บอกต่อไอเท็มแก้ผิวแพ้ แดง ผด ที่ได้ผลทันทีจากประสบการณ์จริง

21 11

ครั้งนึงพี่เบิร์ดเคยบอกไว้ว่า คนที่แพ้ก็ต้องดูแลตัวเองงง~ใช่ค่ะ! ต้องดูแลและต้องดูแลเป็นพิเศษด้วย ทำไงได้ละคะ ในเมื่อดันเป็นคนที่ผิวแพ้ง่ายแล้วหนะสิ ก่อนหน้านี้เจอ ฝุ่น ลม แดด มลภาวะ นิดหน่อยไม่ได้เลย อาการก็ผดก็เริ่มมา พอเราเผลอไปเกาก็กลายเป็นผื่นปื้นๆ แล้วไม่นานก็กลายเป็นตุ่มแดงใหญ่ๆ ซึ่งทำให้เรารู้สึกนอยด์ และใช้ชีวิตยากไปอีกกกก

ด้วยความที่เอิร์ธชอบแต่งหน้า แต่มาเจออาการแบบนี้ หลายคนบอกว่าให้พัก หยุดแต่งหน้าไปเลย แต่แหม ลองคิดในความเป็นจริงสิคะ ผู้หญิงสมัยใหม่อย่างเราก็อดไม่ได้ที่ต้องแต่งหน้า แต่งตัวตามเทรนด์ให้สวยจัดเต็มกันตลอดจริงมั้ยคะ ยิ่งเวลาไปออกงาน ถ้าไปหน้าสดคนทั้งงานต้องตกใจมากแน่ๆ แม้เมคอัพจะไม่ค่อยถูกกับผิวแพ้ง่ายซักเท่าไหร่ เอิร์ธเลยคิดว่าหรือผิวเราต้องกลับมาแข็งแรงก่อนนะ ถึงจะสามารถเผชิญโลกกว้างได้อย่างมั่นใจ และทำให้เราสามารถกลับมาแต่งหน้าจัดเต็มได้อีกครั้งเอิร์ธจึงไม่ยอมแพ้ค่ะ สู้กันทุกวิถีทางสู้อุปสรรคในการใช้ชีวิตนี้ให้ได้ก็เลยลองหาข้อมูลมาเรื่อยๆ จนมาเจอ Eucerin UltraSENSITIVE SOOTHING CARE ที่หลายคนบอกมาว่าตัวนี้แหละที่ช่วยชีวิตผิวแพ้ง่าย ซึ่งตัวนี้เหมาะกับผิวที่บอบบางแพ้ง่าย หรือเกิดการระคายเคือง คัน แดง และแสบค่ะ เพราะเค้ามีนวัตกรรม SymSitive ที่ลดความไวต่อการระคายผิวจากมลภาวะ ทั้งแดด ฝุ่น สารเคมีได้ทันที พร้อมช่วยเติมความชุ่มชื้นสู่ผิว ฟื้นบำรุงเกราะปกป้องผิวที่ถูกทำร้ายสะสมให้นุ่ม ไม่กลับมาบอบบาง แพ้ง่ายอีก ส่วนผสมก็เหมาะกับผิวแพ้ง่ายสุดๆ ไม่มีน้ำหอม แอลกอฮอล์ พาราเบน สี สารกันเสีย และสารระคายเคืองต่างๆ ค่ะ

สำหรับแพ็กเกจของเค้าก็ปลอดภัยหายห่วง ไม่ต้องกลัวปนเปื้อนจนผิวระคายเคืองแน่นอน เพราะ ขวดของเค้าเป็นแบบ Anti-contamination Air-Free packaging หรือว่าแบบสุญญากาศที่อากาศและสิ่งสกปรกภายนอกเข้าไปไม่ได้แน่นอนค่ะ และที่สำคัญคือไม่ต้องใช้นิ้วตักครีมขึ้นมาจนครีมสกปรกด้วยค่ะ

