อ่านจบแล้วอย่าลืมกดรับของรางวัลด้านล่างนะจ๊ะ

♡ SWEET WINTER DOLL MAKEUP TUTORIAL แต่งหน้ารับลมหนาวให้หนาวถึงขั้วหัวใจด้วยเครื่องสำอางถูกและดี ♡

ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ฤดูหนาวอย่างเป็นทางการค่ะ

และเมคอัพลุคที่จะนำมาเสนอสำหรับฤดูสุดฟินนี้ก็คือ

SWEET WINTER DOLL LOOK

ลุคนี้จะเป็นลุดที่มีทั้งความสวีทและความเป็นดอลลี่ค่ะ

โดยจะใช้เครื่องสำอางค์ที่ถูกและดีในการแต่งลุคนี้

ไหนใครอยากรู้ว่าลุคนี้แต่งยังไง

รอช้าอยู่ใย งั้นเราไปชมกันเลยยย

มาเริ่มเมคอัพกันเลยค่ะ

โดยรองพื้นกระต่ายใช้ของ

COLLECTION รุ่น Lasting Perfection

เบอร์ 2 Ivory สำหรับผิวขาวปานกลางค่ะ

รองพื้นตัวนี้ราคาประมาณ 3xx - 4xx บาท

ปกปิดดีค่ะ แต่ไม่ถึงขั้นเนียนกริ๊บ

แถมติดทนนาน 16 ชั่วโมง

ถือว่าถูกและดีเลยค่ะ

ส่วนของคอนทัวร์หน้ากระต่ายใช้

Makeup Revolution The One Blush Stick

ใช้สี Malibu ในการคัดกรอบ และสี Pink ปาดบริเวณแก้มค่ะ

โดยเนื้อที่กระต่ายใช้เป็นเนื้อ Sheer ค่ะ 

แต่เขาก็ยังมีเนื้อ Matte ขายด้วยนะคะ

เนื้อสีแน่นค่อนข้างดีเลยค่ะ แถมเกลี่ยง่ายด้วย

ราคาตัวนี้ประมาณ 4xx บาท

ถือว่าถูกและดีค่ะ

มาถึงงานคิ้วกันค่ะ กระต่ายต้องการคิ้วที่เป็นพื้นสีชมพูโดยใช้

NYX Soft Matte Lip Cream เบอร์ 05 Antwerp

ในการวาดกรอบคิ้วโดยใช้แปรงปลายตัดเพื่อง่ายต่อการเขียน

แล้วถมสีให้เต็มกรอบคิ้วค่ะ

ลิปตัวนี้ราคาประมาณ 2xx บาท

เนื้อลิปดีมากกกกกก สีแน่นมากค่ะ

ยอมรับเลยว่าถูกและดี

และสเต็ปต่อมากระต่ายใช้

NYX Jumbo Eye Pencil เบอร์ 604 Milk

ในการลงทับขนคิ้วอีกรอบโดยเขียนย้อนขนคิ้วก่อน

จากนั้นจึงเขียนตามรอยขนคิ้วเพื่อจัดเรียงเส้นให้สวยงาม

อายเพนซิลตัวนี้ราคาประมาณ 1xx บาท

เนื้อสีแน่นมากค่ะ อาจได้น้อยไปนิดนึง

แต่ถ้าเทียบกับคุณภาพแล้วถือว่าถูกและดีค่ะ

และอย่าลืมใช้คอนซิลเลอร์หรือรองพื้นในการเก็บรายละเอียดด้วยนะคะ

ต่อมาเป็นงานตาบ้างนะคะ ขั้นตอนแรกกระต่ายลง

essence I Love Stage Eyeshadow Base

ก่อนเพื่อปกปิดรอยเส้นเลือดที่เปลือกตาค่ะ

เนื้อเบสค่อนข้างดีเลยค่ะตัวนี้ ปกปิดพอดีค่ะไม่มากไม่น้อยไป

ราคาประมาณ 1xx บาท

ถือว่าถูกและดีค่ะ

กระต่ายเลือกใช้สีขาวครีมในการรองพื้น และสีน้ำตาลในการคัดกรอบด้วย

Makeup Revolution Fortune Favours The Brave

โดยใช้สี Soft ลงก่อน แล้วใช้ Latte และ CaffeineFix คัดกรอบ

ซึ่งสีที่ลงจะเป็นเนื้อแมททั้งหมดค่ะ จากนั้นก็ปัดให้ฟุ้งขั้นสุดไปเลยค่ะ

พาเลทนี้ประมาณ 7xx - 9xx บาท

ทั้งพาเลทมี 30 เฉดสี ถือว่าถูกและดีและคุ้มมากค่ะ

