[Mini Review] : Srichand Luminescence ทั้ง 3 ตัว (กันแดด + รองพื้น + แป้งผสมรองพื้น) : ทาสดลงบนหน้าสิว

22 4

สวัสดี สมาชิกจีบันทุกท่านนะคะ

จากคราวที่แล้วที่ได้แกะถุง Cute Press ไปบางส่วน วันนี้ Bamby ก็ได้เห็นของใหม่ล่าสุด จาก ศรีจันทร์

จากที่เคยเข้าใจว่า ศรีจันทร์เป็นแค่แป้งยี่ห้อไทย มาวันนี้เปิดตัว Luminescence Series ทั้ง 3 ตัว มาพร้อมทั้ง กันแดด, รองพื้น และ แป้งผสมรองพื้น

เอาหล่ะซิ กล้าออก ก็กล้าลอง จะสมคำโปรยมั้ย มาดูกัน 

(ถ่ายรูปรวมกันก่อน)

ทั้ง 3 ตัวของ ศรีจันทร์ ในไลน์ของ Luminescence ประกอบไปด้วย

1. กันแดด : Luminescence Fabulous UV Shield

(Feather-Light Shine-Free Sunscreen Broad Spectrum SPF 50 PA++++)

คำโปรย : ครีมกันแดดเนื้อบางเบาและไม่เหนียวเนอะหนะ ช่วยปกป้องผิวของคุณจากแสงยูวี และปัจจัยต่าง ๆ ภายนอก ซึ่งทำร้ายผิว และก่อให้เกิดรอยเหี่ยวย่นบนใบหน้าของคุณ ด้วยคุณสมบัติพิเศษของเนื้อตรีมที่ซีมซาบเร็ว จึงไม่ทิ้งคราบและความมันใด ๆ หรือก่อให้เกิดความรู้สึกระคายเคือง เหมาะสำหรับผู้หญิงเอเซียที่มีผิวมัน หรือผิวผสม

2. รองพื้น : Luminescence Splendorous Under Makeup

(Airy Oil-controlled Liquid Foundation for Combination & Oily Skin SPF 35 PA+++)

คำโปรย : รองพื้นสูตรน้ำที่บางเบาและไม่เหนียวเหนอะหนะ พร้อมปกปิดผิวระดับปานกลาง มีคุณสมบัติเด่นในการควบคุมความมัน เหมาะสำหรับผู้หญิงเอเซียที่มีผิวมันหรือผิวผสม ช่วยให้ผิวของคุณแลดูเป็นธรรมชาติและเปล่งประกายตลอดวัน ด้วยเนื้อรองพื้นที่มีสัมผัสอันเรียบเนียนจะทำให้คุณรู้สึกสบายผิวเมื่อใช้ และหากต้องการเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้ ควรใช้ร่วมกับ Srichand Luminescence Glowing Brilliance Perfecting Powder

ปราศจากน้ำหอมและพาราเบน ผ่านการทดสอบการระคายเคือง

3. แป้งผสมรองพื้น : Luminescence Glowing Brilliance Perfecting Powder

(Oil-Controlled Compact Foundation Powder Medium Coverage SPF 20 PA+++)

คำโปรย : แป้งอัดแข็งผสมรองพื้นสูตรพิเศษ ที่มีเนื้อละเอียดละมุน ช่วยมอบความนวลเนียนให้แก่ผิวหน้าพร้อมปกปิดผิวระดับปานกลาง ช่วยให้ผิวของคุณแลดูเปล่งประกายอย่างเป็นธรรมชาติตลอดวัน ด้วยวัตถุดิบคุณภาพสูงที่ผ่านการคัดสรรจากทั่วโลก ทำให้ได้แป้งผสมรองพื้นสูตรควบคุมความมันที่เหมาะสำหรับผู้หญิงเอเซียซึ่งมีผิวมันหรือผิวผสม เมื่อใช้พัพเนื้อดีของเราควบคู่กันจะช่วยเกลี่ยอณูแป้งให้กระจายตัวเกาะติดผิวหน้าของคุณได้ดียิ่งขึ้น

