วิเคราะห์ส่วนผสมและรีวิว | ✱ เจลแต้มสิวดอกดาวเรือง ✱ | สำหรับคนเป็นสิวอักเสบ แค่เข้า 7-11 สิวก็ยุบแล้ว คืนเดียวเห็นผล

13 5

สวัสดีครับเพื่อนๆ เชื่อว่าหลายๆคนคงเคยมีปัญหาสิวอักเสบกวนใจวันนี้ผมจะรีวิวและวิเคราะห์ส่วนผสมทางเครื่องสำอาง กับ เจลแต้มสิวใน 7-11นั่นคือเจลแต้มสิวดอกดาวเรือง + เจลบำรุงผิวมะรุมหลายๆคนคงเคยเห็นใน 7-11 แน่ๆ น่าจะเคยผ่านๆตานะครับ

• Marigold Acne Gel
  • Moringa Repair Gel

ซองละ 39 บาท ,, ซื้อได้ที่ 7-11 เลยครับ

มาเริ่มกันที่ตัวแรกกันก่อนเลยครับ

Marigold Acne Gel : เจลแต้มสิวดอกดาวเรือง

ลดปัญหาสิว ผิวใส!

คุณค่าแห่งสารสกัดธรรมชาติจากดอกดาวเรือง ช่วยควบคุมความมัน ดูแลผิวจากการอักเสบของสิวผสานกรดผลไม้อ่อนๆ AHA, BHA ที่ช่วยในการละลายสิ่งอุดตันในรูขุมขน อันเป็นสาเหตุของการเกิดสิวได้เป็นอย่างดี

7 in 1 : ประสิทธิภาพ 7 ประการต่อสู้ปัญหาสิว ผิวเรียบเนียน

• ลดปัญหาการเกิดสิวใหม่
  • ขจัดสิ่งอุดตันตกค้าง
  • ลดความมันบนใบหน้า
  • ผลัดเซลล์ผิว*ที่เสื่อมสภาพ (*เซลล์ผิวชั้นอิพิเดอร์มิส)
  • ช่วยกระชับรูขุมขน
  • จุดด่างดำแลดูจางลงอย่างเป็นธรรมชาติ
  • เผยผิวแลดูเรียบเนียนกระจ่างใส

ปริมาณสุทธิ : 8 มล.

Moringa Repair Gel : เจลบำรุงผิวมะรุม

จัดการกับจุดด่างดำและริ้วรอย

เจลบำรุงผิวหน้าและดูแลผิวคล้ำเสียให้ดูกระจ่างใส เรียบเนียน อย่างเป็นธรรมชาติ ด้วยสารสกัดจากมะรุม ที่อุดมไปด้วยสารรูทิน และเควอเซทินพร้อมช่วยเผยผิวแลดูเนียนเรียบกระจ่างใสด้วย Gigawhite™ สารสกัดจากพืชธรรมชาติบนเทือกเขาประเทศสวิสเซอร์แลนด์และสารอาร์บูติน เนื้อเจลซึมง่ายไม่เหนียวเหนอะหนะ จึงช่วยบำรุงได้อย่างมีประสิทธิภาพและ อ่อนโยนต่อผิว ไม่ก่อให้เกิดสิวอุดตัน

5 in 1 : สรรพคุณ 5 ประการดูแลปัญหาผิว

• รอยแดง รอยดำจากสิว
  • ผิวแพ้ง่าย
  • ริ้วรอยเหี่ยวย่น
  • ผิวหมองคล้ำ
  • เพิ่มความชุ่มชื้น

ปริมาณสุทธิ : 8 มล.

เนื้อผลิตภัณฑ์ 

เจลแต้มสิวดอกดาวเรือง : เป็นเจลใส สีเหลืองจางๆ หนืดๆ มีกลิ่นกรดและกลิ่นแอลกอฮอล์ผสมกัน เกาะผิวได้ดี เหมาะแก่การแต้มสิว

เจลบำรุงผิวมะรุม : เป็นเจลใส กลิ่นเขียวๆเบาๆยังไม่รู้ เกลี่ยง่าย ลื่นผิว แต่เหนียวหนะสักพักนึง ใช้วิธีตบๆลงผิวเบาๆ เนื้อเจลก็จะซึมลงสู่ผิว สามารถใช้เป็น First Serum หรือ First Essence ได้

ประสบการณ์จากการทดลองใช้จริง   (1 คืนเท่านั้น ก็เริ่มเห็นผล)

