ความสดชื่นจงมา!! สเลอปี้สัญชาติไทยแท้ๆ "สเลอปี้ น้ำตระไคร้วุ้นอัญชัน" by ชายอ้น

17 5

สวัสดีครับผม ช่วงนี้ชายอ้นตากแดดมาหลายวันร่างการต้องการความสดชื่น วันนี้เลยขอสร้างความสดชื่นกับเมนูน้ำแสนอร่อยกันนะครับ เมนูน้ำๆในวันนี้ก็คือ

"สเลอปี้ น้ำตระไคร้วุ้นอัญชัน" by ชายอ้น

สเลอปี้สัญชาติไทยแท้ๆเลยครับ ได้ทั้งความสดชื่นและประโยชน์

วัตถุดิบที่จะต้องเตรียมน้ำตระไคร้

1. น้ำสะอาด 2 ลิตร

2. น้ำตาล 100 กรัม

3. ตระไคร้ 200 กรัม

4. ใบเตย 20 กรัม

วุ้นน้ำดอกอัญชัน

1. น้ำสะอาด 500 กรัม

2. ผงวุ้น 5 กรัม

3. ดอกอัญชัน 3-4 ดอก

4. ใบเตย 10 กรัม 3-4 ใบ

5. น้ำตาล 20 กรัม

---- พร้อมแล้วไปเริ่มทำกันครับ ---

เริ่มจากหั่นตระไคร้ยาวประมาณ  2 นิ้ว แล้วก็ทุบๆไว้ครับ

จากนั้นก็ต้มน้ำประมาณ 2 ลิตร พอน้ำเดือดๆก็ใส่ตระไคร้ลงไปเลยครับ ไม่ต้องคนนะครับ ใช้เวลาประมาณ 5 นาที

เวลาผ่านไป 5 นาที ก็เอาใบเตยมัดๆบุบๆใส่ตามลงไปครับ

โยนลงไปเลยไม่ต้องคนนะครับ เดี๋ยวน้ำขุ่น ต้มต่อไปอีกประมาณ 3 นาที ก็พอครับ

จากนั้นก็ยกลงเทผ่านตะแกรงกรองเอาเศษต่างๆออก

ระหว่างที่น้ำตระไคร้ยังร้อนๆอยู่ ก็เติมน้ำตาลลงไปครับ

คนให้น้ำตาลละลาย แล้วก็พักไว้จนหายร้อนครับ

หลังจากที่น้ำตระไคร้หายร้อนแล้ว ก็นำใส่แก้วสเตนเลส นำเข้าช่องฟรีสประมาณ 2 ชั่วโมงเพื่อให้เป็นเกล็ดน้ำแข็ง

ต่อไปก็มาทำวุ้นน้ำอัญชันกันครับ ง่ายมากๆ เริ่มจาก ต้มน้ำให้เดือดแล้วก็ใส่ดอกอัญชันกับใบเตยลงไปครับ รอ 2-3 นาที ก็ตักเอาเศษต่างๆออก แล้วก็ใส่ผงวุ้นตามลงไป ต้มต่อไปคนให้ผงวุ้นละลายประมาณ 1 นาที

ตามด้วยน้ำตาลเล็กน้อย คนจนน้ำตาลละลาย แล้วก็เทกรองเอาเศษต่างๆออกอีกครั้ง

เทวุ้นลงไปพิมพ์ที่เตรียมไว้ ผมใช่หลอดมาทำเป็นพิมพ์วุ้นครับง่ายดี นำไปแช่เย็นจนวุ้นแข็งตัว

เตรียมครบหมดแล้วก็เสริฟได้ครับ เลือกแก้วสวยๆสักใบ ใส่วุ้นอัญชันลงไป แล้วก็ตามด้วย เกล็ดน้ำตระไคร์แข็ง 

แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

"สเลอปี้ น้ำตระไคร้วุ้นอัญชัน" by ชายอ้น

ดับกระหายคลายร้อน แก้วนี้ดื่มแล้วสดชื่นมากกกจริงๆครับ

ได้ทั้งความสดชื่นและประโยชน์แบบสไตล์ไทยๆ ฟินครับผม

ไปลองทำกันดู เพิ่มความสดชื่นกันนะครับ  พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บายยย ^__^ _____________________________________

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE