หน้าหนาวนี้ สาวๆ แต่งตัวอินแฟชั่นอย่างไรให้ดูไม่เยอะ

0 2

ในที่สุดหน้าหนาวก็เข้ามาเยือนประเทศไทยสักที หลังจากปล่อยให้เรารออยู่สักพักใหญ่ๆเลย 55555 ก็ได้เวลาแต่งตัวต้อนรับลมหนาวกันแล้ว ครั้นจะแต่งจัดเต็มใส่โค้ทขนฟูไปเดินสยามสแควร์มันก็ไม่ใช่เรื่อง 5555 เรามาดูกันดีกว่าว่า แต่งตัวต้อนรับลมหนาวประเทศไทยแบบไหนให้พอดี สวย ปัง รับลมหนาวแบบดูไม่เยอะ

ขอบคุณภาพจาก www.yesstyle.com

1. ใส่สเวตเตอร์เบาๆ สักตัว ไม่ว่าจะเดินห้าง หรือเดินไปไหนมาไหนก็สะดวก

เชื่อว่าสาวๆ หลายคนมักจะมีเสื้อกันหนาวคู่ใจกันอยู่แล้ว บ้างก็ใส่นอนอยู่บ้าน บ้างก็ใส่ตอนไปเรียน (ก็แอร์ในห้องเรียนมันหนาวนี่นา) ก็เพราะเสื้อกันหนาวแบบนี้ ไม่ได้ทำให้ร้อนหรือหนาวเกินไปเท่าไหร่ในสภาพอากาศตอนนี้ จึงเหมาะอย่างยิ่งที่จะใส่ไปไหนมาไหนต้อนรับลมหนาวเล็กๆ จัดไปจ้ะ

ขอบคุณภาพจาก k-ayo.tumblr.com

2. ใครว่าเสื้อโค้ทใส่ไม่ได้นะ สิ่งนี้แหละ ไอเทมประจำหน้าหนาว

พูดถึงแฟชั่นหน้าหนาว สิ่งที่ขาดไม่ได้เลยคือเสื้อโค้ทนั่นเอง ซึ่งเสื้อโค้ทนั้นมีหลากหลายความหนาของผ้าต่างกันไป มีทั้งโค้ทยาวถึงเข่า และยาวคลุมทั้งตัว แต่หน้าหนาวเมืองไทยไม่ได้หนาวอะไรขนาดที่ต้องคลุมทั้งตัวหรอก 5555 เราใส่แค่โค้ทตัวที่เหมาะกับตัวเอง ไม่ยาวจนเกินไปก็ทำให้สวยเลิศรับหน้าหนาวกันแล้วล่ะ

ขอบคุณภาพจาก itsmestyle.com

3. ถุงน่องยาวประกบบูทสั้น mix & match เข้ากันอย่างลงตัว

บู้ททรงสั้นนั้นสามารถใส่ได้ทุกเทศกาลก็จริง แต่สำหรับแฟชั่นหน้าหนาวแล้ว ถ้ามีถุงน่องสวยๆสักคู่เอาไว้กันลมหนาวก็เป็นอะไรที่โดนสุดๆ ไปเลย ถ้าสาวๆเลือกใส่ถุงน่องให้คุมโทนกับสีบูทกับกระโปรงก็จะเข้ากันไปอีก

ขอบคุณภาพจาก sibuya.co.kr

4. ผ้าพันคอสวยๆ ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจนะ

เป็นอีกสิ่งที่ขาดไม่ได้เลยก็คือผ้าพันคอนั่นเอง อากาศหนาวๆก็ต้องมีผ้าพันคออุ่นๆ ถ้าเราไม่ชอบใส่เสื้อกันหนาว หรือเสื้อโค้ท การมีผ้าพันคอสักผืนนึงเวลาเดินห้างหรือไปเที่ยวไหน เก๋ไม่หยอกเลยใช่มั้ยล่ะ ~~~~

ขอบคุณภาพจาก sibuya.co.kr

5. หมวก cap หรือ bucket หลบไป หมวกไหมพรมสิถึงเหมาะกับหน้าหนาว   

หมวกไหมพรมนั้นมีความหลากหลายทั้งรูปทรงในการถัก มีสีและลายให้เลือกมากมาย หรือถ้าใครไม่ชอบสีฉูดฉาด สีพื้นทรงเรียบๆ ก็เป็นอีกทางเลือกในการใส่หมวกไหมพรมแบบเก๋ๆ แล้วเราก็สามารถเซลฟี่ตัวเองตอนใส่หมวกไหมพรมได้ด้วยล่ะ (อันนี้สำคัญ 55555)

เป็นยังไงกันบ้าง สาวๆแต่ละคนมีไอเดียในใจที่จะแต่งตัวต้อนรับลมหนาวกันบ้างรึยังครับ เชื่อว่าหลังอ่านจบ แต่ละคนต้องไปเปิดตู้เสื้อผ้าดูไอเทมต่างๆ ในตู้กันแน่เลย อย่างไรก็ตาม นอกจากอากาศที่เย็นขึ้นจะทำให้เราเลือกใส่เสื้อผ้าได้หลากหลายมากขึ้น แต่ก็ควรระวังอากาศที่เปลี่ยนแปลงในช่วงนี้ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

sahamuu

sahamuu

Jeban Trainee Writer

FULL PROFILE