ปราศจากน้ำหอมและพาราเบน ผ่านการทดสอบการระคายเคือง

(แกะกล่องออกมาเจออะไรบ้าง)

สำหรับทั้ง 3 สิ่งนะคะ แกะออกมา ก็จะมีผลิตภัณฑ์ และใบแทรกเล็ก ๆ ให้อ่าน มีทั้งภาษาอังกฤษ ไทย และมีจีนด้วย เรียกว่าอินเตอร์มากค่ะ

สำหรับแป้งผสมรองพื้น เคสเป็นพลาสติกเงาเฉพาะตัวฝาค่ะ จะมีชั้นแป้ง กับชั้นพัฟแยกกันค่ะ

พัฟเนื้อแน่น และละเอียดค่ะ ไม่ง่อยแน่นอน

ครั้งนี้ที่จะทำ Mini Review ทั้ง 3 ตัว โดยลองที่มือ กับแต่งบนหน้านะคะ

สีรองพื้น ใช้สี SC20 Beige ค่ะ ส่วนสีแป้ง ใช้สี SC10 Ivory ค่ะ

(ทดลองผลิตภํัณฑ์ทั้งหมดได้ที่เคาน์เตอร์ศรีจันทร์ ตาม Boots/ Watson หรือใครอยากดูสีคร่าว ๆ ก่อน ก็ดูใน Facebook Fanpage ของ ศรีจันทร์ได้ค่ะ)

ครีมกันแดด

จากที่ลองกันแดดกับมือ จะเห็นว่า มือไม่ได้มีความต่างไปจากเดิมมาก ระหว่างข้างที่ทา กับข้างที่ไม่ได้ทานะคะ แล้วลองนับในใจ 1-10 แล้วเอากระดาษซับมันมาแปะ ก็ยังพบความมันออกมาพอสมควร แต่ถามว่า หนักมั้ย ไม่หนักนะคะ แต่ถ้าบีบเยอะไป ต้องเกลี่ยดี ๆ เหมือนกัน

ไม่มีกลิ่นนะคะ

รองพื้น

ส่วนตัว รู้สึกประทับใจในความไม่เหนอะ และเกลี่ยแล้วเป็นแป้ง แห้ง และไม่หนา น่าจะเหมาะกับคนหน้ามันจริง ๆ และที่เคลมว่าปกปิดปานกลาง เมื่อลองที่หลังมือ ข้างที่ลอง เหมือนความชัด และสีของเส้นเลือดดำ (ที่ออกเขียว ๆ คล้ำ ๆ) ก็จะจางลงด้วยเช่นกัน

ไม่มีพาราเบน น้ำหอม ผ่านการทดสอบการระคายเคืองค่ะ

แป้งผสมรองพื้น

เป็นการทาทับลงไปบนรองพื้นที่ปกปิดระดับนึงแล้ว การทาแป้งลงไปก็เพิ่มความแน่นเข้าไปอีก คือมือเนียนมากหยั่งกับมือคนวัยรุ่น (เจ้าของแอคเค้าท์อายุราวพระรามสามแล้วค่ะ) ทั้งเนียน ทั้งสีสม่ำเสมอ

ไม่มีน้ำหอม ไม่มีพาราเบนอีกเช่นกัน ผ่านการทดสอบการแพ้มาแล้ว

ส่วนตัวมองว่า ถ้าใช้พัฟแล้วหนาไป อาจต้องใช้แปรงใหญ่ปัดแทน

รองพื้นสี SC20 ส่วนแป้งสี SC 10 ค่ะ 

เดี๋ยวมาลองกับหน้าสด ๆ กันนะคะ

สภาพหน้าตอนนี้ คือสิวใกล้วันแดงเดือด + เป็นภูมิแพ้มาตลอดสัปดาห์ สิ่งที่เกิดขึ้นบนหน้าคือ มีรอยแดงไปทั่ว ๆ จมูก มีรอยคล้ำใต้ตา มีรอยสิว และรอยแผลที่เพิ่งแห้งอยู่ทางข้างขวาของหน้าจอ (หรือหน้าด้านซ้ายเราเองค่ะ) และสภาพหน้าใกล้รอยแผล คือแห้งมาก แต่ถ้าบริเวณอื่น ๆ (เช่นหน้าผาก ขมับ) จะปกติ มีมันเล็กน้อย

จะสังเกตุว่า เมื่อทากันแดดไป จะยังไม่มีอะไรเลยนะคะ คือกันแดดนี้ กันแดดจริง ๆ คือพื้นหน้าต้องดีมาแล้ว ถึงจะแค่ทากันแดด และออกจากบ้านได้เลย

พอเริ่มลงรองพื้น จะเห็นได้ว่า รอยแดง ๆ จะจางลงบ้างนะคะ รอยดูไม่ชัด ส่วนรอยดำ ๆ ก็ค่อนข้างหายไปแล้ว ถือว่าทำได้ดี แต่เนื่องจากสัมผัสสุดท้ายจะออกแนวแป้ง ๆ เพราะฉะนั้น รอบ ๆ แผลสิว จะเกิดอาการจับตัว และเป็นสะเก็ดที่ค่อนข้างชัด

ถามว่า Build ได้มั้ย อาจจะยาก เพราะแห้งเร็ว ถ้า Build เพิ่มชั้นไม่ทัน อาจจะกลายเป็น Cakey หรือเป็นแป้งซ้อนแป้งไปอีกทีได้

ส่วนสุดท้าย เมื่อลงแป้งย้ำไป ทั่วฝั่งที่แต่ง ก็ทำให้แน่นเข้าไปอีก จริง ๆ แอบรู้สึกว่า ถ้าเกลี่ยไม่ดี เหมือนจะหนาไป (สำหรับเราคนเดียว) ถู ๆ ปาด ๆ ไว ๆ นี้ไม่ได้นะ ต้องละเมียดกันพอสมควร ค่อย ๆ เกลี่ย ค่อย ๆ แปะ ๆ ไป ทั้งรองพื้น และแป้ง น่าจะได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่า

กันแดด กับรองพื้น เราใช้บีบหลังมือก่อน แล้วค่อยเกลี่ยบนหน้า ส่วนแป้ง เราใช้พัฟกดทั่ว ๆ ทับไปเลยค่ะ

รูปสุดท้าย ก็จะเห็นสภาพที่ต่างกันนะคะ ระหว่างแต่งกับไม่แต่ง ถ้าไม่แต่ง ก็จะเห็นรอยโน่นนี้ กับใต้ตาที่ชัด ๆ แต่พอแต่งแล้ว พวกสีไม่เท่ากัน ก็จางลง และหน้าก็ดูสม่ำเสมอ เหมือนได้พักผ่อนมากขึ้น

ถ้าถามว่าชอบอะไรที่สุด ก็คงเป็นรองพื้นของเค้าค่ะ รู้สึกว่ารองพื้นไม่ได้ใช้ยากนะ ค่อยๆเกลี่ยที่ละส่วนหน้าก็ไปได้ ปกปิดได้น่าพอใจ ในขณะที่ยังเบาหน้าอยู่ มีสีให้เลือก 5 สี ไม่มีน้ำหอม ไม่มีพาราเบน ผ่านการทดสอบการแพ้ระคายเคืองด้วย

ทุกรูปถ่ายจาก Iphone 6 ไม่แต่งสี แสงธรรมชาติ อยู่ในห้อง แดด 11 โมงเช้าค่ะ

ราคาสำหรับทั้ง 3 ตัวนะคะ

1. กันแดด : 390 บาท

2. รองพื้น : 490 บาท

3. แป้งผสมรองพื้น : 590 บาท

สำหรับวันนี้ ข้อมูลที่ได้ น่าจะเป็นประโยชน์ต่อคนที่อยากไปลองของใหม่ ๆ กันนะคะ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาชมกระทู้ เข้ามาเม้นท์กันนะคะ

ไว้เจอกันใหม่นะคะ

+BambyDolly <3

Bambydolly

Bambydolly

FULL PROFILE