จากที่ผมได้ทดลองแต้มสิวอักเสบก่อนนอน 1 คืนเท่านั้น : จากภาพซ้ายมือบริเวณที่ผมวงกลมไว้คือเป็นสิวอักเสบ หัวหนองขาวๆเปล่งขึ้นที่ หน้าผากของผมครับ ย้ำว่าเป็นหนองทั้ง 2 เม็ดที่หน้าผากตรงช่วงหว่างคิ้วครับ ,, ผมจึงตัดสินใจไป 7-11 แล้วซื้อเจลแต้มสิวดอกดาวเรืองมาใช้ทันที ผมแต้มไปที่สิวไว้เลยก่อนนอน ทาบางๆพอประมาณ ไมควรทาหนาจนเกินไปครับ เช้ามาสิวยุบตัวลง จากรูปขวามือนี่คือรูปที่ได้ทำการแต้มสิวไป 1 คืนสิวอักเสบเป็นหนอง ยุบตัวเลย เป็นสะเก็ดแห้งๆครับ

***** ดอกจันไว้เลย  ข้อควรระวัง !!!!

สำหรับคนที่ใช้เจลแต้มสิวดอกดาวเรืองนี้ ไม่ควรแต้มหนาๆ เพื่อหวังให้สิวหายไวๆ เพราะมันจะทำให้เป็นแผลไหม้ได้ (ผมแต้มหนาๆ เช้ามาเป็นแผลไหม้ทิ้งรอยดำให้ช้ำใจ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ มันแรงมากจริงๆ)

เมื่อทำการวัดค่า pH ของ เจลแต้มสิวดอกดาวเรือง พบว่า pH ประมาณ 3 - 3.5 ซึ่งมีความเป็นกรด

เราไปวิเคราะห์ส่วนผสมทางเครื่องสำอางกันดีกว่าครับ

Marigold Acne Gel

Ingredients : Aqua, Glycolic Acid, Alcohol, Propylene Glycol, Ammonium Acryloyldimethyltaurate/VP Copolymer, Polysorbate 20, Butylene Glycol, Xanthan Gum, Aloe Barbadensis Leaf Extract, Dipotassium Glycyrrhizate, Chlorphenesin, Allantoin, Salicylic Acid, Fragrance, Disodium EDTA, PEG-60 Almond Glycosides, Methylisothiazolinone, Glycerin, Carbomer, Caprylyl Glycol, CI 10316, Tagetes Erecta Flower Extract, Oleanolic Acid, Nordihydroguaiaretic Acid.

จากส่วนผสมถือเป็น เจล AHA ก็ว่าได้แต่ไม่ทราบ % ความเข้มข้นที่แน่ชัด สารออกฤทธิ์ที่โดดเด่นเลยก็เป็น AHA อย่าง Glycolic Acid ที่จะช่วยในเรื่องของผลัดเซลล์ผิวเก่าที่ตายแล้ว เพื่อได้โชว์ผิวใหม่ที่สดใส จุดด่างดำและริ้วรอยจึงดูดีขึ้น ช่วยเรื่องสิวและความมันอีกด้วย + สารดึงน้ำให้ผิวชุ่มชื่น + สารสกัดจากว่านหางจระเข้ ในสูตรนี้คงใส่เพื่อลดการระคายเคืองผิวเป็นหลักๆ เพราะ AHA มีความเป็นกรดระคายเคืองผิวง่าย แต่เจ้าว่านหางจระเข้ก็ยังให้ความชุ่มชื่นผิวได้ดี + สารสกัดจากรากชะเอม ช่วยลดระคายเคือง + Allantoin ลดการละคายเคือง + BHA ช่วยในเรื่องผลัดเซลล์ผิว แต่จะลงได้ลึกกว่า AHA มุ่งเน้นทำลายสิ่งอุดตันในรูขุมขนมากกว่า (แต่ดูจากสูตรแล้วไม่ได้ใส่เยอะเท่าไหร่ น่าจะอยู่ในช่วงประมาณ 0.5 % ไม่เกินนี้) + สารสกัดจากดอกดาวเรืองที่นำมาเป็นพระเอกแต่ใส่มาน้อยมาก สารชนิดนี้ช่วยต้านอนุมูลอิสระ ลดการระคายเคือง ให้ผิวชุ่มชื่น ช่วยเรื่องรอยแดงให้ดีขึ้น + สารสกัดที่ชื่อว่า AC.NET ช่วยเรื่องลดการเกิดสิว ยับยั้งการเจริญเติมโตของเชื้อแบคทีเรีย ควบคุมความมัน กระชับรูขุมขนครับ ,, ในสูตรมีแอลกอฮอล์ค่อนข้างเยอะ คนที่ระคายเคืองง่ายๆควรระวังนะครับ และ มีน้ำหอมผสมอยู่ด้วย

