รีวิว 4 โลชั่นสูตรน้ำบำรุงผิวหน้า+ผิวกาย สัญชาติญี่ปุ่นจาก Drug Store ในบ้านเรา

20 11

สวัสดีค่ะ พบกันอีกแล้วกับวิเวียณวันเดอร์ หลังจากห่างหายไปหลายวันก็กลับมาจัดเต็มผลิตภันฑ์บำรุงผิวให้เพื่อนๆ ได้พิจารณากันอีกแล้ว มาวันนี้ก็ตามหัวข้อค่ะ โลชั่นบำรุงผิวสัญชาติญี่ปุ่น 4 ตัว โลชั่นในทีนี้ก็คือโลชั่นเช็ดผิวหรือหลายๆ คนอาจจะเรียกน้ำตบก็ได้ค่ะ วันนี้วี่มีโอกาสได้ลองทั้งหมด 4 ตัว อันเนื่องมาจากการเดินเอื่อยๆ แถวสยาม นั่นเอง ก็เลยไปได้โลชั่นญี่ปุ่นมาว่าแต่จะมีตัวไหนบ้าง มาเบิ่งกันนนนน

แต่นแตนแต๊นนนนน นี่ค่า 4 ขวด ใหญ่จุใจมากกกกกก แบกหลังเกือบหักทีเดียว ได้มานานพอสมควรแล้ว แต่ยังไม่ได้รีวิว วันนี้จะมารีวิวคุณสมบัติของแต่ละตัวกันนะคะ เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า ฮิฮิ

ตัวแรก SANA ซาน่า นาเมรากะโฮมโปะ มอยส์เจอร์ สกิน โลชั่นชื่ออลังการงานสร้างหน่อยนะคะ อันนี้เค้าเคลมว่า เหมาะสำหรับสาวผิวแห้ง เจ้าตัวนี้เป็นสารสกัดจากถั่วเหลืองค่ะ ช่วยเรื่องความชุ่นชื่นเต็มๆ ใครที่ชอบความอิ่มน้ำสุดๆ ตัวนี้คงจะเหมาะค่ะ แต่ว่าสำหรับวี่จะทำให้หน้ามันเร็วไปหน่อย แต่ดีตรงที่ว่าปราศจากสี กลิ่น และน้ำมัน เวลาที่วี่เลือกผลิตภันฑ์จะคำนึงถึงเรื่องนี้มากๆ ค่ะ ใช้แล้วหน้าฉ่ำจริงค่ะ มีคอลลาเจนด้วยใครหน้าแห้งน่าจะชอบเลย ส่วนปริมาณนั้นขวดนี้อยู่ที่ 200 มล. ราคา 480 บาท หาซื้อได้ที่ Watsons จ้า

คะแนนความพอใจโดยรวม 6/10หมายเหตุ : ราคาค่อนข้างสูงค่ะ ให้ความชุ่มชื่นดี แต่ผิวแอบมันมีความเหนียวเล็กน้อย แต่ยังตอบโจทย์ผิววี่ได้ไม่มากพอ

ตัวที่ 2 CÉZANNE SKIN CONDITIONER เซซาน สกิน คอนดิชันเนอร์ตัวนี้เป็นหนึ่งในตัวที่ชอบค่ะ เนื่องจากความบางเบาไม่หนักผิว ให้ความชุ่นชื่นดี แต่ไม่เท่าตัวบนค่ะ ตัวนี้จะเน้นเป็นเรื่องของไวท์เทนนิ่ง แต่ก็ไม่ได้เห็นผลเรื่องขาวชัดเจน เราว่าใช้แล้วผิวนุ่ม และไม่มันก็ถือว่าใช้ได้แล้ว ข้างขวดไม่ได้บอกอะไรมากนอกจากส่วนผสมอันเยอะแยะอลังการ ซึ่งก็เหลือบเห็น Hyaluonic ที่ช่วยเก็บกักความชุ่มชื่นของผิวได้ ปราศจาก น้ำหอม สีน้ำมันจากน้ำแร่สารลดแรงตึงผิว ถ้าสาวๆ คนไหนหน้ามัน ตัวนี้เราว่าเหมาะค่ะ เพราะสามารถใช้ได้ก่อนแต่งหน้า ที่สำคัญสิวอุดตันไม่ขึ้น โลชั่นน้ำบางแบรนด์เราใช้แล้วเป็นสิวอุดตันค่ะ ร้องไห้หนักมาก ขอไม่เอ่ยชื่อแบรนด์ละกันเนอะ แล้วใช้ได้ทั้งหน้าทั้งตัว ขวดนี้ปริมาณ 500 มล.ใช้ไป16 ปีค่ะ คิดว่าอาจจะครึ่งปีหมด เพราะวี่มีสกินแคร์เยอะ แชร์ๆ กันใช้ คงจะเกินปี ราคาอยู่ที่ 350 บาทค่ะ หาซื้อได้ที่  Eveandboy , Watson , Beauty Market

