5 makeup look ที่จำเป็นต้องใช้ในชีวิต แต่งไม่ยาก ใช้ได้จริง ต้อนรับ 2017
 | nurseryus

57 14

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้เนิสก็มี mini howto เมคอัพ 5 ลุคที่จำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวันมาฝากพยายามเลือกลุคที่คิดว่าจำเป็นมากกกกก และชีวิตเราต้องได้ใช้จริงๆ แต่ละลุคเนิสจะพยายามครีเอทให้ดูเหมาะกับสถานการณ์นั้นๆ แต่ยังมีความสุภาพ ใช้ได้จริง และแต่งไม่ยากจนเกินไปพร้อมเลือกคอนแทคเลนส์ที่เนิสคิดว่าเหมาะกับแต่ละลุคให้ด้วยค่ะ จะเป็นลุคไหนบ้างไปชมกันเลย

..1. ลุคแต่งหน้าสำหรับนักศึกษา ไปเรียนมหาลัยจริงๆสำหรับนักเรียนมัธยม เนิสไม่แนะนำให้แต่งหน้านะคะ คิดว่ายังไม่เหมาะเท่าไหร่ ทำตามกฏระเบียบไปก่อน ส่วนนักศึกษามหาลัยนั้น แต่งหน้าได้แต่ก็ควรรักษากาลเทศะด้วยค่ะ ไม่ควรใช้สีฉูดฉาดจนเกินงามจริงๆ การแต่งหน้าสุภาพเหมาะสม นอกจากจะทำให้ดูสบายตาแล้ว ส่วนตัวเนิสรู้สึกว่า อาจารย์ท่านก็น่าจะชอบ นักศึกษาที่แต่งกายเรียบร้อยด้วย อันนี้ก็จะเป็น mini howto เล็กๆน้อยค่ะ แต่งไม่ยากเลย

kitty kawaii mini sandy brown จะใหญ่กว่าตาเนิสนิดหน่อยค่ะ เป็นสีน้ำตาลมีขอบนิดๆจะช่วยทำให้ดวงตาเราดูแบ๊วขึ้น แต่ไม่ดูเอเลี่ยนเพราะมีประกายสีน้ำตาลอยู่ ถือว่าใส่ไปเรียนแล้วค่อนข้างโอเคนะ เพราะสีไม่ฉูดฉาดเกินไป ถ้าคนตาโตๆใส่น่าจะสวยกว่าเนิสเยอะมาก 555555

ส่วนใหญ่เวลาไปมหาลัย เนิสจะไม่ใช้รองพื้นเลยค่ะ คือทาครีมกันแดดและคอนซีลเลอร์นิดหน่อยปิดรอยคล้ำใต้ตา และก็ใช้แป้ง translucent ปัดให้ทั่วใบหน้าเพื่อควบคุมความมันและเซ็ตคอนซีลเลอร์

โดยหลักๆ เนิสจะเขียนคิ้ว การแต่งตาเนิสจะติดแค่เทปตาสองชั้น ปัดมาสคาร่า ให้ตาดูโตและหวานมากขึ้นค่ะ ทาลิปเนิสจะตาแบบสาวเกาหลี คือตาสีนู้ดชมพูให้ทั่วทั้งปาก จากนั้นเน้นชมพูเข้มข้างในริมฝีปาก ก็จะดูน่ารักขึ้น

สีแก้ม ปัดเบาๆของ 4u2 matte blusher 02 skin coral

แค่นี้เองค่าลุคไปเรียนมหาลัยแบบง่ายๆ สวยใสสมวัย ดูสุภาพ มีกาลเทศะ ( จริงๆนะไม่ได้คิดไปเอง 55 )

..2. ลุคแต่งหน้าสำหรับวัยทำงานจริงๆลุคในวัยทำงานก้มีได้หลากหลายแบบตามอาชีพ ซึ่งหลักๆเนิสจะเน้นไปทางพนักงานออฟฟิศ