จากนั้นใช้ 

NYX Jumbo Eye Pencil เบอร์ 605 Strawberry Milk

ลงที่เปลือกตาในส่วนที่ไม่ได้คัดเบ้าไว้ให้ทั้ว

แล้วใช้กริตเตอร์ที่หาซื้อได้ทั้วไปลงทับที่เปลือกตา

กริตเตอร์กระปุกนี้ราคาประมาณ 6x -7x บาทค่ะ

ใช้สีน้ำตาล CaffeineFix จากพาเลทเดิมลงที่หางตาล่างจนถึงกลางตา

แล้วใช้อายเพนซิลสี Milk เขียนอินเนอร์ไลน์เนอร์ใต้ตาล่าง

สุดท้ายใช้อายเพนซิลสี Strawberry Milk เขียนที่หัวตาค่ะ

ดัดขนตา และปัดมาสคาร่าปังๆด้วย

MAYBELLINE Big Eyes Barbie Doll Mascara

ต่อขนตาได้ยาว และหนากว่าปกติมากค่ะ 

แถมล้างออกง่ายด้วย ไม่ต้องถูเยอะให้เจ็บตา

ราคาประมาณ 3xx บาท ถือว่าถูกและดีตามเคยค่ะ

ตามมาด้วยขนตาขนฟรุ้งงงงงขั้นสุดด้วย

Bohktoh เบอร์ J-202

ติด 2 ชั้นเพื่อความเป็นตุ๊กตาฟรุ้งฟริ้งไปอีกค่ะ

กล่องนี้ราคาประมาณ 2xx บาท ได้ 10 คู่เลยนะคะ

ถูกและดีไปอีกค่ะ

เพื่อหน้าที่ฉ่ำวาวเหมือนตุ๊กตา กระต่ายใช้

Makeup Revolution Rose Gold 

Ultra Professional Blush Palette

ในการเฉดดิ้งให้หน้าฉ่ำวาวและโกลว์ไปอีกค่ะ

พาเลทนี้ราคาประมาณ 5xx - 8xx บาท

มีด้วยกันทั้งหมด 8 หลุม

พิกเม้นแน่น สีฉ่ำวาวมาก ถือว่าคุ้มค่ะอยู่ในเกณฑ์ถูกและดี

งานปากตามมาค่ะ กระต่ายใช้ 2 ตัวในการลงปากค่ะ คือ

NYX Soft Matte Lip Cream เบอร์ 05 Antwerp

NYX Jumbo Eye Pencil เบอร์ 605 Strawberry Milk

.

.

.

และขั้นตอนสุดท้ายคือการเก็บรายละเอียดค่ะ 

โดยกระต่ายแอบลงกริตเตอร์ที่คิ้ว และปาก

เพื่อความวิ้งวั๊บฟรุ้งฟริ้งยกกำลังไปอีกค่ะ

.................................................

และเราไปชม Finish Look กันเลยยยย

เป็นยังไงกันบ้างค่ะ กับเมคอัพ

SWEET WINTER DOLL LOOK

สวยฉ่ำถูกใจกันรึป่าวววว ><

หวังว่าทุกคนจะชื่นชอบเมคอัพลุคนี้ของกระต่ายนะคะ

ไว้โอกาสหน้าจะมาทำฮาวทูลุคงามๆให้ชมกันอีกค่ะ

เลิฟๆทุกคนที่กดไลค์ กดแชร์ และติดตามเค้าน้า

ปล.กระทู้นี้เป็นกระทู้ฮาวทูฉบับเต็มอันแรก ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยนะคะ

1. Collection Cosmetic Lasting Perfection Foundation
  2. Makeup Revolution The One Blush Stick
  3. Makeup Revolution Fortune Favours The Brave
  4. Makeup Revolution Rose Gold Ultra Professional Blush Palette
  5. Essence I Love Stage Eyeshadow Base
  6. NYX Jumbo Eye Pencil
  7. NYX Soft Matte Lip Cream
  8. Maybelline Big Eyes Barbie doll Mascara
  9. Bohktoh Eyelash
  10. Meilinda Brush

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น
คลิกเพื่อล็อกอิน

You may like