คะแนนความพอใจโดยรวม 7.5/10หมายเหตุ : ช่วยเรื่องผิวหน้านุ่มขึ้นค่ะคอนเฟิร์ม ความชุ่มชื่นพอประมาณ สาวผิวมันเหมาะจ้ะ เรื่องขาวไม่ค่อยเห็นผลเท่าที่ควร อาจจะต้องใช้ระยะยาวไปอีกหน่อย

ตัวที่ 3 คิคุมาสะมูเนะ สาเก โลชั่นตัวนี้เป็นโลชั่นสาเก ซึ่งผ่านการหมักจากข้าว มี Amino Acid ที่ช่วยให้ความชุ่มชื่น มีโปรตีนต่างๆ และ Arbutin เน้นเรื่องความกระจ่างใสด้วย ตัวนี้ปราสจากสี และน้ำมัน มีค่า pH ใกล้เคียงผิว ทำให้เกิดการแพ้ได้ยาก ตัวนี้ใช้แล้วผิวนุ่มดีค่ะ แต่ก็อีกนั่นแหละ ยังไม่เด่นเรื่องหน้าขาวใสเท่าแบรนด์อื่น และถ้าใครไม่ชอบกลิ่นสาเก อาจจะไม่ปลื้มเท่าไหร่ แต่หากใครผิวแพ้ง่าย ตัวนี้อาจเป็นทางเลือกหนึ่งที่ดีเหมือนกัน ตัวนี้พิเศษคือขวดหัวปั้มค่ะ ใช้งานง่าย ชอบตรงนี้ ตัวนี้เหมาะกับทุกสภาพผิวค่ะ ให้ความชุ่มชื่นสูงพอสมควร ซึ่งวี่จะไม่ปลื้มนิดหน่อยเพราะหน้าจะมันเกินไป แต่ถ้าใครชอบให้มีความชุ่มชื่นหน้าฉ่ำระดับปานกลาง ตัวนี้อาจจะตอบโจทย์ได้ดีค่ะซิส ปริมาณก็ 500 มล. ใหญ่สะใจเช่นกัน ราคาอยู่ที่ 350 บาท หาซื้อได้ที่ Watsons ส่วนที่ Eveandboy ก็น่าจะมีเหมือนกันเด้อค่ะ

คะแนนความพอใจโดยรวม 7/10หมายเหตุ : ทำให้เราหน้ามันไปหน่อย กลิ่นสาเกแรงไปนิด ส่วนในเรื่องของผิวนุ่มชุ่มชื่นจัดว่าดีค่ะ แล้วเทคะแนนให้เพราะขวดปั้มเลย ใช้งานง่ายสะดวกดี

ตัวที่ 4 HATOMUGI SKIN CONDITIONER ฮาโตะมุกิ สกิน คอนดิชันเนอร์ตัวนี้เป็นตัวที่ชอบเหมือนกันค่ะ เพราะอย่างแรกเลย ไม่ทำให้หน้ามัน แต่ก็คงความชุ่มชื่น ตัวนี่มีส่วนผสมเด่นๆ จากลูกเดือยและข้าวบาร์เล่ ช่วยให้ Hyaluonic ที่อยู่ใต้ชั้นผิวทำงานได้ดีขึ้น ได้รางวัลการันตีมากมายจากญี่ปุ่น ตัวนี้ก็เหมาะกับสาวๆ ผิวแพ้ง่ายค่ะ เพราะเค้าเคลมว่าอ่อนโยน ใช้ได้ทุกสภาพผิวค่ะ วี่ใช้แล้วหน้าไม่มัน ซึมเร็ว ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น ไม่มีเลยจริงๆ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นยังมีกลิ่นความเป็นโลชั่นบ้าง แต่นี่แบบ เหย ดมแล้วดมอีก สามารถพกใส่ขวดหัวสเปรย์ฉีดระหว่างวันได้เลย ตัวนี้ใช้แล้วผิวนุ่มอีกเช่นกัน สิวอุดตันไม่ขึ้น แถมพิเศษอีกที่ว่าช่วยปกป้องผิวขณะออกแดดค่ะ ใช้ได้ทั้งหน้าและตัว คุ้มค่าค่ะ เทใส่ลำลีหรือแผ่นมาส์กเปล่า มาส์กหน้าได้อีกด้วยนะ หรือถ้าเอาไปแช่เย็นก็สดชื่นดีค่ะ ตัวนี้ปริมาณอยู่ที่ 500 มล. ใช้ได้ 16 ปีอีกเช่นกัน ราคาก็ไม่สูงค่ะ 350 บาท หาซื้อได้ที่ Tsuruha วี่ได้มาจากสาขาสยาม หรือ Watsons ทางอินเตอร์เน็ตก็เห็นว่ามีเหมือนกันค่า

