อัพเดทเทรนด์ผมสายเกา เกาะขอบรันเวย์ Seoul Fashion Week S/S 2017

17 4

อันยองฮาเซโย~~~

น้องฟาร่าห์ทักทายมาขนาดนี้ก็แน่นอนว่า เราต้องมีข่าวคราวจากประเทศเกาหลีมาฝากกัน จากงานอีเว้นท์ที่น่าจับตามองมากที่สุด และเพิ่งผ่านไปสดๆ ร้อนๆ กับ Seoul Fashion Week S/S 2017 งานนี้นอกจากเค้าจะขนเสื้อผ้ามาประชันกันแล้ว น้องฟาร่าห์ก็ยังได้ไปอัพเดทเทรนด์ผมใหม่ๆ มาให้สาวๆ จีบันได้ดูกันด้วยว่า ในครึ่งปีหลังนี้หนุ่มสาวชาวเกาหลีเขาฮิตทำทรงอะไรกันบ้างน๊า

ผมเปียกจับลอน

เทรนด์ผมเปียกจับลอน นี่เรียกว่าเกือบทุก Runway ทำกันหมดค่ะ ไม่ว่าจะนางแบบหรือนายแบบก็ถูกฉีดสเปรย์ ประโคมน้ำมันกันยกใหญ่ โดยส่วนมากเรามักจะเคยชินกับการทำทรง Wet look แบบธรรมดาทั่วไปที่ปาดเรียบ แต่ปีนี้เค้าได้เพิ่มลูกเล่นให้ผมดูมีมิติมากขึ้นด้วยการดัดลอน ซึ่งน้องฟาร่าห์ว่าทรงนี้เกิดมากจริงๆ เพราะมีความเท่ปนดิบๆ คือทำแล้วสามารถเพิ่มความฮอตได้อีก 20%!!!

คัดติ้งเนี๊ยบขอบคม

พอก้าวกระโดดกันออกมานอกโชว์ ผมของเหล่าชายหนุ่มและสาวสวยทั้งหลายก็ดูเหมือนจะพร้อมใจกันตัดมาทรงเดียวกันหมด นั้นคือทรง Under Cut แบบผสมกับทรงแบบหนุ่มเกาหลี หรือจะเรียกให้ง่ายกว่านั้นคือตัดผมด้านบนให้ดูสบายๆ สไตล์พระเอกซีรี่ย์ แต่ก็แอบเฮี้ยวด้วยการไถขอบด้านในให้คมกริ๊บ เป็นการซ่อนลูกเล่นที่น้องฟาร่าห์ว่าเด็ดดวงทีเดียว

ผมสีสันยังไงก็ยังอิน

อันนี้มันเป็นของที่แน่อยู่แล้ว ว่าทุกแฟชั่นวีคของแต่ละประเทศ เราก็ต้องเจอคนที่ทำสีผมแรงๆ แซ่บๆ มาประชันกัน แต่ปีนี้ใน Seoul Fashion Week S/S 2017 น้องฟาร่าห์ว่าสีผมโทนหม่นน่าจะมาแรงแน่ๆ ทั้งสีเทา สีชมพู สีแดง ก็ออกมาในโทนที่ไม่ฉูดฉากกันมากนัก จะมีแค่ไม่กี่คนที่แบบว่าปรี๊ดขึ้นมาจริงๆ อย่างสีฟ้าและก็สีเขียวเลม่อน ซึ่งน้องฟาร่าห์ขอยอมแพ้ค่า

มัดจุก ถักเปีย อันนี้ก็อิ๊นอิน

โอ้โหหหห ถ้าให้น้องฟาร่าห์นับจำนวนประชากรที่ถักเปียหรือมัดจุกมางานนี้ น้องฟาร่าห์ต้องตาลายก่อนแน่ๆ เพราะสาวๆ ที่มาปีนี้ทำสองทรงนี้กันเยอะมาก!! อาจจะเนื่องด้วยว่าเทรนด์การแต่งตัวปีนี้จะออกกลิ่นอายพังค์หน่อย เลยทำให้ทรงถักเปียกับทรงมัดจุกกลายเป็นที่นิยมเพราะเป็นทรงที่เบรกความดิบได้ดี แต่น้องฟาร่าห์ว่าที่เขาทำทรงนี้กันเพราะเขาไม่ได้สระผมเหมือนน้องฟาร่าห์แน่ๆ เลยค่ะ!

ใส่หมวกเท่านั้นแล้วเราจะรอดดดด

นึกว่าเทรนด์นี้จะมีน้องฟาร่าห์คนเดียวซะแล้วที่คิดว่ามันเวิร์ค! แหมมม ก็ถ้านึกอะไรไม่ออกหมวกเท่านั้นที่จะกู้สถานการณ์ได้ ปีนี้หมวกที่น่าจะอินสุดๆ ก็ต้องหมวกทรงเบเล่ย์เลย จะสีสดหรือแต่งให้ดูโหดด้วยการเจาะห่วงก็สามารถใช้ได้ หรือจะหมวกปีกกว้างแล้วตามด้วยทรงดัดลอนคลายๆ ก็เวิร์คคคคคค

ผมธรรมชาติแบบว่าตื่นนอนก็เป๊ะเลย!

เป็นเทรนด์ทรงผมที่น้องฟาร่าห์บอกเลยว่าถ้าหน้าไม่เป๊ะ หรือการแต่งตัวไม่เป๊ะจริง อย่าได้เสี่ยงทำเด็ดขาด! เพราะมันเป็นความก่ำกึ่งมากระหว่างธรรมชาติแล้วดูน่ามอง กับธรรมชาติแล้วดูหน้าพัง! ก็เอาเป็นว่าถ้าคิดจะทำทรงนี้ น้องฟาร่าห์ก็อยากให้ทุกคนลองคิดดูดีๆ ก่อนละกันนะคะ เป็นห่วงงงงงง

และนี้ก็เป็นเทรนด์ผมคร่าวๆ ใน Seoul Fashion Week S/S 2017 ของปลายปีนี้ น้องฟาร่าห์บอกได้เลยว่าของจริงนั้นวาไรตี้มาก เพลินตา เพลินใจสุดๆ อุ๊บส์!!! คราวหน้าอย่าลืมติดตามดูกันว่าน้องฟาร่าห์คนนี้จะแวะไปเดินแบบโชว์เปรี้ยวที่แฟชั่นวีคประเทศไหนอีก เจอกันใหม่กระทู้หน้า สวัสดีค่า  

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE