เอ๊าา! เอาไปอี้กกกก รีวิวเปรียบเทียบ silicone sponge กับ sponge/puff/นิ้วมือ

22 3

พอดีจะตั้งกระทู้นานมากแล้ว ขี้เกียจ พอเปิดมาอีกที มีคนรีวิวมากมาย 555เพิ่มอีกสักรีวิวแล้วกัน อิอิ กำลังเทรนดี้

วันนี้เลยขอมารีวิวเปรียบเทียบกับsponge ตัวอื่นๆ พร้อมบอกรายละเอียดยิบของsilisponge วิธีใช้ การเก็บรักษา สรรพคุณ

มันก็คือ ตัวsilicone นั่นแลลลล ที่เห็นพวกฝรั่งนำซิลิโคนที่ยัดบราเอามาเปรียบเทียบนางว่าคล้ายกันในyoutube 5555 (ช่างเปรียบเทียบ)แต่เราว่ามันไม่เหมือนมันเหลวกว่า แต่ถ้าใครสะดวกซื้อบรามาตัดเพื่อใช้ซิลิโคนข้างในก็ได้เลยนะ ราคาพอกันเผลอๆบราแพงกว่า >"< ปล.แต่เมืองไทยเราเห็นแต่เป็นผ้ายัดบราสะส่วนใหญ่ แต่เราซื้อเอาง่ายดีฟ่า อิอิ

เรียกว่า silisponge = silicone(ซิลิโคน)+sponge(ฟองน้ำ)

เปรียบเทียบการเกลี่ยรองพิ้นเหลวระหว่าง  นิ้วมือ /puff/sponge/silicone sponge

สำหรับเราพบว่า

1.การปิดบัง กลบรอย

puff>spongeทั่วไป>silisponge=นิ้วมือ

2.ลุคธรรมชาติ ไม่โบ๊ะ เรียบเนียน

silisponge>spongeทั่วไป>นิ้วมือ>puff

ที่เราใช้ยี่ห้อjellyblenderจ้า

ที่กล่อง จะมีบอกวิธีใช้ วิธีการทำความสะอาด สรรพคุณไว้เรียบร้อย

เพิ่มเติมนิดนึง เผื่อใครใช้ไม่เป็น คือมันจะมี2ด้าน ด้านแบนกับด้านนูนๆ ให้ใช้ด้านแบนป้ายfoundation จากนั้นก็เกลี่ยๆให้ทั่ว แล้วใช้ด้านนูนเกลี่ยตบเพื่อความเรียบเนียนตบอีกทีค่ะ ก็จะได้ลุคอีกลุคที่ต่างจากการใช้sponge หรือพัฟทั่วไป

ลักษณะเป็นซิลิโคนใสๆ ดูสะอาดตา ไม่หนัก พกพาง่าย  อย่างที่คนอื่นรีวิวกันนะ แถมEco-friendly ด้วยจ้าา

สรรพคุณ

• ใช้ blend foundationได้ทั้งรูปแบบของแข็ง ของเหลวได้เลยจ้าาาาาา ไม่ว่าจะเป็น แป้งอัดแข็ง รองพื้นเนื้อเหลว bb cc cushionนี่ยิ่งดี เอาง่ายๆทุกอย่างที่เป็นfoundationบนโลก 555ล้อเล่นนะจ๊ะ
  • ใช้ทำความสะอาดบนใบหน้า ถูหน้าพร้อมโฟมช่วยตีฟอง ผ่อนคลาย สะอาดหมดจดบนใบหน้า

จุดเด่นที่ชอบเลยนะ

1. เรื่องล้างทำความสะอาด คือง่ายมาก ด้วยน้ำเปล่าก็ได้ แต่ถ้าอยากสะอาดขึ้นอีกนะก็สบู่เหลวล้างหน้าเลย ล้างแล้วนำไปผึ่งลมให้แห้ง เก็บเข้าตู้
  2. ไม่ก่อให้เกิดสิวที่เกิดจากแบคทีเรีย/โดยเฉพาะเชื้อรา เพราะอะไร เราเคยใช้ที่เป็นspongeรูปไข่แล้วปรากฏว่ามันขึ้นรา(เราเป็นคนสกปรกเป็นทุนเดิมด้วย555)เอาง่ายทำความสะอาดไม่ดีนั่นละแต่ว่ามันก็ทำความสะอาดยากอยู่(แก้ตัว) ซึ่งอันนี้เราใช้สบายใจเลยไม่กลัวขึ้นราจ้าาาาา
  3. อันนี้สำคัญสุด 5555 คือไม่กิน ไม่ดูด ไม่ซับ เครื่องสำอางที่แพงๆเลยไม่เปลือง ชอบสุดก็ข้อนี้

สรุป เราซื้อต่ออีกแน่นอน คงใช้เป็นไอเท็มประจำเพราะเราไม่ได้ต้องการปกปิดมากมายชอบแนวธรรมชาติ ลุคเกา และทีสำคัญคือความสะอาดที่ทำความสะอาดได้ง่าย ไม่ตกค้าง

แต่ถ้าต้องการการปกปิดไม่ค่อยแนะนำค่ะ ถือว่าเฉยๆ

ลองใช้เองกันดูนะจ๊ะถึงจะรู้สำหรับsilispongeเราให้ผ่าน 

LoNgKhOnG

LoNgKhOnG

❤️❤️

FULL PROFILE