อากาศเย็นๆ หน้าลอกแล้วยังเป็นสิว แล้วจะแต่งหน้ายังไงให้ดูดี

10 4

วันนี้มาแต่งหน้าปิดรอยสิว สำหรับคนหน้าลอกกันจร้า 

เป็นช่วงเวลาที่แต่งหน้ายากมาก เพราะหน้าลอกแล้วก็ยังเป็นสิว ทาลองพื้นทาคอนซีลเลอร์ก็เห็นเป็นขุยๆ ลองไปลองมาใช้ไปหลายตัว สุดท้ายก็ค้นพบวิธีอย่างไรก็ตามวิธีนี้ใช้ในวันที่จำเป็นที่จะต้องแต่งหน้าจริงๆนะ เพราะถ้าทั้งหน้าลอกและเป็นสิวจะเป็นช่วงเวลาที่หน้าบางมาก ไม่ควรแต่งหน้าจ๊ะ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆต้องแต่ง อาจจะต้องไปออกงาน วันสำคัญ นัดหนุ่มๆฮ่าๆไรงี้ อย่างไรก็ตามอย่างดองเครื่องสำอางไว้บนหน้านานละ สัก5-6ชม.ก็ควรล้างออกได้แล้ว ที่สำคัญอย่าลืมบำรุงรักษาหน้าและดื่มน้ำเยอะๆด้วยนะคะ 

ก็อื่นเลยเราก็มาดูตัวพระเอกของเรากันก่อน Bio Oil จร้า

Bio Oilเป็นผลิตภัณฑ์สำหรับคนที่มีปัญหาเรื่องรอยแผลเป็น(Scars) รอยแตก(Stretch Marks) สีผิวไม่สม่ำเสมอ(Uneven Skintone) ลดริ้วรอย(Ageing Skin) ผิวแห้ง(dehydrate Skin) ปกติแล้วมาร์ชอบทาBio Oilมากตอนก่อนนอน ใช้ทารอยแตกตามง่ามขาเพราะมาร์อ้วนฮ่าๆ กับรอยสิว สำหรับมาร์ถือว่าใช้ได้ผลดีทีเดียวเลย

1. ขั้นตอนแรก ให้ใช้โลชั่นที่เราทาอยู่ประจำผสมกับ1-2หยดBio Oil แต่ถ้าลอกมากๆใส่เยอะกว่านี้ก็ได้นะ แต่อย่าเยอะมาก (จริงๆ2หยดก็เยอะแล้วแหละ) เดี๋ยวหน้าจะมันเกินไป แต่งหน้าไม่ได้คะ บ้างคนถามว่าอ้าวทำไมไม่ใช้Bio Oilอย่างเดี๋ยวไปเลย ทำไมต้องผสมlotionด้วย เพราะการที่ใช้Bio Oilโดนตรงเลยจะทำให้เครื่องสำอางไม่ติดหน้าจ๊ะ มันจะมันเกินไป

Note: สำหรับมาร์ มาร์ใช้Lotion Shiseido IBUKIคะ แต่ละคนใบหน้า ผิวไม่เหมือนกัน ให้เลือกใช้Lotionที่เหมาะกับตัวเองนะ 

2. ทาให้ทั่วใบหน้านะตัวเอง แล้วก็รอทิ้งไว้สัก 5-10 นาที เพื่อให้เกิดการซึม หรือดูง่ายให้รอจนกว่าหน้าเรารู้สึกแห้ง ไม่มันจนเกินไป ถ้าเราทาOilเสร็จแล้วเริ่มทารองพื้นต่อเลย รองพื้นจะไม่ติดหน้านะคะ

3. เมื่อรู้สึกว่าหน้ามันน้อยลงแล้วหรือตัวครีมและOilซึมแล้ว เราก็มาต่อกันที่การปิดรอยสิวกันเลยคะ ผลิตภัณฑ์ที่มาร์ใช้ก็คือ Bobbi Brown ผลิตภัณฑ์ดีงามพระรามแปดที่ให้ความเป็นธรรมชาติมากในการแต่งหน้าจร้าา

Bobbi Brown CC Cream SPF35+++  คำว่าCCจริงย่อมาจาก Color Correcting หรือภาษาไทยก็คือผลิตภัณฑ์ปรับสภาพผิวนั้นเอง ปกติแล้วCCของBobbi Brownมีสองสีจร้าได้แก่ Pale Nude สำหรับผิวขาวมากถึงขาวเหลือและWarm Nude สำหรับผิวสองสีไม่ขาวไม่คล่ำคะ สำหรับมาร์ มาร์ใช้Pale Nudeคะ การใช้CC Creamนั้นเพื่อปรับสภาพผิวลดรอยแดงของสิวคะ ทาบริเวณที่มีรอยสิว เนื้อCC Creamจะเนื้อที่เกลี่ยง่ายมาก แต่บางไม่สามารถปิดได้ทีเดียว เพราะฉะนั้นเราต้องคู่กับใช้FoundationและConcealerคะ

Bobbi Brown Foundation Stick: Sandอย่างที่ได้กล่าวไปด้านต้นBobbi Brown นางถือว่าเป็นเจ้าแม่ของเนื้อครีมที่มีความเป็นธรรมชาติโดนแท้จริง เพราะฉะนั้นมาร์ขอแนะนำFoundationตัวนี้เลยจร้า เหมาะสำหรับMake up daily looks หรือในวันธรรมดา เนื้อดีเกลี่ยง่ายดูเป็นธรรมชาติและไม่ดูหน้าหนาหรือหนักเหมือนปาดสีทาบ้าน ฮ่าๆ ให้การปกปิดปานกลางถึงดีมากขึ้นอยู่กับรอยสิวเข้มแค่ไหน สุดท้ายที่สำคัญพกพาง่าย ตื่นสายก็โยนใส่กระเป๋าไปแต่งบนรถเลยจร้า 

(Concealer) Naked Color Correcting Fluidหลังจากนี้ก็เป็นการเก็บรายเอียดคะ ถ้ารอยสิวข้มมากเราก็ใช้Concealerทาบริเวณนั้น แล้วใช้การเตะเพื่อเกลี่ยคะ 

ปล.การที่เราใช้ผลิตภัณฑ์ที่ปาดทีเดียวปิดทุกอย่าง สำหรับมาร์ มาร์คิดว่ามันค่อนข้างจะดูหนาเลยหนักไปทั้งใบหน้าและทำให้หน้าดูลอยเกินไป สำหรับมาร์ มาร์ชอบใช้Conceler correctเป็นจุดๆไปมากกว่า แต่อันนี้และแต่คนชอบนะคะ ^^และแล้วเราก็เติมแก้มเติมปากcontour&highlighเป็นอันเสร็จคะ ติดตามชมได้จากทางวิดีโอด้านล่างเลยจร้า 

WomenFromMars

WomenFromMars

My name is MAR, Chinese lived in Thailand
Lived @ Rayong, Thailand
In Love with MAKE UP
Follow me at fb page: Women From MARS <3

FULL PROFILE