วิธีใช้ก็แค่กดครีมออกมาประมาณ  2-3 ปั๊ม ก็สามารถบำรุงผิวได้เต็มที่แล้ว ซึ่งเนื้อของเค้าจะเป็นเจลครีมสีขาวๆ ค่ะ ไม่ข้นมาก ไม่มีกลิ่น เกลี่ยง่าย ไม่หนา ไม่หนัก ไม่เหนอะหนะค่ะเอิร์ธค่อนข้างชอบเนื้อของเค้านะคะ เพราะถ้าพูดถึงเวชสำอางสำหรับผิวแพ้ง่ายแล้ว เอิร์ธจะยังชอบติดภาพครีมที่ข้นๆ เหนอะๆ หนักหน้าอยู่ แต่ตัวนี้ไม่เลยค่ะ ทาแล้วซึมเข้าผิวไปในเวลารวดเร็ว แถมซึมเข้าผิวไปแล้วทำให้ผิวนุ่ม ไม่เหนียว ไม่มันด้วย และที่สำคัญคือรู้สึกเย็นสบาย เหมือนได้ปลอบประโลมผิวให้สบาย สดชื่นด้วยค่ะ

เนื้อครีมซึมง่ายมาก จะเห็นว่าพอเกลี่ยครีมแล้วจะเห็นว่าซึมเข้าผิวเลยเอิร์ธลองใช้ตัวนี้มาประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆ ค่ะ ช่วงที่เอิร์ธลองใช้เนี่ย บอกเลยว่าหน้ากำลังพีค!! ผดผื่น รอยแดง ตุ่มแดง คัน ขึ้นมาเต็มหน้าเลยค่ะ เพราะเป็นช่วงที่อากาศเปลี่ยน แถมเจอแดดเจอฝุ่น และลองเครื่องสำอางใหม่เยอะด้วย พอได้ตัวนี้มาปุ๊บ เอิร์ธเลยลองใช้ตัวนี้หลังล้างหน้าทั้งเช้าและเย็นติดต่อกันเลยค่ะ

ความรู้สึกหลังใช้อย่างที่บอกไปคือสบายผิวมากค่ะ เหมือนได้รับการปลอบประโลมผิวจากผิวที่คันๆ ก็ค่อยๆ ลดอาการคันไปนิดนึงค่ะ แต่ตุ่ม รอยแดงและผื่นต่างๆ ยังมีอยู่ค่ะ  จนใช้ต่อเนื่องไปทั้งเช้าเย็นประมาณ 2 อาทิตย์ เอิร์ธเริ่มสังเกตว่ารอยผื่นรอยแดงต่างๆ ดูลดลง ไม่ค่อยมีตุ่มคันขึ้น ทั้งๆ ที่เอิร์ธยังใช้ชีวิตเหมือนเดิมเลยคือแต่งหน้า เจอฝุ่น เหงื่อ และแดดทุกวัน แถมยังแต่งหน้าได้ฟินขึ้นอีก เพราะไม่ค่อยมีผื่นขึ้นเยอะๆ จนทำให้หน้าดูไม่เรียบเนียน  แต่ตรงส่วน T-Zone ใกล้ๆ จมูกก็ยังคงมีผื่นและรอยแดงเล็กน้อยค่ะ อาจต้องใช้เวลาบำรุงกันต่อไป

สรุปแล้วเอิร์ธค่อนข้างชอบตัวนี้นะคะ เพราะเค้าช่วยชีวิตมนุษย์(ผิว)ขี้แพ้ อย่างเอิร์ธได้จริงๆ โดยถึงผดผื่นหรืออาการแพ้ต่างๆ จะหายไปแล้ว แต่เอิร์ธก็ยังอยากจะใช้อยู่นะคะ เพราะจะได้ช่วยให้ผิวของเอิร์ธแข็งแรงอยู่ตลอดจนทุกวันนี้ เจ้าตัวนี้ก็กลายเป็นสกินแคร์หลักที่เอิร์ธใช้ในชีวิตประจำวันเพื่อช่วยให้ผิวเราแข็งแรงในทุกๆ วันคนที่ผิวแพ้ง่ายหรือมีปัญหาแบบเอิร์ธอยู่ บอกเลยว่าไม่ควรพลาดค่ะ

Eucerin UltraSENSITIVE SOOTHING CAREขนาด 50 ml. ราคา 1,100 บาทสามารถหาซื้อได้ที่ร้านวัตสัน บู้ทส์ และร้านขายยาทั่วไป ผิวเราจะได้แข็งแรง ไม่ขี้แพ้กันอีกต่อไป เย้!