คะแนนความพอใจโดยรวม 9/10หมายเหตุ : ผิวนุ่มขึ้น อ่อนโยน สิวอุดตันไม่ขึ้น คงความชุ่มชื่นได้ดีแต่ผิวไม่มัน และที่ชอบมาก คือไม่มีกลิ่น ถ้าจะได้กลิ่นจริงๆ ก็ต้องจมูกดีมากกกก คือสำหรับวี่คือแทบไม่มีกลิ่นอะไรเลย

ก่อนจะมาทำรีวิวนี้วี่ก็ลองใช้ทีละตัวเพื่อดูผลลัพธ์จากคะแนนแน่นอนว่าวี่ชอบ Hatomugi มากที่สุดค่ะ วี่ใช้แล้วหน้าไม่มัน ซึมเร็ว ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น สบายผิวมากค่ะ (อันนี้แล้วแต่ความชอบเนอะ บางคนอาจจะชอบความชุ่มชื่นเยอะๆ) และเรื่องราคาก็สมเหตุสมผลค่ะ

ก่อนนอนก็มาส์กหน้าทิ้งไว้ 15 - 30 นาที ตื่นเช้ามาหน้าเด้งสดใสพร้อมกับการสู้รบนอกบ้านต่อ (ป.ล. ตอนถ่ายรูปเกร็งหน้ามาก 55555555 สำลีจะหล่น ปกติมาส์กและนอนเล่นชิลๆ ปาย)

นอกจากจะช่วยบำรุงผิวให้ผิวชุ่มชื่นแล้ว ยังช่วยเรื่องเมคอัพให้ติดทนด้วยนะ วี่ลดปัญหาทารองพื้นแล้วเป็นคราบขุย หรือเกลี่ยยาก ทาลงโลชั่นก่อนจะช่วยได้เยอะเลยค่ะ แล้วก็ทาอะไรที่มันซึมเร็วดีกว่า ผลลัพธ์ก็จะดีงามตามท้องเรื่อง

วี่จะมาแนะนำให้นิดนึงคือ โลชั่นเกือบทุกตัวมีคุณสมบัติให้การปรับสภาพผิว ซึ่งเป็นขั้นตอนที่ 2 หลังจากล้างหน้าและก่อนจะลงเซรั่มหรือบำรุง เพื่อให้ผิวปรับสภาพรับการบำรุงในขั้นตอนต่อไป และการใช้โลชั่นนั้นเหมาะแก่การใช้สำลีเช็ดเพื่อเปิดรูขุมขน หรือหลายๆ คนอาจจะหาโลชั่นดีๆ ตัวเดียวแล้วมาส์กหน้าไปเลยก็ได้ค่ะ ที่สำคัญสำหรับสาวผิวมัน ควรมองหาโลชั่นที่ไม่มีน้ำมัน ปราศจากสี กลิ่น เพราะพวกนี้จะรบกวนผิวค่ะ โลชั่นน้ำตบบางตัวมีกลิ่นหอม ซึ่งเราจะใช้ไม่ได้ สิวอุดตันมาค่ะ กรี๊ดดดดดดดด แต่ที่วี่มารีวิวในวันนี้ถือว่าเป็น 4 ตัวที่คบหาได้ค่ะ ส่วนตัวไหนพิจารณาแล้วเหมาะกันสภาพผิวที่สุด ก็ลองไปซื้อหามาใช้กันดูนะคะ ลองแล้วมาคอมเมนท์บอกวี่ด้วยล่ะ วันนี้ขอลาไปก่อนค่ะ พบกันใหม่รีวิวหน้า สำหรับวันนี้บะบายยยย XOXO

ปล.กรุณาคอมเมนท์ด้วยความสุภาพ หากมีข้อติชม วี่ยินดีรับทุกความคิดเห็นค่า แต่การต่อว่าให้รู้สึกแย่ หรืออะไรทำให้รู้สึกว่าเป็นการหักหน้า ไม่ได้มีเจตนาที่ดีก็ขอให้ต่างคนต่างอยู่เถอะค่ะ ใจเขาใจเรา ไม่คอมเมนท์ระรานกันเนอะ มีอะไรแจ้งกันบอกกันดีๆ ค่ะ แล้วก็ขอบคุณทุกคนที่ชื่นชมกันมาโดยตลอดและให้กำลังใจกันนะคะ ยังไงขอฝากเรื่องนี้ไว้ด้วย วี่เจออะไรแบบนี้บ่อยๆ ก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกันค่ะ

VivienneWonder

VivienneWonder

ผู้หญิงที่กินเครื่องสำอางเป็นอาหาร , Cosmetic monster , Toy collector , Camera lover , Tea drinker

FULL PROFILE