถมติดทนนานอีกตั้งหาก 

Step 4 : มาต่อกันที่คิ้วทรงเกาหลีเลยนะคะ โดยตาลจะเริ่มจากกันขนคิ้วช่วงที่เกินออกมาจากแนวเส้นตรงออกก่อนค่ะ

Step 5 : พอกันขนคิ้วให้ได้ทรงแล้วก็มาเขียนคิ้วกันเลย ตาลเลือกใช้ดินสอเขียนคิ้วจากบิวตี้คิวท์ที่เป็นหัวดินสอแบบปลายหัวตัดและอีกด้านก็เป็นแปรงปัดคิ้วค่ะ

ตาลจะใช้ดินสอร่างเส้นเป็นกรอบคิ้วก่อน โดยตอนเขียนจุดหักของหางคิ้วเนี่ย ตาลจะกะเส้นจากหางตาขึ้นไปแล้วค่อยวาดเส้นเฉียงลงมาประมาณ 45 องศาให้มาชนกับเส้นกรอบด้านล่างค่ะ

จากนั้นใช้ดินสอเขียนคิ้วค่อยๆระบายสีคิ้วด้านในกรอบค่ะ ในความรู้สึกส่วนตัวตาลว่าดินสอที่ปลายเป็นลักษณะหัวตัดแบบนี้เขียนคิ้วทรงเกาหลีได้ง่ายกว่าพวกที่เป็นหัวเล็กๆนะ เพราะเราต้องเขียนคิ้วให้ตรงๆ ดินสอปลายหัวตัดเลยเขียนให้ตรงได้ง่ายกว่านั่นเอง

สุดท้ายให้ใช้แปรงปัดคิ้วอีกด้านของดินสอมาเกลี่ยให้ดูเป็นธรรมชาติเลยค่า (ปล. ตาลจะเหลือช่วงปลายคิ้วเอาไว้หน่อยนะคะ) 

ขออวดพาเลตอายแชโดวนี้ที คือน้องได้รางวัลมาจากบ้านจีบันค่าาา จากการประกวด How to contest ครั้งก่อน วันนี้ได้ฤกษ์ดีขอเปิดซิงนางเลยละกัน สีสวยเน้อะ อิอิ (ขี้อวดสุด)

Step 6 : ตาลจะใช้อายแชโดวสีน้ำตาลเข้มมาระบายเพิ่มบริเวณหางคิ้วนะคะ เพราะตาลไม่ค่อยมีขนคิ้วตรงปลายสักเท่าไหร่ เลยต้องทาสีเข้มตรงปลายให้กลมกลืนกับขนคิ้วที่มีด้านหน้าหน่อย จากนั้นใช้อายแชโดวสีน้ำตาลอ่อนทาบริเวณหัวคิ้วแล้วไล่ลงมาข้างสันจมูกเป็นเฉดดิ้งไปในตัว สุดท้ายปัดขนคิ้วก็เป็นอันเสร็จขั้นตอนการเขียนคิ้วเลยค้า

Step 7 : มาแต่งตากันค่ะ เนื่องจากเบ้าตาของยูอินนาเค้าไม่ได้ลึกเข้าไป ตาลก็เลยใช้อายแชโดวสีครีมชิมเมอร์มาลงให้ทั่วเปลือกตา เพื่อดึงเบ้าตาขึ้นมาค่ะ แต่เพื่อกันไม่ให้ตาของเราดูบวมจนเกินไป ตาลจะใช้สีครีมที่เป็นเนื้อแมตมาทาทับลงไปบริเวณชั้นตาค่ะ จากนั้นให้ใช้แปรงหัวเล็กๆแตะสีน้ำตาลอันเดียวกับที่เราใช้ทาตรงหัวคิ้วมาทาลงไปบริเวณหางตาแล้วก็ใต้ตาค่ะ

Step 8 : ใช้ดินสอเขียนขอบตาสีดำเขียนอินไลเนอร์ด้านบน ส่วนดินสอสีครีมเขียนอินไลเนอร์ด้านล่าง เพื่อทำให้ดวงตาของเรากลมโตแบบเป็นธรรมชาติ จากนั้นก็ปิดด้วยการปัดมาสคาร่าตามปกติเลยค่า 

Step 9 : วันนี้ตาลเลือกใช้บลัชออนสีส้มตามซีรี่นะคะ แล้วก็ปิดท้ายด้วยสีปากเลย ตาลจะทาลิปจิ้มจุ่มสีส้มลงไปก่อนแล้วใช้นิ้วเกลี่ยเบาๆค่ะ จากนั้นทาลิปกลอสสีชมพูทับลงไปอีกที คือในซีรี่เค้าจะมีทั้งฉากที่ปากสีชมพูและบางฉากก็เป็นสีส้ม ถ้าเพื่อนๆอยากได้ปากสีส้มกว่านี้ก็แค่ทาลิปสีส้มอันแรกเยอะหน่อยแค่นั้นเอง

เสร็จแล้วๆ เกาหลีมั๊ยล้าาา ดูใสๆแบบยูอินนาขึ้นมาทันตาหวังว่าเพื่อนๆจะชอบฮาวทูนี้กันนะคะตาลสรุปเครื่องสำอางที่ตาลใช้ทั้งหมดในลุคนี้ไว้ในภาพข้างล่างแบบชัดๆอีกทีนะคะเผื่อใครอยากไปหามาลองแปลงร่างกันบ้าง 

แล้วเจอกันใหม่ค่า มว๊วฟฟฟ

TARNPEEP

TARNPEEP

FB page: TAANPEEP
IG: TAANPEEP
YouTube: TAANPEEP

FULL PROFILE