ที่ต้องแต่งหน้าให้ตัวเองดูดีเวลาไปทำงาน หรือไปพบลูกค้า เราจะได้ดูไม่โทรม อดหลับอดนอนอ่าเนอะ 55 แม้งานเราจะหนักหนาสาหัสแค่ไหน ก็เอาเมคอัพเข้าสู้!!

kitty kawaii mini twinkle brown จะเป็นสีน้ำตาลแบบมีขอบ แต่จะเป็นสีน้ำตาลที่สอดแทรกสีทอง เขียวไว้ด้วย เวลาใส่เลยทำให้ตาเราดูสดใสเป็นประกาย และดูไม่เว่อร์เกินไปค่ะ แต่เนิสตาเล็ก เวลาใส่เลนส์เลยดูโต

ลุคนี้จะเน้นโทนน้ำตาลค่ะ เบลนให้ฟุ้งๆ จากนั้นใช้ชิมเมอร์ becca champagne pop แต้ที่หัวตาให้ดูวิ้งๆ ใช้อายแชโดว์สีดำกับแปรงหัวตัด กรีดเป็นอายไลน์เนอร์ให้ฟุ้งๆ จากนั้นติดขนตาปลอมเบอร์ฟูๆธรรมชาติ

สีแก้มใช้ของ 4u2 matte blusher 05 brown sugar/ ลิปใช้ของ nyx lingerie สี bed time flirt ค่ะ

จะเป็นชมพูนู้ดๆดูสุภาพ สร้างความมั่นใจ ไม่เยอะเว่อร์เกินไปด้วยยยยย แต่ถ้าคนที่ทำงานเป็น BA

ก็อาจจะต้องแต่งหน้าเข้มขึ้นตามหน้าที่การงานนะคะ

..3. ลุคแต่งหน้าสำหรับไปปาร์ตี้เหยยยย ทำงานเสร็จแล้วก็อยากผ่อนคลายบ้างอะไรบ้าง ไป hang out กับเพื่อนๆก็ต้องดูดี ดูแซ่บขึ้นมานีสนึง เนิสเลยจะครีเอทลุคที่สามารถทำต่อจากลุคไปทำงานได้ค่ะ จะเน้นโทนน้ำตาลเป็นหลัก ให้ดูสุภาพแต่ก็แซ่บนะ และโทนน้ำตาลสามารถเข้าได้กับทุกสีผิวด้วย มันดีย์ตรงเน้

kitty kawaii mini ava brown โอ้ยยยย คือคู่นี้ใส่ละดูแพงมากกกกก แบบกลมกลืนไปกับลูกตาจริงเลยจ้า นี่ใส่สีน้ำตาลนะ พอผสมกับสีตาปกติและออกเป็นสีอมเทาๆ คือดีงามมากกก ดูไม่เยอะจนเกินไป และตาดูเซ็กซี่ขึ้นด้วย ( เพราะตามันลอย 5555 )

ขั้นตอนการแต่งตาก็ไม่ยากเลยนะคะ แค่ใช้สีน้ำตาลคัดให้เบ้าดูเข้มขึ้น และเติมให้คิ้วเข้มขึ้นด้วยเราจะเน้นขนตาปลอมที่ฟูๆค่ะ เบอร์โปรดของเนิสคือ supermom s303 ดีงาม ตาเซ็กซี่มากๆ

สีแก้มใช้ของ 4u2 matte blusher 05 brown sugar/ ลิปใช้ของ 4u2 #04 mr.&mrs. ค่ะก็จะเป็นลุคที่ไปปาร์ตี้ แต่ยังดูสุภาพ ผู้ดี๊ผู้ดี ถ่ายรูปขึ้นแน่นอน

..4. ลุคแต่งหน้าไปทำธุระนอกบ้านเชื่อว่าสาวๆหลายคนคงไม่อยากออกไปนอกบ้านแบบหน้าสด ไร้คิ้ว กันแน่ๆ ส่วนตัวเนิสว่ามันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล ว่าแต่งลุคไหนแล้วมั่นใจที่จะออกไปข้างนอก แต่สำหรับเนิส ลุคที่แต่งประจำเลยเวลาออกไปข้างนอก คือจะใช้โทน warm tone ออกส้มๆ เพราะรู้สึกว่าเข้ากับตัวเอง ดูมีสีสันและไม่เว่อร์เกิน ถ่ายรูปก็ยังดูดีด้วย

kitty kawaii mini jelly brown จะเป็นสีน้ำตาลอมเทา ที่พอผสมกับสีตาแล้วสีตาดูอ่อนลง กำลังดีเลย

