Jeban มันส์มือ | ฮาวทูทำริบบิ้นดำแบบเก๋ ติดเสื้อก็ได้ ติดผมก็งาม ทำตามก็ง่าย

14 8

สวัสดีค่ะสาวๆ พบกันครั้งแรกกับ Jeban มันส์มืออออ คอนเทนท์ DIY เก๋ๆง่ายๆ สำหรับเหล่าซิสที่รักในการประดิดประดอยทำอะไรใช้เองหรือเป็นของขวัญคิ้วท์ๆ แต่ก็ยุ่งขิงไม่มีเวลาประสาคนเมือง

แนะนำตัวนิด... พลอยฮอบบี้ที่ล้าน aka พลอย one way ticket รับหน้าที่เป็นคนดูแลความมุ้งมิ้งนี้นะคะ :)

เริ่ม DIY แรกกับฮาวทูริบบิ้นดำทรงเก๋ สามารถใช้ติดเสื้อแทนริบบิ้นไว้อาลัย และพอหมดช่วงไปก็ไม่ต้องทิ้งขว้าง นำมาเป็นกิ๊บติดผมก็ดูสวยงามตามกาละเทศะดีค่ะ

อุปกรณ์เราใช้ไม่มากตามนี้

1. ผ้าสักหลาดแบบแข็งสีดำ

2. กระดุมสวยๆ

3. กาวที่ติดได้แน่นหนา

4. กิ๊บ เข็มกลัด

5. กรรไกร เข็ม ด้ายสีดำ

เอ้ามาดูวิธีทำกันค่ะ

สรุปขั้นตอนการทำง่ายๆ

ตัดผ้าสักหลาดตามแบบ

พับผ้าสักหลาดเข้าทั้งสองข้างแล้วเย็บติด

เย็บตัวริบบิ้นติดกับฐานให้แน่นหนา

ร้อยผ้าสักหลาดชิ้นเล็กใส่กระดุมแบบที่ชอบ ติดหน้าริบบิ้นแล้วเย็บด้านหลังให้แน่น

ติดผ้าสักหลาดชิ้นเล็กด้านหลังเพื่อความเรียบร้อย

ทากาวติดกิ๊บและเข็มกลัด ทิ้งให้แห้ง (ใช้ปืนกาว กาวยาง กาวอีพ็อกซี่ หรือกาวยู้ฮูแบบติดแน่นก็ได้ค่ะ ส่วนมากร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆ จะมีขาย พวกสมใจ b2s)

เสร็จแล้ว ไปติดผมหรือติดเสื้อกันได้เลยค่ะ :)

แล้วพบกันใหม่วันเสาร์หน้านะคะ :D

ฮอบบี้ที่ล้าน

ฮอบบี้ที่ล้าน

ชอบทำอะไรหลายๆอย่างมันไม่ผิดเนอะ ว่าแล้วมามีฮอบบี้ล้านอย่างกับพลอยกันดีกว่า ;)

FULL PROFILE