ดึงผมเล่นจนผมบางหัวล้าน ทำยังไงดี

2 8

ตามหัวข้อเลยนะคะ

คือข้างล่างเนี่ยอยากเล่าอยากระบายเฉยว่าเหตุการณ์เป็นมายังไง ทำไมผมบางทำไมหัวล้าน. ชี้เกียจอ่านไม่เป็นไรเชิญที่สรุปด้านล่างเลยค่ะ

คือเราเริ่มดึงผมตั้งแต่อายุประมาณ7ขวบตอนนี้อายุ15ก็ยังเลิกดึงผมแบบเลิกขาดเลยไม่ได้. ยังมีดึงเล่นบ้าง. คือไม่ได้เริ่มดึงเริ่มถอนเอง. แต่ว่าคือมีญาติเราเขาเห็นผมที่มันหยิกๆแล้วก็ดึงออกมาให้เราดูบอกว่านี่คือผมคัน ผมเสีย เราก็เลยจับๆดูบนหัวว่ามีเส้นผมแบบนี้อีกไหมพอจับเจอก็ดึงออกมาเพราะญาติเราบอกไว้ว่ามันเป็นผมคัน เป็นผมเสีย แล้วพอดึงออกมาแล้วก็คิดว่ามันแบบมันส์ๆดีอ่ะ. ยิ่งดึงยิ่งมันส์ เจ็บๆคันๆดี. ทีนี้ก็เลยดึงเล่นจนติด คือตอนก่อนนอนก็จะดึงเล่น พอเช้ามาแม่เห็นผมร่วงบนหมอนบนที่นอนเยอะแม่ก็ถามเราว่าทำไมผมร่วงเยอะจัง เราก็ไม่กล้าตอบว่าเราดึงผมกลัวแม่ว่า เลยบอกว่ามันร่วงเอง จนสักพักนึงแม่เราก็เห็นว่าผมกลางหัวเราหายไปเป็นวงแบบแทบจะล้านไปเลยแม่ก็เลยถามเราก็เลยบอกว่าเราดึงผมเล่น จากนั้นแม่ก็เลยพาไปตัดผม ก็ไว้ผมสั้นมาตลอด แต่ว่าก็ไม่ได้หยุดดึงผมเล่นนะ คือมันติดไปแล้ว จนถึงช่วงป.5เราก็ไปให้ช่างตัดผม(คือไว้ผมสั้นมาตลอดตั้งแต่ตัดผมครั้งแรก) ตอนนั้นช่างก็บอกกับเรานะว่าเนี่ยผมหนานะเนี่ยเรา แล้วพอมาถึงช่วงป.6ประมาณเทอม2 เราก็ไว้ผมยาวแล้วคือรร.เราต้องถักเปีย เราก็ให้เพื่อนถักให้เพื่อนก็ทักว่าทำไมผมตรงกลางหัวแหว่งๆบางๆ เราก็บอกไปแบบไม่มีไรหรอกมันก็เป็นงี้แหละ แล้วช่วงนั้นไม่ได้แค่ดึงตรงกลางหัวนะคือเราเริ่มดึงแบบลามมาตรงข้างซ้ายแล้วก็ข้างหน้าแบบตรงผมข้างๆของข้างหน้าอ่ะ จนขึ้นม.1 ก็ยังไว้ผมยาวเพื่อนก็เห็นตรงกลางหัวแบผมบางมันก็ถามทำไมผมตรงนี้บางกว่าตรงอื่น แต่เราก็ยังไม่ได้อะไรนะก็แบบเฉยๆ ตอนนี้คือเราก็ยังดึงผมเล่นอยู่เหมือนเดิม แล้วผมข้างหน้าเราก็เริ่มบางตามกลางหัวไปด้วยเหมือนกันข้างๆก็ด้วย จนม.2 เพื่อนผู้ชายมันนั่งใกล้ๆเราแล้วคือต้องเดินผ่านโต๊ะเรามันก็เห็นหัวเราจากมุมสูงแล้วก็แบบบอกับเราว่าหัวล้านนี่หว่า. แล้วก็ล้อเราว่าหัวล้านๆ พออีกคนนึงเห็นมันก็บอกเออใช่นี่หว่า

เราก็เริ่มดูตัวเองว่าเออจริงๆนี่มันบางมากแบบหัวจะล้าน(หรือล้านไปแล้ว?) แล้วพอเรามัดผมมันก็แบบว่ามีโหว่ๆแหว่งๆปิดข้างกลางโหว่ ปิดกลางข้างแหว่งอะไรอย่างงี้ พอขึ้นม.3คือปัจจุบันนี้แหละเราก็เริ่มหาพวกแบบยาสระผมที่ช่วยบำรุงผมกับพวกเซรั่มอะไรมาลอง. แต่ก็ยังไม่ต่อยเห็นผลเท่าไหร่ แล้วตอนนี้ก็ตัดผมสั้นแล้ว

สรุปนะคะ

คือที่เล่าที่พล่ามมาทั้งหมดที่เราอยากรู้หลักๆคือ

เราดึงผมต่อกันมาเป็นเวลานานอย่างงี้ตรงที่ผมบางผมจะงอกขึ้นมาใหม่อีกไหม. หรือว่ารากผมมันตายไปแล้ว(แต่เราก็ไม่ค่อยเห็นมันขึ้นมาบางยังไงก็อย่างงั้นTT) แล้วพอจะทราบวิธีรักษาหรือมียา/แชมพูอะไรที่ช่วยปลูกผมไหมค่ะ คือแบบไม่รู้จะทำไงดี. หรือว่าสมุนไพรอะไรที่ช่วยปลูกผมมีไหม หรือว่าใครมีอะไรอื่นๆอยากแนะนำช่วยแนะนำช่วยบอกเราหน่อยค่ะ. อยากให้ผมมันหนาขึ้นไม่ล้านไม่แหว่ง

Its•M•hope

Its•M•hope

มาพูดคุยกันได้ค่าาาา

FULL PROFILE