คนตาโตใส่แล้วน่าจะสวยกว่าเนิสค่ะ

เนิสใช้อายแชโดว์สีเดียว โทนน้ำตาลส้ม ในการคัดเบ้าและคัดใต้ตาล่างค่ะ จากนั้นก็ปัดมาสคาร่า บน-ล่าง เลย เลือกทาสีลิปสติกที่ออกโทนน้ำตาลอมส้มเช่นกัน แบบง่ายๆเลย สีโทนเดียว ใช้เวลาแต่งไม่นาน

สีแก้ม ใช้ของ 4u2 matte blusher 02 skin coral ค่ะ ก็จะออกเป็นโทนส้มน้ำตาลแบบนี้เนิสชอบนะคือมันดูมีสีสัน ไม่จืดชืดเกินไป

..5. ลุคแต่งหน้าไปออกเดทอือหือ สักครั้งในชีวิตนี่ต้องมีออกเดทล่ะ ผู้หญิงอย่างเราก็ต้องเตรียมตัวกันนานมาก ต้องสวยที่สุดเพื่อ first impression ที่ดีงามพระรามแปด ( อย่าลืมเลือกร้านอาหารที่ดีด้วยนะ 555 อย่าไปซู้ดเส้นต่อหน้าผู้เลย ) เนิสคิดว่าเราควรเป็นตัวของตัวเองค่ะ คือไม่จำเป็นต้องแต่งหน้าเบาเว่อร์เหมือนสาวเกาหลี เอาที่พอดีๆ เข้ากับหน้าตาเรา แต่ก็ไม่ควรสโมกกี้ดำปืดไปนะ จะน่ากลัว 55555 ขอแบบพอดีๆดีกว่า เนิสจะนำลุคที่ใช้ออกไปทำธุระข้างนอก มาเติมอะไรนิดหน่อยให้สามารถแต่งออกไปเดทได้ด้วย

kitty kawaii mini rose brown อันนี้จะแอบคล้าย mini jelly brown แต่ลายมันมีความต่างจริงๆนะ 55 แต่ถ้าเป็น mini jelly จะดูละมุนกว่านิดหน่อย เราก็ลองใส่มาให้เพื่อนๆดูเอา ว่ามันจะได้เป็นลุคประมาณไหน

เนิสใช้ cotton bud ในการเช็ดๆอายแชโดว์สีเดิมออกก่อน ให้สีดูจางๆลง จากนั้นใช้สีชมพูคัดเบ้าทับลงไป คัดช่วงใต้ตาด้วยค่ะ และเลือกติดขนตาปลอมฟูๆที่ทำให้ตาเราดูหวานขึ้น และเพิ่มความสว่างที่หัวตาด้วยอายแชโดว์มีชิมเมอร์ สีทองอมชมพู เท่านี้ตาเราก็จะดูหวานมากขึ้นแล้ว และที่สำคัญ ยิ้มเยอะๆ รอยยิ้มคือ เครื่องสำอางที่ดีที่สุด สำคัญที่สุดของผู้หญิงค่ะ

สีแก้มใช้ของ 4u2 matte blusher 05 brown sugar/ ลิปใช้ของ GR matte liquid lipstick 11 ,09 ค่ะจะเป็นลุคที่พอดีๆ ไม่หวานเกิน ไม่จืดเกิน สดใสละลายใจหนุ่ม ( เหรอ 555 ).ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาชมค่ะ ไว้เจอกันใหม่ฮาวทูหน้า

bye bye

Nurseryus

Nurseryus

call me ' เนิสเซอริอัส ' or ' เนิร์ส '
Beauty . Lifestyle . Travel . Design
study - graphic design at KMITL

FULL PROFILE