ด้วยความที่เจลนี้เป็น AHA+BHA หลักการทำงานจะขึ้นอยู่กับ pH ด้วย ซึ่งจะทำงานได้ดีที่สุดในสภาวะเป็นกรด 1.5 - 4 กำลัง Active ได้ดีแต่ถ้า pH ที่มากกว่า 4 ขึ้นไปถามว่ามันทำงานไหม ? ทำงานครับ แต่แค่ผลัดเซลล์ไม่ได้ดีถึงแทบไม่ผลัดกันเลยทีเดียว

และเจลแต้มสิวดอกดาวเรืองนี้ ผมได้วัดค่า pH แล้วด้วยตัวเอง pH อยู่ที่ประมาณ 3 - 3.5 ซึ่งถือว่าสารกลุ่มที่ช่วยผลัดเซลล์ผิวทำงานได้ดีครับ

Moringa Repair Gel

Ingredients : Hydroxy Ethyl Cellulose, Arbutin, Malva Sylvestris (Mallow) (and) Primula Veris Extract (and) Vulgaris Extract (and) Veronica Officinalis Extract (and) Melissa Officinalis Leaf Extract (and) Achillea Millefolium Extract, Tetrahydroxycurcumin, Salicylic Acid, Tranexamic Acid, Azelo Glycina, Vitamin E Acetate, Moringa Oleifera Lam, Lecithin (and) Arbutin (and) Linolenic Acid (and) Tocopheryl Acetate (and) Ascorbyl Palmitate (and) Glutathione (and) Alcohol (and) Aqua/Water, Disodium EDTA.

ส่วนผสมดูผ่านๆอาจจะบอกว่าดีจัง สารสกัดอัดแน่นมากๆ ,, แต่ในความเป็นจริงแล้ว ส่วนผสมนี้ผิดนะครับผม แถมไม่ครบถ้วนด้วย ขอไม่ออกความเห็นในการวิเคราะห์นะครับ

มีบอกมาแต่หลักๆคือ Arbutin + สารสกัด Gigawhite™ คือสารจากพืช 7 ชนิด (แต่ในสูตรก็มีเขียนผิดแถมยังบอกแค่ 6 ชนิด) + สาร THC ที่ได้จากขมิ้น + BHA + Tranexamic Acid + Azelo Glycina คือ Potassium Azelaoyl Diglycinate เป็นไวท์เทนนิ่งอ่อนๆ และ ช่วยควบคุมความมัน + วิตามิน E + สารสกัดจากมะรุม + สารที่ชื่อว่า NanoWhite

ตอนที่ผมทดลองใช้เล่นๆ ใช้มา 2-3 ซอง ใช้หลักล้างหน้าแล้วลงทันทีประหนึ่งเป็น First Serum ผิวหน้าดูดีขึ้นนะครับ จากที่เป็นรอยสิว จากที่หน้าเห่อๆแพ้ๆ ก็ดูดีขึ้นครับแต่ทั้งนี้ผมเองก็วิเคราะห์ส่วนผสมไม่ได้อยู่ดีแต่ถ้าให้ตอบด้วยความรู้สึก ผมตอบครับว่า ก็โอเคเลยนะ

--------------------------------------------

การรีวิวในครั้งนี้ Base on ความเห็นส่วนตัว + ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

สุดท้ายแล้วผมไม่ทราบได้นะครับ ว่าสิ่งนี้เหมาะกับทุกคนไหม ใช้แล้วจะแพ้ไหม ผลลัพธ์ในการใช้จะเหมือนกับผมรึเปล่า

ผมไม่สามารถตอบได้จริงๆครับ เพราะผิวของแต่ละคนตอบสนองไม่เหมือนกัน อยากให้ลองทดสอบและทดลองก่อนใช้ด้วยตัวเองนะครับ

และการวิเคราะห์ส่วนผสมเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวในการวิเคราะห์ ไม่ได้ชี้นำว่าทุกอย่างถูกหรือผิด โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ

XOXO ~*

james_badbitch

james_badbitch

ชื่อ : เจมส์ ครับ | รักเครื่องสำอาง + สกินแคร์
สภาพผิว : หน้าผสมค่อนไปทางมัน และเป็นสิวเยอะ หน้าปุ

Cosmetic Scientist

------- >>
Email : jamesbadb.tch@gmail.com
Line : james_badbitch

FULL PROFILE